ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

แรกเรียนไม่เข้าใจ พอเรียนต่อๆ.. ตอนที่2

เริ่มโดย Thannon, เมษายน 19, 2024, 08:35:17 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

จะเอาโหวตออกก่อนโพส ต้องทำยังไงครับ

1
10 (83.3%)
2
2 (16.7%)

จำนวนสมาชิกโหวดทั้งหมด: 10

Thannon

ตอนที่2

เมื่อผมได้ลุงต่อมาช่วยงานเป็นนักการแล้ว โดยให้พักบ้านพักด้านหลังติดกับโรงเพาะชำหรือโรงเก็บอุปกรณ์การเกษตร ห่างจากบ้านพักผมห่างกัน15เมตร และแจกแจงหน้าที่การงานเป็นที่เข้าใจแล้ว นอกเหนือจากการดูแลความสะอาดอาคารเรียนแล้ว หน้าที่รองที่ผมมอบให้คือให้ลุงต่อดูแลแปลงเกษตรและโรงเก็บอุปกรณ์การเกษตรด้วย
โรงเก็บการเกษตร ลักษณะอาคารมีหลังคาคลุม ก่ออิฐครึ่งเอว กั้นด้านบนรอบด้านด้วยตะแกรงรอบอาคารบังทึบด้วยไม้พุ่มประดับ มิดรอบอาคาร ด้านในเอาไว้เพาะกล้าผักกับเก็บจัดวางไม้ประดับและอุปกรณ์ทำสวน และมุมลึกสุดโรงเรือนจะกั้นห้องเล็กประมาณ7-8คนนั่ง  โดยผมคิดว่าตอนแรกจะเอาไว้เป็นห้องทำงานของผมและไว้เก็บอุปกรณ์ที่มีราคาโดยตอนนี้ผมให้ลุงต่อเป็นผู้ดูแลและถือกุญแจไปก่อน ที่สำคัญจากที่ผมจำพฤติกรรมลุงต่อได้ ผมจึงแอบติดกล้องวงจรปิดเพื่อไม่ให้พลาดทุกการเคลื่อนไหว
หลายเดือนผ่านไป ทุกอย่างผ่านไปได้เป็นอย่างดี ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่มีเรื่องตื่นเต้นเกิดขึ้น 2เดือน 5เดือน 8เดือน ผมได้เช็คกล้องวงจรปิด และทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีเช่นกัน จนผมทำงานเพลินจนลืมเรื่องพฤติกรรมแปลกๆที่แกเคยเป็นไปเลย ไม่มีความคิดนั้นอยู่ในหัวผมเลย

วันที่12 มีนาคม ตอนบ่าย
จนอยู่มาวันหนึ่ง เป็นวันใกล้ปิดเทอมใหญ่ เด็กบางคนที่คะแนนไม่ดีต้องมาซ่อมในวิชาเกษตร ผมแยกงานชายและหญิงมาแก้คะแนนคนละวันกัน ซึ่งผมปล่อยให้กลุ่มเด็กผู้ชายช่วยงานซ่อมแซมอุปกรณ์เกษตรไปก่อนช่วงแรกๆ
วันนี้ วันที่12มีนา ผมให้กลุ่มเด็กผู้หญิงช่วยหยิบจับจัดเรียงอุปกรณ์ต่างๆให้เข้าที่ ตามที่ผมสั่งงานไว้ โดยในวันนี้ผมฝากลุงต่อเป็นคนดูแลงานซ่อมคะแนนของเด็กๆ เพราะผมติดธุระและจะมาตรวจงานในอีก2-3ชม. เพราะต้องไปทำธุระเรื่องเอกสารในตัวจังหวัด โดยเด็กที่ต้องแก้คะแนนอยู่ชั้นป.6ใกล้จบช่วงปิดเทอมนี้ โดยวันนี้มีอยู่4คน มีผึ้ง ฝน กบ และนาง
ผึ้ง หน้าตากลางๆ ออกไปทางไม่ธรรมดาๆ แต่หุ่นอวบโตเกินเด็ก นิสัยจะเป็นเด็กแก่แดด รู้เยอะ เริ่มโตและชอบเข้ากลุ่มกับเด็กเกเรในหมู่บ้านเป็นประจำ พ่อแม่ปล่อยปะละเลย
ฝน ไม่สวยมาก แต่มองดีๆก็ออกไปทางน่ารักในบางมุม ผอมตัวเล็ก ผิวขาว นิสัยน่ารักเรียบร้อย ถึงจะเป็นเพื่อนสนิทกับผึ้งแต่นิสัยต่างกันริบลับ ฝนกลับบ้านตรงเวลาอยู่กับครอบครัว เพราะตากับยายที่บ้านหวงและค่อนข้างจะดุมาก
กบ พูดน้อย เรียนไม่เก่ง รูปร่างอ้วนนิสัยเก็บตัว
นาง ตัวเล็ก ผอม โดยรวมๆบวกลบ คะแนนใกล้เคียงกับฝน นิสัยขี้อาย เก็บตัว พูดน้อย เข้ากับเพื่อนไม่ได้ ชอบอยู่คนเดียวเสมอ ขี้เกียจมาโรงเรียน ชอบมาสาย ขี้เกียจทำการบ้าน ขาดความรับผิดชอบงานกลุ่ม มักจะโดนทำโทษหน้าห้องให้อายเพื่อนๆเสมอ
ข้อมูลของเด็กแต่ละคนผมทราบดี เพราะตอนจะชุมจะมีรายงานพฤติกรรมของเด็ก รวมถึงความเป็นอยู่ที่บ้าน

ในขณะที่ผมออกเดินทางไปแล้วครึ่งชั่วโมง มีโทรศัพท์โทรเข้ามา จากปลายสายแจ้งมาว่ายกเลิกนัด ให้รอนัดส่งเอกสารใหม่ในวันอื่น ดังนั้นผมจึงขับรถกลับมา พอจอดรถลานจอดข้างโรงอาหารก็เดินอ้อมผ่านอาคารเรียน เพื่อจะเดินไปบ้านพักของตัวเอง โดยผมเลือกทางที่ผ่านแปลงเกษตร เมื่อผมเหลียวมองไปที่แปลงผักเพราะได้ยินเสียงเจี๊ยวจ๊าวของเด็ก2คนคือผึ้งกับฝน
ผมจึงเดินไปถามว่างานเสร็จกันแล้วหรอถึงออกมาเล่นข้างนอก
ผึ้งจึงตอบกลับมาว่า เสร็จแล้วค่ะ วันนี้ไม่มีอะไรมากหนู2คนเลยออกมาเก็บผักเอาไปให้โรงครัว
แล้วนางกับกบล่ะ
อ๋อ กบกลับห้องแล้วค่ะ ส่วนนางอยู่ในโรงเรือนเกษตรช่วยจัดของกับลุงต่อค่ะ
ผมตอบ อืออ.พลันนึกขึ้นได้ ว่าลุงต่ออาจคิดอะไรอยู่ เมื่อโอกาศมันอำนวย ดังนั้นผมจึงบอกเด็ก2คนนี้ว่าให้เอาผักไปโรงครัวได้เลย แล้วกลับเรียนต่อได้ ที่เหลือครูไปตรวจงานเอง
เมื่อเด็ก2คนเดินไปแล้ว ผมจึงเดินเรียบเคียงรอบโรงเรือนแหวกพุ่มไม้ที่บังรอบๆอาคารดู จึงเห็นว่าลุงต่อและนางไม่อยู่ แต่อาจจะเข้าไปจัดของให้ห้องเล็กก็ได้ เมื่อจะเดินมาทางประตูหน้าก็พบว่าเปิดไม่ได้ เพราะล็อคกลอนจากด้านใน
ผมไม่รอช้าเดินเข้าบ้านพัก เปิดกล้องวงจรปิด จึงได้เห็นทั้งภาพและเสียงที่แอบดักวางเอาไว้ โดยในภาพตอนนี้ นาง นั่งกับพื้นหน้าทีวี หันหน้ามองตลับvcd เลือกแผ่นหนังที่มีหลายๆแผ่นวางอยู่หน้าทีวี
ลุงต่อนั่งบนเก้าอี้มุมห้องด้านหลังแอบเอามือล้วงในกางเกงและคุยกับนางไปด้วยโดยมีโต๊ะทำงานบังช่วงล่างอยู่
โดยลุงถามว่า ทำงานขยันกว่าเพื่อนแบบนี้ ลุงจะให้เลือกดูการ์ตูนได้1เรื่อง เป็นรางวัล แต่เมื่อซูมดูเหมือนนางทำท่าตกใจมองไปเห็นบางแผ่นปกมันเป็นรูปโป๊ แต่ก็เลือกหยิบแผ่นการ์ตูนให้ลุงเปิดดูจนได้ ซึ่งลุงก็เดินมาเปิกการ์ตูนให้ดู ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้กลับมานั่งที่จุดเดิม ส่วนนางตาก็มองทีวีไปสลับกับมองที่ปกแผ่นหนังโป๊สลับกัน เหมือนคนไม่มีสมาธิในการดู พอดูๆไปก็หันมาถามลุงว่าขอเปลี่ยนเรื่องอื่นได้ไหม ลูงบอกได้ ก็เลือกมาลุงอนุญาติ แล้วนางก็เหมือนจะใจแข็ง เลือกการ์ตูนเรื่องอื่นมาดูสักแปบก็เหมือนเดิมคือขอเปลี่ยนเรื่องใหม่ ลุงเลยเดินมาสอนวิธีเปลี่ยนแผ่นหนังทีละขั้นตอน พร้อมกับชวนคุยนั่นนี่ เช่น
มีแฟนรึยัง
ยังไม่ค่ะ ก้มหน้าเขิน
ที่บ้านเป็นยังไง อยู่กับใคร
อยู่กับยายค่ะ
ยายดุรึเปล่า
ดุ แต่ไม่ค่อยได้คุยกัน แกเล่นแต่ไพ่ ค่ำๆถึงจะกลับค่ะ
อ่าวแล้วนางกลับบ้านไม่เหงาหรอ กลับบ้านไปแล้วทำอะไรบ้าง
กลับไปก็เปิดทีวี เปิดวิทียุฟังเพลง ก็เบื่อแต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ
ลุงจึงถามอีกว่า ได้ข่าวเพื่อนป.6ห้อง2ชื่อมุ้ยมีแฟนแล้วหรอ ข่าวดังมาก ลุงยังรู้เลย อย่าว่าลุงทะลึ่งเลยนะเห็นว่าเขาเอากันแล้ว เขาว่ากันมาแบบนี้
อ่อ นางก็ไม่รู้ค่ะ แต่ได้ยินแบบนั้นเหมือนกัน
เห้อเด็กตัวแค่นี้เขาเอากันเป็นมั๊ยน้อ มันเหมือนผู้ใหญ่เอากันไหม ลุงอยากรู้ ลุงบ่นพึมพำเบาๆให้ได้ยิน
นางก้มหน้าเขิน พูดเบาๆ ไม่รู้ค่ะ นางไม่เคยเห็นเหมือนกัน
ลุงตอบว่า นั่นไงแบบหนั้งแผ่นนั้นอ่ะผู้ใหญ่เขาทำกัน
นางทำหน้าเหร้อหรา ลุงพูดตัดบท
เออ..ลุงจะออกไปเดินจัดของที่เหลือต่อ นางเปลี่ยนดูการ์ตูนเองได้นะ ลุงออกไปก่อน
พอลุงออกพ้นห้องไปแล้ว นางก็เลือกแผ่นที่จะดู ซึ่งเด็กก็ตัดสินใจแบบเด็กคือไม่กล้าเปิดหนังโป๊แม้ในใจจะอยากดูมากก็ตาม เวลานี้จอทีวีเป็นหนังการ์ตูน แต่ตาของนางก็มองแผ่นหนังโป๊ ซึ่งรูปปก เป็นภาพร่วมเพศแบบโจ๋งครึ่ม ผ่านไปไม่นาน จากมองดูเฉยๆ ตอนนี้หยิบขึ้นมาส่องดูใกล้ๆแล้ว ในที่สุดก็แพ้แก่ใจ นางลอบหันมองประตูเลิกลัก ก่อนจะตัดสินใจเปลี่ยนแผ่นหนังโป๊เพราะความอยากรู้ที่มีมากกว่า
เป็นครั้งแรกในชีวิตที่เด็กน้อยได้เห็นภาพคนเย็ดกันจะๆนั่งบิดไปมามือกดเป้า ดวงตาก็คอยสอดส่องผะวงหน้าพะวงหลัง กลัวใครจะมาเห็น เสียงจากในจอนี้ไม่ต้องพูดถึง เสียงเล็ดรอดออกมานอกห้อง จะเบาก็ไม่ได้ เพราะรีโหมดอยู่กับลุงต่อ แต่ยิ่งดูเหมือนมีมนต์สะกด ตาลอยไม่สนใจรอบๆแล้ว
ตัดภาพมาที่ลุงที่ลอบแอบมองหน้าประตู เห็นหมดทุกอาการของนาง ผมเดาในใจลุงแกคงเป็นคนใจเย็นมาก แผ่นการวางไว้เป็นขั้นเป็นตอน ไม่รีบร้อน แล้วแกก็เดินออกเปิดประตูหน้าโรงเรือนมองสอดส่องไปรอบทิศ ผมเห็นแกตกใจเมื่อหันไปเห็นรถที่ผมจอดไว้อีกฝั่งหนึ่งของโรงเรียน แกรีบรุกรนเดินเข้าไปเคาะประตูหน้าห้องเก็บของเสียงดัง แล้วบอกว่านาง ปิดก่อนลูก ลุงจะออกไปทำธุระ ลุงจะล๊อคห้องแล้ว วันไหนว่าง ค่อยมาดูใหม่ ลุงอนุญาติ
พร้อมกันอาการตกใจของนางรุกลี้รุกรน ก้มๆเงยๆ ปิดไม่เป็น ลุงจึงเปิดประตูเดินเข้ามาปิดให้ บอกว่า
ไม่เป็นไร เป็นเรื่องปกติ ใครๆเขาก็ดูกัน เพื่อนนาง3-4คน ก็มาดูบ่อยๆ (แต่ผมเดาว่าเรื่องนี้แกคงอ้างเพื่อให้นางฟังดูสบายใจ)
ใครที่ขยันช่วยงานลุง ลุงจะอนุญาติ แต่ต้องเก็บเป็นความลับนะ
สัญญา!! พร้อมกับชูนิ้วก้อย เพื่อแลกเกี่ยวก้อยปะเหลาะเด็กเพื่อยืนยันว่าจะเก็บเรื่องนี้เป็นความลับ และจะอนุญาติให้เข้ามาใช้ได้
นางยิ้มแห้งเขินเกี่ยวก้อยตอบ แล้วก้มหน้ารีบเดินออกมา กลับไปยังห้องเรียน ส่วนลุงเดินไปหาผมที่ห้องธุระการ และห้องเรียนก็ไม่เจอ
ในระหว่างที่แกเดินหาผมนั้น ผมควรทำยังไงดี
1.บอกไปว่า ไม่สบายจึงกลับมาก่อน ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น
2.ทำท่าขึงขัง เป็นนัยแสดงให้เหมือนว่าเรารู้นะเมื่อกี้ทำอะไร

ถ้าผมเลือกข้อแรก ผมจะได้แค่แอบดูไปเรื่อยๆ เท่านั้น
ถ้าผมเลือกข้อ2 ผมจะลงโทษหรือจะเลือกแบล็คเมล์แกก็ได้ แต่ถ้าหากผมเลือกแบ็คเมล์ และตกลงกันเข้าใจ การส่งไม้ต่อจะประสานกันง่ายขึ้น แต่เท่ากับว่าผมเอาตัวเองเข้าไปพัวพันในเกมส์ที่แสนจะอันตราย

หลังจากที่ลุงเดินมาทางบ้านพักเพื่อมาหาผม ผมก็ยืนรอตั้งรับ ทำสีหน้าเคร่งเครียดรอ พอลุงมาถึง ก็แสดงสีหน้ากังวลน้ำเสียงกะกุกตะกัก ผมจึงพูดตัดบทไปว่า ลุง ผมมีอะไรจะคุยด้วย เรียกแกให้มาคุยกันที่ม้านั่งชานเรือน
มีอะไรหรอครับครูด้วง
เออ..ลุงเมื่อกี้ทำไมเด็กถึงไม่รับผิดชอบงานที่ให้ไว้เต็มเวลา ผมมาเห็นอีกทีหายไปกันหมด พอผมจะเข้าไปในโรงเรือนก็ล็อค สักพักผมเห็นลุงเดินออกมาและเข้าอีกอีกรอบ จึงออกมาพร้อมเด็กหญิงนาง
คือ..คือ.คือผมให้เด็กมาข่วยจัดของข้างในครับ ลุงก้มหน้าไม่สบตาตอบ
มันควรหรอลุงที่ทำแบบนี้ ผมอุดส่าไว้ใจลุง ทำงานอยู่สุขสบาย มีเงินเดือนใช้ ลุงยังทำเรื่องเสียหายแบบนี้ ไม่นึกถึงผมรึไง ผมพูดขู่อีกต่อไปว่า
แล้วหากเกิดเรื่องใหญ่โตขึ้นมา มีตำรวจมาจับ มันจะทำให้ผมเสียหายรึเปล่า เพราะผมเป็นคนฝากลุงเข้ามา
เออ..คือผมขอโทษและโอกาศได้ไหมครับครูด้วง อย่าไล่ผมเลย
ผมถอนหายใจ ทำหน้าครุ่นคิด และตอบไปว่าได้ ผมให้โอกาศ แต่มีข้อแม้2ข้อ
ได้ครับ ลุงรับคำ
1.หากเกิดปัญหาจากสิ่งที่ลุงทำไป จนถึงขั้นเป็นคดีความมีตำรวจมา ห้ามซัดทอดใดๆกับใคร เพราะจะทำให้โรงเรียนเสียชื่อ
2.ห้ามสอดใส่เด็ดขาด แต่ถ้าอย่างอื่น ผมไม่รู้ไม่เห็น

ลุงทำหน้าฉงน วางสีหน้าไม่ถูกว่าผมจะมาอารมณ์ไหน

ผมพูดต่อว่า ผมเข้าใจเรื่องแบบนี้ดี ผมผ่านมาหลายโรงเรียน เห็นเคสแบบนี้มาบ่อย หลายครั้งปล่อยผ่านไป เรื่องเสียหายกับทางโรงเรียนจะมีน้อยกว่าออกข่าวใหญ่โต ขออย่างเดียวอย่างสอดใส่เด็ดขาด โดยเฉพาะกับเด็กในโรงเรียนเรา เข้าใจไหม แค่นี้ที่จะบอก ผมให้โอกาศลุง เห็นว่าหลายเดือนที่ทำงานมา มีผลงานไว้วางใจได้ดีมาก
ขอบคุณครูมากครับพร้อมงอตัวแทบติดพื้นไหว้ผม
ไปได้แล้ว
ครับ อมยิ้มเหย๋ๆไม่กล้าสบตา ขยับตัวออกเดินจากไปพร้อมกับสีหน้าระคน
จบเรื่องแล้ว ตอนนี้บ่ายสามโมงครึ่ง ผมรีบบึ่งรถออกโรงเรียนทันที เพื่อไปร้านกล้องวงจรปิด ซื้อกล้องพร้อมไมค์ดักฟังเสียง เพื่อจะติดให้ทั่วโรงเพาะชำ ในตอนสายพรุ่งนี้ โดยให้ลุงออกไปซื้อของนอกโรงเรียน

Bounce

เจอเฒ่าสารพัดพิษซะแล้วสิเนี่ย ลุงจะมาแอบกินเด็ก (คนเดียว) ได้ไง อิอิ

dodam

เรื่องราวที่เกี่ยวกับนักเรียนโดยเฉพาะประถมของชอบเลยครับ ทำให้นึกถึงอดีตที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไปอย่างมีความสุขและทุกข์คลุกเคล้ากันไป

swss2511

วางแผนให้ลุงได้แค่เสียวแต่ตัวเองรอเสียบ

ting_2