ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เธอ ฉัน และ เขา 138

เริ่มโดย ✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰, เมษายน 08, 2024, 11:52:09 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰

ต่อจากตอนที่แล้ว จ๋ามาตามเราให้ไปหาพ่อทศ ซึ่งยืนคุยอยู่กับ พ่อแม่และพี่แมน ซึ่งพ่อทศคุยกับเราว่า ย่าหอมบอกว่าให้เราน่ะไปรับไอ้ลิงบ้าด้วย เราก็มองแม่ มองพ่อ แล้วถาม อ้าววว ทำไมไม่ถามหนูเลยอ่ะคะว่ามีอะไร พ่อก็มองแล้วบอกว่า ทศบอกพ่อแล้วน่ะ อ้าววว พ่อรู้แล้วเหรอคะเนี่ยยย เราก็บอกโห่ พ่อคงห้ามหนูอ่ะซิ่แต่พ่อมองหน้าเราแล้วบอก ห้ามไปทำยังกับหนูจะฟังพ่อแหละเจ้าหมิว... เอ้า เง้ออออออ ไรเนี่ยพ่ออ่ะ

เชอะ !!!!!!!! จนแปปนึงมีรถตู้ที่ไปรับคณะพระสงฆ์ก็มา แขกก็มาพร้อมแล้ว พ่อทศ แม่ทิพย์ พ่อเจมส์แม่เจมส์ อาพุฒ แล้วก็อาๆ พวกผู้บริหารระดับสูงของบริษัท อีกทั้งยังมีของร่วมทำบุญจากอาเคย์ด้วย แล้วพิธีการทำบุญบ้านก็เริ่มขึ้น วันนี้มีแดดนะ แดดดีเลยล่ะ

บรรยากาศในงานดูสบายๆมเอาจริงๆทก็ดูขลังนะ แต่เราที่ผ่านพิธีใหญ่อย่างการเรียกขวัญมาแล้ว พอมาเจอพิธีทำบุญบ้านแบบนี้ เลยดูไม่กดดันเลยจริงๆนะ เริ่มจากเลี้ยงภัตตาหารเช้า แล้วก็เริ่มพิธีการเลย ตลอดพิธีการ เหมือนเราจะรับรู้อะไรได้บางอย่าง รู้สึกเย็นๆ ทั้งที่มีแดด

ไม่ใช่เย็นยะเยือกนะ แต่รู้สึกเย็นสบาย เครื่องไทยธรรมต่างๆ แม่บ้านก็เตรียมก็ห่อกันอย่างดี อาสนะ โต๊ะหมู่บูชา ของที่ใช้ประกอบพิธี ก็ถูกจัดเตรียมเป็นอย่างดี แขกที่มางานก็เยอะมยิ่งตอนจะเริ่มพิธีก็มาเยอะเลย ทีมการ์ด พี่แมนบอกไปแล้วว่าใครจะมาก็มาได้ พี่รุจน์ กับ พี่รัชน์ ก็มาเร็วมาก แต่ที่น่าแปลกใจคือ

จำได้มะคนที่ได้คะแนนประเมินต่ำสุดในทีม แล้วโดนพ่อทศให้โยกมาทำหน้าที่แทนพี่รุจน์น่ะ อื้มเขาก็มาด้วย ดูเหมือนจะแอคทีฟขึ้นนะ พิธีก็เริ่มขึ้น กล่าวบูชาพระรัตนไตร

อิมินา สักกาเรนะ พุทธัง ปูเชมะ
อิมินา สักกาเรนะ ธรรมมัง ปูเชมะ
อิมินา สักกาเรนะ สังฆัง ปูเชมะ

จบบท ก็มาต่อที่บทกราบนมัสการพระรัตนไตร

อะระหังสัมมา สัมพุทโธ ภัควา
พุทธัง ภะคะวันตัง อภิวาเทมิ

ตอนนี้ในบ้านคือกังวาลไปด้วยเสียงสวดมนต์เลยล่ะ เราอาจจะรู้สึกไปเอง แต่ว่าไม่รู้สึกเกร็งเท่าตอนงานเรียกขวัญของไอ้ลิงบ้าอ่ะ อาจจะเพราะนี่คือบ้านที่เรารู้จักดี ทุกซอกทุกมุมนึ้เปล่านะ เลยรู้สึกอุ่นใจ จนจบ

' สังฆัง นะมามิ '

แล้วต่อด้วยบท อาราธนาศีล

มะยังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนัตถายะ
ติสะระเณนะ สะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ

แล้วก็ไล่ไปจนจบบท ดูเหมือนเราจะมีสมาธิมากขึ้นนะ นั่งฟังพระท่านทำพิธีได้นานขึ้น จากปกติที่แบบต้องมียุกยิกๆบ้าง พิธีดำเนินต่อไปจน จนถึงขั้นตอนที่พระท่านต้องเดินพรมน้ำมนต์ทั้งบ้าน ด้วยความที่บ้านกว้างก็จะเหนื่อยพระท่านนิดนึง พรมในตัวบ้าน จนขึ้นไปบนห้องนอนพักผ่อนของพ่อ แม่ พี่แมน และ ห้องเรา พระท่านก็พรมก็เจิมให้จนกระทั่ง

พระท่านเดินมาที่ห้อง ที่ไอ้ลิงบ้าเคยนอนพัก ตอนนั้นพระท่านกำลังจับตัวไม้หญ้าคาที่ใช้พรมน้ำมัน ท่านชะงักแล้วมองเข้าไปในห้องแล้วพูดขึ้นมาว่า นี่ใช้ห้องที่เจ้าโทนนอนพักไหมโยม เราก็ชะงักเลย พี่แมนที่ถือขันน้ำมนต์ก็หันมามองพวกเราเลย แต่ก็บอกว่าใช่ครับโทนมันนอนห้องนี้ ตอนที่ป่วยครับหลวงพ่อ ห้องนี้ไม่ดีเหรอครับ

หลวงพ่อท่านก็บอกว่า คนเจ็บคนป่วยไม่เกี่ยวกับห้องหรอก เล่นไปตากแดด ทำกิจกรรมกลางแจ้งแบบนั้น ไม่จับไข้ซิ่ถึงแปลก แต่ท่านก็มองไปที่ประตูห้องแล้วใช้ที่พรมน้ำมนต์เคาะไปจังๆ 3 ครั้ง ผั๊วะ ผั๊วะ ผั๊วะ แล้วพูดว่า หมดทุกข์หมดโศก หมดโรคหมดภัย พูดแบบนั้นอยู่ 3 รอบ จนพวกเรามองกันน่ะ

เราก็งงว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ก็รู้ว่าไม่ควรถาม อะไรที่พระท่านทักมาก็ดีหมดแหละ ตอนนั้นเราคิดแบบนั้น จนพิธีการทั้งหมด จบและเสร็จสิ้น ทางคณะสงฆ์กลับวัดเรียบร้อย แขกที่มางานก็เริ่มทยอยกลับ ทีละคน ทีละคน จนเหลือแค่ครอบครัวเรา ครอบครัวเจมส์ พ่อทศแม่ทิพย์ และ อาพุฒ

คนงานในบ้านก็ช่วยกันเก็บ ช่วยกันกวาด คนงานบ้านเราดูแฮปปี้มากอ่ะ  จะว่าไปเนี่ย เหมือนประชุมโต๊ะกลมเลยอ่ะ พ่อแม่เรา  พ่อแม่เจมส์ พ่อทศแม่ทิพย์ นั่งล้อมกันอยู่ ส่วนพวกเราก็ยืนอยู่ข้างหลังของพ่อแม่ตัวเอง แต่เตยนี่ดิ่ ดันไปยืนหลังพ่อทศแม่ทิพย์

พ่อเจมส์เปิดประเด็นก่อนเลยว่า งานวันนี้ราบรื่นดีนะคุณ- ชื่อเล่นพ่อเรา - บรรยากาศงานดีมากๆ พ่อเราก็บอกที่คุมจังหวะงานได้ดี เพราะบ้านเล็กแค่นี้แหละ เทียบกับงานบ้านเจ้าโทนไม่ติดเลย.. ง้ะ.. บ้านเราเล็กเหรอ ม๊าย ๆ ๆ  ไม่ใช่แล้ว... บ้านเราใหญ่ด้วยกว้างด้วย... บ้านไอ้ลิงบ้าแค่ครึ่งเดียวของบ้านเราเอง

พ่อทศบอกว่า อย่าไปเทียบกันเลยไอ้ - ชื่อเล่นพ่อเจมส์ - คนละงาน ถ้าแค่งานทำบุญบ้านก็คงไม่ใหญ่ขนาดนั้น เราหันควั่บเลย ง้ะ เรียกกันแบบนี้เลยเหรอ แต่ดูพ่อของเจมส์ก็ไม่ได้อะไร แล้วพ่อทศก็บอกว่า กระจายข่าวกันไปทั่ว จะทำพิธีเล็กๆแท้ๆ ดันเป็นงานใหญ่ซะได้ พ่อเจมส์ก็บอกเอาน่าๆ สมศักดิ์ศรีลูกพี่ใหญ่

พ่อทศก็มองแล้วบอก งั้นเหรอผู้การ... อ้าวเหน็บกันไปมาอีกแล้วอ่ะ  พ่อเจมส์บอกว่าพื้นที่บ้านตั้งกี่ไร่ นิดๆหน่อยเองน่ะ ยิ่งคนมาร่วมงานเยอะ สวดมนต์เยอะ บุญกุศลก็ได้กับพื้นที่เยอะนะ พ่อทศบอกอ่า ๆ ๆ พอละๆ คือการพูดคุยเป็นธรรมชาติอ่ะขนาดเราเองยังรู้สึกได้เลยว่าระดับความสนิทคือไม่ธรรมดา

ก็นะ เพราะจะว่าไปแล้วคุณอาก็เป็นคนแรกนี่นา ที่เห็นถึงความตั้งใจของพ่อทศ แล้วแกล้งทำท่ามวย ย่างสามคุม ไหว้ครู ท่าจรด ต่างๆให้พ่อทศจดจำ ไม่แปลกหรอกที่จะสนิทกันเนอะ แต่เดี๋ยวก่อนนะ เมื่อกี้คุณอาพูดว่าพื้นที่บ้าน...

อือ.... ถ้าเทียบพื้นที่บ้านแล้ว.. อื้อ ...บ้านพ่อทศใหญ่กว่าบ้านหมิวหลายเท่าเลยค่ะ หนูขอโทษค่าาาาาาาาาา ที่ไปพูดแบบนั้น แล้วแปปนึงพี่รุจน์ พี่รัชน์ กับอีกคนก็เดินเข้ามา ก้มหัวนิดๆ แล้วเดินไปข้างหลังพ่อทศ อ้าวววว... ไปยืนข้างหลังพ่อทศเฉยเลย เตยก็เลยขยับๆ มาใกล้ๆเรา เนี่ย ประชุมมาเฟียของแท้ แล้วพวกพี่รุจน์ไปยืนหลังพ่อทศเฉยเลยอ่ะ

พ่อเราก็บอกเอาล่ะ เข้าเรื่องเลยนะทศ พ่อทศถามเรื่องอะไรละน่ะ พ่อทศบอกว่าถึงจะเป็นแค่ตำแหน่งที่ปรึกษาของทีมการ์ด แต่ยังไงเรื่องค่าตอบแทน ค่าจ้างก็ต้องมีแหละนะ พ่อเราบอกว่าไม่ว่ายังไงชั้นก็อยากให้ทศรับค่าตอบแทนในแต่ละเดือนที่ชั้นจะให้ด้วยนะ เราก็มองๆ คิดในใจว่าพ่อทศคงปฎิเสธแน่ๆ แต่พ่อทศบอกอื้มได้ซิ่ ผมขอรับเอาไว้แล้วกัน นั่นไงเห็นมั้ยพ่อทศปฎิเสธจริงๆด้วย

เอะ... เอ๊ !!!!!!!!  เดี๋ยวนะพ่อทศตอบรับง่ายๆแบบนี้เลยเหรอ เรามองไปที่พ่อกับแม่เรา พวกท่านถึงกับนิ่งเลย คือคงแปลกใจกันแหละ ปกติพ่อทศรับเงินง่ายๆซะที่ไหนกันล่ะ แต่พ่อของเจมส์ก็พูดขึ้นมาว่า คิดเอาไว้แล้วซิ่นะ พ่อทศบอกอื้ม ชั้นกับทิพย์คุยกันมาแล้วล่ะ ว่าเรื่องค่าจ้างจากงานนี้จะรับแบบปกติ

ง้ะ !!!!! อยากรู้ ๆ ๆ ๆ ทำไงดี ทำไงดี แล้วตอนนั้น งื๊ออออ นางฟ้าในใจของเรามาแล้ว แม่เรานั่นเอง แม่เราก็ถอนหายใจแล้ว บอกเห้อออ โล่ง อกไปทีนึกว่าต้องหว่านล้อมกันซะแล้ว แม่ทิพย์ก็บอกไม่หรอกคุณนาย ยังไงซะก็เพื่อตัวโทนด้วย แม่เราก็หืมเพื่อเจ้าโทนเหรอ พ่อทศก็บอกอื้มใช่

เพราะว่าปีหน้าไอ้ลูกหมาก็ต้องเริ่มไปฝึกงานตามบริษัทแล้ว ไอ้การที่จะต้องให้หาเงินทั้งค่าเทอม และ หาใช้เอง มันก็อาจจะเกินกำลังไป ถ้าเป็นปกติก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้าต้องทำงานพิเศษไปด้วย ต้องฝึกงานไปด้วยมันคงจะเสียทั้ง 2 ทาง ยังไงซะ การรับค่าจ้างไว้อย่างน้อยไอ้ลูกหมาก็ไม่ต้องทำงานพิเศษหลายที่เหมือนตอนนี้ ให้ทำแค่พอหาค่าใช้จ่ายส่วนตัวก็พอ

จะได้เต็มที่กับการฝึกงานไม่ต้องกังวลเรื่องค่าเทอม.... พวกเราทุกคนนิ่งเลย นี่เป็นสิ่งที่พ่อทศกับแม่ทิพย์คิดว่าแล้วงั้นเหรอ ถึงจะไม่ค่อยแสดงออกผ่านคำพูด แต่เราก็รู้เลยล่ะว่าพ่อทศเองก็เป็นห่วงไอ้ลิงบ้าไม่ต่างจากแม่ทิพย์เลย พ่อเราก็บอกอื้มงั้นดีแล้วล่ะ

ยังไงซะทศก็ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของบริษัทเราแล้ว ชั้นเองก็คงลำบากใจถ้าทศไม่ยอมรับค่าตอบแทน แต่ว่าพ่อทศก็บอกว่า แต่ในระหว่างนี้ก็ไม่ต้องใส่ชื่อผมลงไปในระบบของบริษัทนะ พ่อเราก็เผลอพูดโพร่งขึ้นมาว่า " ไม่ได้ " ต่อให้เป็นที่ปรึกษาแต่ยังไงก็ต้องมีชื่อในระบบ ต้องมีตำแหน่งอย่างเป็นทางการ จนพ่อเจมส์ก็บอกคุณ – ชื่อพ่อเรา - ใจเย็นลงก่อน พ่อเราก็บอกขอโทษด้วย แล้วก็นั่งลง

พ่อทศเขาดูไม่ตกใจ ไม่สะทกสะท้านอะไรเลย  ดูนิ่งและชินกับอะไรแบบนี้จริงๆ คือดูนิ่งเลย ไม่ใช่นิ่งแบบตะลึงนะ เรายืนหลังพ่อ เรามองพ่อทศตลอด พ่อทศไม่ได้หลบตา พ่อทศมองพ่อเราตลอดแววตายังคงสงบไม่ได้ดูแบบตกใจ คือเราแยกออกนะ ระหว่างคนที่สตั๊นกับคนที่สงบนิ่ง แล้วพ่อทศคือสงบเยือกเย็นเลย พ่อทศเขามองแล้วพูดว่า

จากที่ผมได้รับเอกสาร และการรายงานของรุจน์ ยังไงซะในความคิดผมก็ดูเหมือนว่าทางญี่ปุ่นจะมีการปรับปรุงเรื่องความปลอดภัยครั้งใหญ่ ทั้งเรื่องที่ปาย ทั้งเรื่องที่ไอ้ลูกหมาไปอัดการ์ดฝักหัดจนเละไม่เป็นท่า - ตอนที่ 37 38 – และแมนยังไปเกทับว่าไอ้ลูกหมาพึ่งเข้ามาทำงานไม่ถึงครึ่งปีด้วยซ้ำ แต่สามารถจัดการเด็กฝึกหัดของทางนั้นได้ง่ายได้ และที่สำคัญทั้งที่ตัวเองบาดเจ็บที่แขน ตามความคิดผมระบบของทางนั้นกำลังจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างมากแน่นนอน

ง้ะ เรื่องนี้เราลืมไปเลยนะเอาจริง และพ่อทศก็พูดว่า ทางเราเองก็ต้องรอรับมือด้วยเช่นกัน ข้อมูลอะไรที่อาจจะช่วยให้ได้เปรียบก็ไม่ควรเผยแผร่ไป พ่อเราก็ถามว่าหมายความว่าไงทศ  พ่อทศก็ถามว่ารุจน์  รุจน์ว่าร่างกายของอาตอนนี้สู้กับหนุ่มๆอายุซัก30 – 35 ปีไหวมั้ย พี่รุจร์บอกสบายมากครับอาทศ ถ้าอาทศยังทำสวน ยังออกกำลังกายแบบที่ทำอยู่แบบนี้ตลอด อาทศยืนระยะได้อีกหลายปีครับ

พ่อทศก็บอกตามนั้นแหละ จากที่แมนเอาเอกสารต่างๆมาให้ดู รวมถึงเหตุการณ์ที่ปายนั้น ไม่รู้นะ แต่คิดว่าอีกไม่กี่ปีอาจจะมีเรื่องก็ได้ พ่ออีเจมส์ถามว่าแน่ใจเหรอทศ พ่อทศก็บอกว่ามันก็ธรรมดาอยู่แล้วที่พอโดนหยามไปมันก็ต้องเอาคืน โลกมันก็แบบนี้แหละไม่ว่าจะวงการไหนๆมันก็ไม่ต่างกัน พ่อเราก็บอกว่าแต่ชั้นกับเคย์ก็รู้จักกันมาหลายปีแล้วนะ

พ่อทศก็บอกว่า นี่คุณประธานมิตรภาพกับภาพลักษณ์บริษัท บางครั้งมันก็ไปด้วยกันไม่ได้คำนึงถึงจุดนี้ด้วย ก็จริงว่ามิตรภาพของคุณกับทางนั้นอาจจะดี แต่การที่โดนไอ้เด็กเมื่อวานซืนหยามด้วยการอัดการ์ดมืออาชีพฝั่งนั้นจนเละเทะแล้วเข้าไปเอามีดจ่อคอ เราฟังแล้วก็อ่อ พ่อทศคงพูดถึงงานเลี้ยง ในตอนที่ 48 ชัวร์

พ่อทศบอกว่าจริงผมก็ต้องขอบคุณทางฝั่งนั้นแหละ ที่จัดฉากให้ไอ้ลูกหมาได้โชว์ของซักหน่อย แต่การทำแบบนั้นยังไงมันก็ต้องมีผลตามมาแน่นอน ตัวของคนเริ่มเรื่องอาจจะไม่ได้คิดอะไร แต่พวกทีมการ์ดคงไม่คิดแบบนั้น ไม่ว่าจะบอกว่าเป็นคนใจเย็น หรือ วัฒนธรรมสวยงามยังไง มนุษย์ก็ยังเป็นมนุษย์ เมื่อโดนหยามก็ต้องโมโห และหาทางเอาคืน

เชื่อสิ่อีกไม่กี่ปีมันต้องมีตัวแปรแน่นอนและการเอาคืนมันก็ต้องตามมา พูดมาถึงตรงนี้เราเริ่มตามพ่อทศไม่ทันอ่ะ  แต่พ่อทศก็บอกว่า อาวุธที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดก็คือข้อมูล ทั้งเก็บข้อมูลและหาข้อมูล นั่นแหละ ยังไงซะข้อมูลที่มีในตอนนี้ก็ไม่จำเป็นต้องเผยแพร่ไปก็ได้ พ่อทศบอกว่าคุณนั่นแหละคุณประธาน อาจจะโดนหมายหัวก็ได้

พี่แมนบอก อะไรนะครับพ่อทศหมายความว่าไงครับที่ว่าหมายหัว พ่อทศบอกใจเย็นๆแมน มันไม่ถึงขนาดเอาชีวิตหรอก แต่ถ้าเอาให้เอาอายล่ะก็ ลุงมั่นใจว่าเกิดขึ้นแน่ แล้วพ่อทศก็พูดขึ้นมาว่า อะไรคือการเอาคืนที่สะใจที่สุดรู้ไหม ตอนนั้นทุกคนเงียบ จนพ่อเจมส์ก็พูดว่า เอาคืนแบบย้อนศร ใช้วิธีเดียวกันในการเอาคืน

พ่อทศบอกก็ตามนั้น ก็ไม่รู้ว่าอีกกี่ปีจะเกิดเรื่องขึ้นนะ แต่ยังไงก็เกิดขึ้นแน่นอน ยังไงซะกันไว้ก็ดีกว่าแก้ การปิดบังตัวจนของผมเอาไว้จนกว่าจะถึงวันนั้นยังไงก็มีประโยชน์ก็ขอให้เข้าใจตรงนี้ไว้ด้วย แล้วตอนนั้นพี่แมนก็พูดขึ้นมาว่า ถ้างั้นฝั่งเราจะมีตัวแปร ไหมครับพ่อทศ พ่อทศก็ยิ้มแล้วบอกว่านะ

ยังไงซะตัวแปรก็ไอ้คนที่เอามีดไปจ่อคอเขานั่นแหละ ยังไงซะไอ้ลูกหมาก็คงโดนเอาคืนแน่ๆ แล้วพี่แมนก็พูดว่า 3ปีครับพ่อทศ ทางคุณเคย์พูดลอยๆมาว่า จะพิจารณาเรื่องสัญญาการร่วมธุรกิจในอีก 3ปี แต่ผมก็ไม่มั่นใจนะครับว่าจะ 3 ปีจริงไหม พ่อทศบอกว่าไม่เป็นไรอย่างน้อยก็พ่อมีระยะเวลาในการคาดคะเน

ตอนนี้ที่ต้องทำก็คือพัฒนาทีมการ์ดให้ออกมาเป็นรูปธรรมทั้งจำนวนทีมและผลงาน ยังไงซะฝั่งนั้นก็คงจับตาดูทางนี้แน่นอน แล้วพี่แมนก็พูดว่า แต่แบบนี้ไอ้โทนจะไหวเหรอครับพ่อทศ ปีหน้าผมตั้งใจให้ไอ้โทนไปหาที่ฝึกงานเอง และคงไม่ได้กลับมาทำงานการ์ด ถ้าถึงเวลานั้นจริงๆ ร่างกายมันจะไหวเหรอครับ

พ่อทศบอกว่า มันเป็นแค่การคาดเดาแมน ยังไงซะไอ้ลูกหมาก็คงไม่ทิ้งการออกกำลังกายไปแบบสิ้นเชิงหรอกนะ ถึงจะเป็นแค่ไอ้เด็กเมื่อวานซืนหรืออ่อนหัดแค่ไหน แต่ยังไงไอ้ลูกหมาก็เป็นลูกของลุงกับทิพย์นะ แค่พวกการ์ดไม่ใช่ปัญหาหรอก

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

Kenobi.,

รออ่านมาหลายวันแล้วครับบบ .

❖SynchroNight❖

น้องกุมารทำหน้าที่บอดี้การ์ด  ::Shy::

ones26421

เป็นอีกแง่มุมระหว่างหมิวกับโทน

natt4556

ลูกเสือ ยังไงก็คือลูกเสือ จะปล่อยตัวยังไงก็เปลี่ยนตัวตนยากแหละ

solid17

โอโหวางแผนกันล่วงหน้าเลยนะนี่

ads_s7

ตัวแปลคนสำคัญหรือคนสร้างเรื่องราว

kard

::Glad:: หายไปเป็นเดือนเลยเค้าคิดถึงนะเจ้

Rong1234567890

ลูกเสือลูกสิงห์ไม่ทิ้งลาย

txxt30

เย้...เจ๊หมิวมาแว้วววว เกือบต่อไม่ติดแน่ะ หายไปซะนานเลย

อุ๊ย อุ๊ย น้องกุมารก็ร่วมคณะไปรับพี่ตะวันด้วยเหรอเนี่ย  มาคราวนี้คงเพราะย่าหอมมอบกำไลข้อมือสายสิญจน์ให้เจ๊หมิวใส่ไว้จะได้สื่อสารกันได้นี่เอง

wjoe44

แบบนี้เรียกว่าแค้นต้องชำระ

naoatt

พ่อทศคาดคะเน การเอาคืนของฝั่งญี่ปุ่นไม่ผิดจริงๆ

kchaichana

::HeyHey:: เจ้ๆ​ ลิงนอกใจ​  จัดการด่วนเ
ลย

ชุ้ง

ลูกเสือ ยังไงก็คือลูกเสือ จะปล่อยตัวยังไงก็เปลี่ยนตัวตนยากแหละ  เจ้ๆ​ ลิงนอกใจ​  จัดการด่วนเ
ลย

sunnies

พ่อทศวางแผนรองรับสถานการณ์เหมือนมองเห็นอนาคตข้างหน้าได้ก็เลย