ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ประดับดาว " 6 " เรื่องเล่าของจากดวงดาว

เริ่มโดย ΜoNoTΩИ∑ ★★★, เมษายน 15, 2024, 12:38:09 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ΜoNoTΩИ∑ ★★★

" ประดับดาว "

เนื้อเรื่อง  : ดาว
เรียบเรียง : ดาว + โทน
เขียน : โทน

★★★★★★★★★★★

อ่านประดับดาวทุกตอนย้อนหลัง Click

★★★★★★★★★★★

ความเดิมจากตอนที่แล้ว

ป๋าเขามาเล่าเรื่องหลานให้ฟัง
แล้วเล่าแบบภูมิใจมากกก
ดาวก็นั่งฟังไปแหละ

จนแปปนึงเจ๊ก็บอกนะว่า
จะมีการออกบู๊ทโปรโมตร้านที่เจ๊ซื้อแฟรนไชส์ไว้
ดาวก็บอกได้ค่ะไม่มีปัญหาอะไรเลย

★★★★★★★★★★★

งื้ม ได้ค่ะเจ๊ถ้าต้องเดินสายโปรเมต ต้องทำยังไงบ้างคะเจ๊ดาวก็ถามไปแหละ เจ๊บอกก็อาจจะมีกิจกรรมชวนร้องเพลง แจกตั๋วบัตรร้องเพลงฟรี 1 ชั่วโมงอะไรแบบนั้น เจ๊มองๆแล้วบอกว่าอาจจะเหนื่อยหน่อยนะ เพราะว่าเจ๊อยากให้ดาวไปเดินสายโปรโมตด้วย ถึงบอกว่าเดินสาย แต่ก็คงอยู่ในกรุงเทพฯ เขตๆนี้แหละ

ดาวก็บอกได้เลยค่ะเจ๊ แต่ให้ดาวร้องเพลงอ่า ขอดาวเต้นแทนได้มั้ย เพราะถ้าเป็นเต้นดาวจะถนัดกว่านะ เจ๊บอกหืม Dancer เหรอ ได้สิ่เดี๋ยวเจ๊บอกอีกทีนะ ดาวบอกได้ค่ะ ๆ ๆ ดาวกับเจ๊ก็มองเสี่ยที่กำลังกระดกเหล้า แล้วรู้เลยว่าเสี่ยแกอารมณ์ดีมากๆ

เอาตรงๆไม่ค่อยเห็นเสี่ยเขาอารมณ์ดีแบบนี้ ปกติก็ดูเป็นผู้ใหญ่ ดูเฟรนด์ลี่แหละ แต่อารมณ์ดีขนาดแจกเหล้าแบบนี้ก็ครั้งแรกนี่แหละ ไม่รู้ว่าหลานชายอะไรคนนั้นไปทำอะไรให้เสี่ยดีใจ ( กระทืบลูกน้องเสี่ยค่ายมวย ) เจ๊บอกเอาล่ะๆ นั่งกับเสี่ยไปก่อนก็ได้ดาว ดูทรงแล้วน่าจะได้พักบ้างนะ

ดาวก็ตอบค่ะเจ๊ แล้วก็ไปนั่งใกล้ๆเสี่ยนั่นแหละ ดาวก็บอกป๋าคะ อย่าดืมเยอะเกินนะคะ เสี่ยก็หัวเราะแล้วบอกเอาน่าๆนานๆที หนูดาวรู้อะไรมั้ย หลานอั๊วะน๊า ถ้าเทียบกับเด็กรุ่นๆเดียวกัน อั๊วะมั่นใจกินเรียบ ตอนนั้นดาวก็หืมม ป๋าคะอย่าว่าแบบนั้นแบบนี้เลย งืมม แบบหลานป๋าเก่งแบบนั้นเลยเหรอคะ

เสี่ยเขามองดาวเลยนะ แบบหันควั่บเลย ดาวก็รู้ตัวละว่าพูดไม่ดี ดาวก็เลยแบบ ป๋าาาาาา ดาวขอโทษถ้าพูดไม่ดี แต่คือแบบว่า งืมม คนเราจะเก่งได้ถึงขนาดนั้นเลยเหรอคะ ดาวแค่สงสัยค่ะ เสี่ยเขาพอได้ฟังก็วางแก้วเหล้าแล้วพูดว่า ถ้าขอโทษแล้วอั๊วะก็ไม่ว่าอะไร แต่จะว่าไปเสี่ยพูดแล้วก็ทำท่าคิดๆก่อนจะพูดมาว่า

ไว้ถ้าสักวันลื้อได้เจอหลานอั๊วะ ลื้อคงเขาใจเองน่าหนูดาว ดาวก็บอกคร่า ๆ ป๋าจะพามาแนะนำให้รู้จักก็ได้นะคะ แล้วเชื่อมั้ยทุกคนพอพูดไปน่ะ เสี่ยนิ่งเลยแล้วพูดว่า อั๊วะพามาไม่ได้ มันยังไม่ถึงเวลา ดาวก็อ้าว ตอนนั้นบรรยากาศเริ่มไม่ดีแล้ว ดาวสังเกตสีหน้าของเสี่ยคือไม่ดีเลย

ให้ดาวเดานะ มันต้องเป็นประโยคที่ดาวบอกว่า ให้เสี่ยแนะนำแล้วเสี่ยบอกว่าพามาไม่ได้แน่ๆ ดาวรีบเปลี่ยนเรื่องเลย ดาวถามว่าป๋าคะๆ ๆ ว่าแต่หลานชายป๋าต่อยมวยเหรอคะ แล้วก็ได้ผลเสี่ยเขาสีหน้าดีขึ้นเลย เขาหยิบแก้วเหล้ามากระดกแล้วพูดว่า ไม่ ๆ ๆ  หลานอั๊วะไม่ได้เก่งแค่มวยนาหนูดาว ทั้งยูโด คาราเต้ หลานอั๊วะเป็นหมดเลย เสี่ยเขาก็เล่าๆเรื่องของหลานเขาให้ฟัง เขาบอกอีกว่าหลานเขาเป็นนักยูโดโรงเรียน เคยติดเยาชนทีมชาติด้วย

คือไม่เคยเห็นเสี่ยเขาดูแบบ ยังไงดี พูดตรงๆคือ อวดดด ขี้อวดดด เห่อหลานมากกกก ก็งี้แหละคนแก่ แต่ที่ดาวแปลกใจเพราะเสี่ยเขาไม่เคยเป็นแบบนี้ไง ดาวก็บอกโห แบบนี้หลานป๋าต้องติดทีมชาติแน่ๆเลยค่ะ ป๋าบอกตอนนี้หลานอั๊วะเลิกเล่นยูโดแล้ว แล้วหน้าเสี่ยคือชะงักนิ่งไปเลย

ดาวก็ถามอีก ทำไมล่ะคะป๋าเก่งตั้งขนาดนั้น เสี่ยเขายกแก้วเหล้าดื่ม วาง แล้วพูดว่า หมดศรัทธาน่ะสิ่ ถึงหลานอั๊วะจะเก่งยังไง แต่ก็ยังแค่เด็กอายุ 20 จิตใจก็คงแบกรับความผิดหวังไม่ไหว ไม่สิ่ต้องบอกว่าตอนอายุ 18 มากกว่า โห แล้วดาวคือแบบว่า ได้ยินอะไรพวกนี้แล้วเหมือนดาวเข้าใจอ่ะ เพราะดาวเคยผ่านจุดนั้นมา

ดาวก็ขยับๆ แล้วนั่งดีๆแล้วถามว่าเกิดอะไรขึ้นเหรอคะป๋า ดาวขอฟังหน่อยได้มั้ยคะ นิดนึงก็ยังดี เสี่ยเขามองหน้าดาวก็บอกว่า ดาวเองก็เคยอยู่จุดๆนั้นค่ะแบบว่าแบกรับอะไรไม่ไหวเลยตัดสินใจผิดๆ เสี่ยบอกเดี๋ยวๆเข้าใจใหม่ก่อนหนูดาว หลานอั๊วะไม่ได้ตัดสินใจอะไรผิด แต่แค่ยอมแพ้เพราะทำใจรับไม่ไหว

เสี่ยเขาก็เล่าว่า หลานเขาน่ะมีความฝันอยากจะติดทีมชาติชุดใหญ่สักครั้ง ฝีมือก็ดีมากๆ แต่ว่า... พอยิ่งขึ้นไปสูงๆ ได้รู้อะไรมากๆ มันก็ยิ่งทำให้จิตใจกับความตั้งใจเริ่มโดนลดทอนลง เสี่ยเขาบอกว่าแบบอย่างเช่นมียูโดไปแข่งตามซีเกมส์หรือเอเชียนเกมส์ ก็แทบจะการถ่ายทอดสดเลย เพราะถูกเอาแอร์ไทม์ไปให้กีฬาประเภทอื่นๆหมด ไม่มีคนสนใจ

แล้วด้วยความกดดันจากอะไรหลายๆอย่างเลยทำให้เลิกคิด เลิกเล่น เลิกอยากเป็น เสี่ยเขาบอกว่าไฟในการอยากเล่นยูโดทีมชาติหมดไปตั้งแต่ขึ้นม.6 แล้ว แต่ที่ต้องฝืนเล่นเพราะอยากเอาทุนกีฬาเข้าเรียนมหาวิทยาลัย ดาวก็บอกโห ป๋าคะถ้าใช้ทุนได้นี่แสดงว่าเก่งมากเลยนะคะ เสี่ยเขาพูดด้วยความภูมิใจอ่ะว่า หลานของเขาเก่งมากๆนะ

ถึงจะไม่ได้เหรียญทองทุกรายการแข่งขัน แต่ก็จัดว่ามีชื่อเสียงเลย ยิ่งตอนม.6 คือกวาดเหรียญทองเรียบ แต่เสี่ยก็บอกว่า แต่นั่นแหละ พอฝืนทำอะไรบ่อยๆเฮีย - พี่ชายเสี่ย – เขาก็จับสังเกตได้ ยิ่งซ้อด้วยแล้ว ยิ่งจับสังเกตได้ไวมาก  พอรู้ว่าหลานอั๊วะ ฝืนใจเล่นเพราะอยากเอารางวัล เอาใบประกาศมาทำพอร์ตยื่นขอทุน

พวกอีทั้งสองก็บอกให้หลานชายอั๊วะน่ะ ไม่ต้องเอาทุนเข้า อยากให้ทำอะไรเองหลายๆอย่าง แล้วอยู่ดีๆเสี่ยก็ทุบโต๊ะดังปึ้ง ดาวก็ตกใจนะ เสี่ยเขาก็บอกว่ากะอีแค่ค่าเทอมแค่พูดสักคำ อั๊วะก็จ่ายให้ได้ จะส่งให้จบเลยก็ทำได้ แต่พวกอี ก็ไม่เคยร้องขออะไรเลยสักอย่าง ดาวก็รู้ละว่าสถานการณ์ไม่ดี จากที่ฟังๆมาคือเสี่ยอ่ะ เขาเคารพพี่ชายคนนี้มาก ดาวก็แบบ บอกเสี่ยนะ ว่าพี่ชายป๋าอาจจะมีเหตุผลก็ได้คะ

เสี่ยก็บอกว่า อั๊วะรู้ รู้ดี พวกอั๊วะรู้ดี แต่กับแค่ความช่วยเหลือเล็กๆน้อยๆ ทำไมไม่เอ่ยปากบอกพวกอั๊วะ ทำไมต้องให้หลานอั๊วะทำงานหาเงินใช้เอง เด็กก็ควรได้เรียน ได้เล่น ได้เที่ยวกับเพื่อนสิ่ อั๊วะไม่เข้าใจเฮียเลย แค่ให้พวกอั๊วะช่วยทำไมเฮียถึงไม่รับกันนะ ตอนนั้นดาวก็บอกว่าป๋าคะ ดาวขออนุญาตพูดหน่อยได้มั้ยคะ

เสี่ยเขามองดาว แล้วพยักหน้า ดาวก็เลยบอกว่า ดาวฟังป๋ามาตั้งแต่เมื่อกี้ ดาวรู้ได้อย่างนึงคือพี่ชายเสี่ยเป็นคนที่ฉลาดมากๆเลยค่ะ ท่านเป็นคนมองการไกลมากๆเลยค่ะ ดาวคิดว่าการที่ท่านไม่ยอมรับความช่วยเหลือจากพวกป๋า อาจจะเพราะท่านวางแผน หรือ อะไรไว้สักอย่างค่ะ

คือดาวไม่ได้พูดเอาใจนะ แต่ดาวแค่รู้สึกได้ว่าพี่ชายของเสี่ยเขาคงจะคิดอะไรไว้สักอย่างแน่ๆอ่ะ ก็ทุกคนลองคิดดูดิ่ ขนาดวางแผนหลายปีก่อนจะวางมืออ่ะ แล้วที่ฟังๆเสี่ยเล่ามาอ่ะ เสี่ยก็ยังตามข่าวของพี่ชายคนนี้ตลอดเลย คือมันไม่เหมือนว่าพอเลิกแล้ว ทุกคนจะถีบหัวส่งหรือลืมบุญคุณ หลักฐานชั้นดีก็คือพฤติกรรมของเสี่ยเนี่ยแหละ

เสี่ยน้อยใจเพราะพี่ชายเสี่ยไม่ยอมให้ช่วย แบบนี้อ่ะชัดเลย เฮ้ออ ช่างเถอะ ๆ  แต่เสี่ยดูเหมือนจะใจเย็นขึ้นนะ แล้วเสี่ยเขาก็ยังไม่ยอมหยุดคุยเรื่องหลายเลย แปลกอ่ะนักยูโดที่ต่อยเก่งเหรอ ยูโดเป็นกีฬาแบบทุ่มอย่างเดียวนี่นา แล้วเสี่ยมาบอกว่า กระทืบเด็กค่ายมวยเฉยเลย งืมม ช่างเถอะๆ

จนพอเวลาผ่านไป วันนั้นป๋าเมาเลย แต่เขาดูสนุกนะ พอป๋าเขากลับไป ดาวก็พักแหละ เฮ้อออ ดาวตื่นมาอีกที 8 โมง เพื่อกินข้าวนะ แล้วนอนต่อไม่รู้สิ่ ถึงยังไงซะวันนี้ดาวก็ต้องกินข้าวให้ครบ 3 มื้อ ดาวคิดแบบนี้ เย็นมาก็ทำงาน ก็อีกกี่วันไม่แน่ใจเจ๊ก็เริ่มมาคุยเรื่องการโปรโมต ร้านคาราโอเกะในห้างที่ไปซื้อเฟรนไชส์มา

ก็แบบเดินสายโปรโมตแค่รอบๆบริเวณห้างสรรพสินค้าที่เจ๊ซื้อมาเปิด แต่ว่าแถวนั้นเป็นย่านธุรกิจเลย ก็คงจะเหนื่อยกันหน่อยแหละ เป้าหมายก็เป็นพนักงานบริษัท และผู้คนบริเวณนั้นนั่นแหละ

วันนั้นก็คุยกันนานเลยแหละ เจ๊ก็จองคิวทีมออแกไนซ์ มาคอยช่วย คือดาวคิดแล้วว่าเจ๊คงคำนวณทุนอะไรไว้แล้วล่ะ และแล้วการเดินสายโปรโมตก็เริ่มแหละ ดาวเองเจ๊ก็ให้มาช่วยเต้น ช่วยเอนเตอร์เทนช่วยแจกคูปอง อีกคนเจ๊ก็ไปติดต่อขอให้เด็กจากร้านคนรู้จักมาช่วย มันเหนื่อยนะแต่ก็สนุกมากกก

แต่เจ๊ก็บอกว่ายังมีอีกที่ที่ต้องไปแต่ต้องรอเขาอนุญาต เพราะว่าขอสถานที่ไว้ ซึ่งเป็นบริษัทใหญ่เลยล่ะ แต่พอยิ่งเดินสายเข้า มันก็เหนื่อยนะ ร่างกายมันไม่เคยโกหกเราหรอก ดาวเองก็เริ่มเหนื่อยกลางคืนก็ต้องมาทำงานอีก จริงๆเจ๊ให้พัก แต่ดาวดื้อเอง เพราะลูกค้าก็เยอะขึ้น ยิ่งเสาร์ อาทิตย์ ไม่ต้องพูดถึงเลยล่ะ โต๊ะเต็มตลอด

จนเจ๊มาบอกว่า ได้รับการตอบกลับมาแล้ว เรื่องการขออนุญาตใช้พื้นที่ แต่สิ่งที่มันแย่ก็คือประจำเดือนของดาวมา ซึ่งมันเป็นจังหวะที่นรกมากๆ เพราะจากที่โหมงาน ทั้ง 2 ช่วงเวลา มันเริ่มทำให้ดาวเริ่มไม่ไหวแล้ว ซึ่งเจ๊เขารู้ทุกอย่าง เจ๊เขาดีกับดาวมาก เขาก็คุยกับออแกไนซ์กับอีกคนว่า อาจจะให้ดาวหยุดนะ เพราะดาวเริ่มไม่ไหว

แต่ดาวก็แบบอยากช่วยเจ๊ต่ออ่ะ เพราะที่รู้มาคือที่บริษัทเนี่ยเป็นที่สุดท้ายแล้ว จบ ก็คือปิด event เลย แล้วอีกอย่างการตัดบทพนักงานออก มันกระทบหลายส่วนนะ ดาวก็บอกตัวเองไหวๆ ๆ ๆ แล้วก็ไปบอกเจ๊ว่าดาวไหวค่ะเจ๊ เจ๊ก็ไม่ยอม แต่ดาวก็อ้อนเจ๊บอกว่าดาวไหวค่ะ ลุยมาด้วยกันตั้งเป็นอาทิตย์ๆ แล้ว จะให้ดาวพักสบายๆได้ไง

ดาวอ้อนอยู่แบบนั้นจนเจ๊ยอม เพราะงั้นวันนี้ดาวเลยโดนเจ๊ให้พักงานที่ร้านและนอนพักให้เต็มที่ จนพอเช้าตื่นมาตี 5 เพื่อเตรียมตัว แต่พอตื่นขึ้นมาตอนแรกไม่มีอาการเลย แต่พออาบน้ำเสร็จอยู่ดีๆดาวก็เวียนหัวเลย เกือบล้มในห้องน้ำน่ะตอนแรก แต่ก็คว้าๆราวจับไว้ พอนั่งพักมันก็ดีขึ้น ก็ต้องเก็บอาการไว้ มาแต่งตัว พอหลังจากกินข้าวอะไรเรียบร้อยก็นั่งรถตู้ไปกับเจ๊ ไปลุยงานสุดท้ายให้จบ

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

Am1112mA

ryg123456

ได้มาเจอกับหลานชายเสี่ยแล้วนะ
เรียกว่าบุพเพได้ไหมนะ

dwarf

ขอบคุณครับ...ทุกชีวิตต้องผ่านเรื่องที่ย่ำแย่มากันทุก .เพียงแค่สู้อย่างอดทน  และค่อยๆก้าวเดินไป..ทุกอย่างจะดีขึ้น

❖SynchroNight❖

ฉาก 'ลิงอุ้มดาว' ใกล้จะมาแล้วสินะ อุฮิ..อุฮิฮิฮิ  ::Dribbling::

เท่ส์อ่ะ !!!

ttasster

ถึงเวลาไปบริษัท  และเรื่องราวต่าง ๆ ก้กำลังจะเกิดขี้นซินะ

Wiwek

only1A

ใกล้ถึงตอนได้เจอกันแล้ว จะดูว่าอีกมุมเป็นไง

sunnies

eltas007

จะเจอบุญโทนแล้ว

-----------------------------

ตัดจบแบบละครไทยเลยไม่ได้ดูบุญโทนโชว์เลย

n_neng

จุดเริ่มต้นกับการเจอนายโทนครั้งแรก ฮีโร่ช่วยสาวงาม

LMnade

yuta279

ชะตาต้องกันของจริง ไหนจะได้ยินเรื่องจากเสี่ยมาก่อน แล้วยังออกอีเว้นท์เจอกันให้มีโมเม้นท์ประทับใจอีก

tungbts