ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

Google Drive ในมือถือโดนแบน

เริ่มโดย ton_tp, มิถุนายน 10, 2022, 10:12:51 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ton_tp

ผมมี บช Google Drive หลายอันในมือถือ  เอาไว้เก็บรูป เก็บคลิป XXX ไว้ดูเพื่อที่จะได้ไม่เปลืองเมมของมือถือ
เวลาจะดูก็ download ลงมา ส่วนใหญ่จะโหลดโดยใช้ wifi ที่บ้านเพื่อไม่เปลืองเนทมือถือ  ดูเสร็จก็ลบไป   ทำแบบนี้มานานหลายปี

เหตุเกิดเมื่อวาน  โดยที่ประมาณก่อนเที่ยง  ผมมีโหลดคลิปใน google drive  มาดู 5 คลิป   พอดูเสร็จสบายตัวแล้วก็ลบไป
ปรากฎว่าตอนเกือบ 5 โมงเย็นมี SMS มาที่มือถือว่า " บัญชี Google ถูกปิดใช้ ([email protected]) ลงชื่อเข้าใช้เพื่อลองคืนค่า" 

ปรากฎว่าทันทีที่พยายาม log in เข้าไป ก็ปรากฎข้อความทำนองว่า " บัญชีนี้มีเนื่อหาอันตราย ละเมิดนโยบายของ Google อย่างร้ายแรง .......... หากคิดว่าบัญชีนี้โดนปิดโดยความผิดพลาดให้สามารถยื่นคำร้องเพื่อทบทวนได้ ฯลฯ "

ถึงผมจะเสียดายรูปและคลิปจำนวนมากมายใน drive นั้น  แต่ผมก็ตัดสินใจไม่ขอให้ review ใหม่   เพราะตอนทันทีที่เกิดเหตุนั้น  ผมได้พยายามลองแล้ว  ทาง Google ได้ให้ผมใส่ บช อ้างอิงอันอื่นอีก  ผมเลยกลัวว่าเหตุการณ์นี้จะลามไปถึง drive อันอื่นด้วย  เลยยอมดีกว่า

ที่เล่ามาทั้งหมดนี่คือจะบอกว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดว่า Google Drive เป็นพื้นที่ส่วนตัวของเราแบบสุดๆ  จะเก็บอะไรแบบไหนก็ได้  ซึ่งเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนี้เป็นตัวบอกว่าที่ผมเข้าใจนั้นมันไม่ใช่

เล่าสู่กันฟังครับ

vrsiam

ไม่เคยคิดว่า google จะเข้าดูใน Drive
แสดงว่าในนโยบายที่ให้เราคลิกยอมรับ
(ซึ่งคงมีไม่กี่คนเคยอ่านทั้งหมดจริงจัง)
คงจะมีระบุว่า google สามารถเข้ามาดู
เนื้อหาไฟล์ที่เราเก็บใน Drive ได้ด้วย
แล้วถ้ามีไฟล์ผิดเงื่อนไขก็จะระงับบัญชี