ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

นายโทน Wiki ชิรานุย / ความหมายของเปลวเพลิง ณ เส้นขอบฟ้า ดาบพิฆาตอสูร

เริ่มโดย ΜoNoTΩИ∑ ★★★, มกราคม 03, 2021, 07:46:28 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ΜoNoTΩИ∑ ★★★

ชิรานุย

ชิรานุยคืออะไร ผมว่ารีดเดอร์หลายๆท่านที่ดู อนิเมะ หรือ เล่นเกมส์ ก็คงได้ยินมาบ้างไม่มากก็น้อยครับ แล้วต่างที่มาก็ไม่เหมือนกัน ทั้งในแง่การตีความหมาย และ ภาพเคลื่อนไหว แล้วตกลงมันคืออะไรกันล่ะ

คำตอบก็คือไม่ตายตัวครับ อย่างแรกเรามาพูดถึงข้อมูลในโลก internet กันก่อนครับ ชิรานุยเขียนด้วยคันจิ 3 ตัว

不 知 火

不 แปลแบบห้วนๆ ได้ว่า ไม่
知 แปลแบบห้วนๆอีกที ความรู้
火 อันนี้รู้ๆอยู่ แปลว่า ไฟ

เอา 3 ตัวมารวมกันก็จะแปลแบบห้วนๆว่า ไฟที่ความรู้ไม่สามารถให้ข้อมูลได้ หรือ ไฟที่ไม่มีข้อมูล ซึ่งมันจะไปตรงกับการใช้ GooGle เสิร์ชหาคำว่า Shiranui จะได้ผลลัพธ์คือ unknown fire หรือ ไฟที่ไม่รู้จัก

ซึ่งพูดตามทางข้อมูลในโลกปัจจุบัน ชิรานุย ถูกเขียนเอาไว้ว่า Optical Phenomenon หรือ ปรากฏการณ์ทางแสง บ้างก็ว่าเป็นการหักเหของแสง บ้างก็ว่าเป็นการควบแน่นของก๊าซ  บางทีก็ว่าเป็นแมงกระพุน

บางสำนักก็บอกว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงทางอุณหภูมิอย่างฉับพลัน บ้างก็ว่าเป็นไฟจากไฟที่ใช้ส่องเพื่อล่อปลา บลาๆ อ่ะเรื่องนั้นช่างมันผ่านพ้นไป เพราะยังไงชิรานุยสำหรับตำนานเทพวายุมันต้องเป็นเรื่องความเชื่ออยู่แล้ว

ชิรานุยที่ริวกะแสดงให้เห็นนั้นคืออะไร ชิรานุยตามความเชื่อแต่โบราณนั้น คือลูกไฟของเทพมังกรสมุทธ หรือ ริวจิน เขาว่ากันว่าแบบนี้ครับ เทพมังกรจะปล่อยลูกไฟออกมาเพื่อเตือนชาวประมงว่า ตรงนี้คือที่พำนักของท่าน และอย่าได้กล้ำกลายเข้ามาตรงนี้

แต่เพราะว่ายังหาคำตอบตามความเชื่อไม่ได้จึงถูกเรียกว่า ชิรานุย หรือ เพลิงลึกลับ นั่นเอง แต่ว่าอีกข้อมูลนึงก็แปลความหมายของชิรานุยไปอีกความหมายนึง ก็คือลูกไฟของเทพเจ้า

และปัจจุบัน ชิรานุยก็มีความหมายว่า เทพแห่งไฟ หรือ Hi No kami / 火の神 / ฮิโนะคามิ เพราะงั้นเลยไม่ใช่เรื่องแปลกครับว่า ทำไมในอนิเมะหลายๆเรื่องของญี่ปุ่น ทั้งพระเอก หรือ ตัวเอก

จะใช้พลังเกี่ยวกับไฟเป็นส่วนมาก เพราะไฟคือพระเจ้า แล้วจากอยากคำว่า Hi ที่เขียนด้วยคันจิไฟ 火 มันสามารถเล่นเสียงกับคำว่า Hi ที่เขียนด้วยอักษร 日 ที่แปลว่า พระอาทิตย์ได้ด้วย แล้วชาวญี่ปุ่นนั้นมีความเชื่อว่า

พวกเขาเป็นลูกหลานของพระอาทิตย์ และนี่อาจจะเป็นเหตุผลครับที่ตัวเอกมากมายในโลกอนิเมะจะใช้พลังแห่งเปลวไฟ หรือ บุคลิก จะเป็นเหมือนดั่งดวงตะวันที่คอยให้กำลังใจ หรือเป็นแรงผลักกันคนรอบข้างๆให้ลุกโชนด้วยความหวัง

อย่างเช่น ฮินาตะ 日向 ชื่อเขียนด้วย คันจิ ตัวละครพวกนี้ก็จะเป็นดั่งพระอาทิตย์ที่ทำให้คนรอบข้างๆรู้สึกถึงความอบอุ่น และได้รับพลัง ก็อย่าง ฮิวงะ ฮินาตะ ที่เป็นดังดวงใจของไอ้โตะหัวเหลือง หรือ ฮินาตะ โชโย จาก HAIKYUU นั่นแหละครับ

อ่ะกลับมาเรื่อง ชิรานุยหรือเทพแห่งไฟต่อ เพราะเช่นนั้นลองสังเกตสิ่ครับ ไม่ว่าจะอนิเมะ หรือ เกมส์ ต่างๆที่มีตัวละครที่ใช้ชื่อ หรือ มีนามสกุลว่า ชิรานุย

ธีมการแต่งตัวจะเป็นสีแดง หรือ ไม่ก็ใช้พลังที่เกี่ยวกับเปลวไฟ ยกตัวอย่างคือ ไม หรือ มาอิ ชิรานุย จาก KOF

อันนี้ นมชัดมาก เฮ้ยไม่ใช่ละ อันนี้ธีมการแต่งตัวชัดมาก คือสีแดง และที่สำคัญยังใช้พัดสร้างไฟได้ด้วย หรือจะเป็นตัวละครจากเกมส์ องเมียวจิ

หรือชิรานุยจากเกมส์ Epic seven

เห็นมั้ยครับทุกตัวละครที่มีชื่อ ชิรานุย เกี่ยวข้องกับไฟทั้งนั้น ส่วนชิรานุยของริวกะนั้น แน่นอนว่าต้องเป็นของ..... แน่นอน เอาล่ะมาถึงเรื่องที่อยากจะเขียนถึงสักที บทความต่อไปนี้ อุทิศ แด่ เร็นโงคุ เคียวจูโร่ครับ ลูกพรี่เรนโงคู๊

คือต้องยอมรับนะว่าผมเองก็เป็นแฟนของ อนิเมะเรื่องนี้มาก แล้วก็ได้ไปดูอยู่ 3 รอบ เก็บรายละเอียดสุดๆ ดูพากษ์ไทย2 รอบ ซับไทย 1 รอบ

คือต้องบอกก่อนนะว่าผมไม่ได้สนใจดราม่า #คืนอาชีพให้นักพากษ์ เลยนะ เพราะผมไม่ได้ตั้งใจไปดูตัวละครนั้น ผมตั้งใจไปเสพเนื้อเรื่องทั้งหมด แล้วต้องบอกว่านักพากษ์มืออาชีพของไทย

ทำได้ดีไม่แพ้ของญี่ปุ่นเลย ยิ่งเสียงของ อาคาสะ อสูรข้างขึ้นลำดับที่ 3 ผมว่าพี่โปรนักพากษ์กะหล่ำดอก ให้ความรู้สึกที่หนักแน่นกว่าของทางต้นฉบับว่ะ

" ขยายวงจรเวทย์ "  เชรคเข้โคตรเท่ส์บอกเลย กับอีกคนก็คือเสียงของ ไอ้หมูป่า อิโนะสึเกะ เชี่ยแม่งเจ๋งจริงๆ แต่ผมว่าคอของนักพากษ์ก็คงเจ็บคอไปหลายวันแหละ แต่ดีจริงอันนี้ยอมรับเลย ส่วนเรื่องเสียงของลูกพี่เร็นโงคุ

คุณ เอ อภินันท์ ก็ยังคงรักษามาตรฐานได้ดีเยี่ยมครับ ยิ่งช่วงท้ายๆนี่นะ อื้อหือเจ๊สองคนน้ำตาแตกเลยล่ะครับ นักพากษ์ไทยรุ่นใหม่ทำได้ดีมากจริงๆครับ แต่ถ้า MVP ก็ขอยกให้สามคนนี้แล้วกัน

อ่ะกลับมาต่อแล้วชิรานุย ในเรื่องตำนานเทพวายุ เกี่ยวอะไรกับเรื่องนี้ล่ะ ชิรานุยมันแปลว่า เพลิงลึกลับ ไม่ใช่เหรอ แล้วในเรื่องดาบพิฆาตอสูร มันลึกลับตรงไฟไหน ฟันทีไฟนี่สาดแสงเลยทีเดียว ต้องบอกว่าเกี่ยวแน่นอน

ถ้าใครที่ดูพากษ์ไทยแบบผม ตอนที่ลูกพี่เร็นโงคุใช้ ปราณเพลิงกระบวนท่าที่นึงนั้น ถ้าในภาษาไทยจะพากษ์ว่า

ปราณเพลิง กระบวนท่าที่หนึ่ง : เปลวเพลิง ณ เส้นขอบฟ้า

แต่ในเสียงญี่ปุ่นจะใช้คำว่า

โฮโนะ โนะ โคคิว อิจิ โนะ กาต้า :  ชิรานุย

หลายคนก็งงว่าเอ๊า !!! ทำไมเป็นแบบนั้นล่ะคือต้องบอกว่ามันเป็นเรื่องของการตีความหมายของอาจารย์โคโยฮารุ ครับอย่างที่บอกว่า ชิรานุยมันแปลได้หลายความหมายมากๆถ้าอิงตามความเชื่อ

อ่ะขอยกตัวอย่างเรื่องนึงที่ทุกท่านน่าจะรู้จักดีคือ " Fairy Tail " ตอนที่เท่าไรไม่รู้จำไม่ได้ ที่นัสสึ มันสู้กับมาสเตอร์ซีโร่ มีช่วงนึงที่นัสสึได้กินเพลิงสีทองเข้าไปและเข้าสู่โหมด Dragon force นัสสึจะพูดเป็นภาษาญี่ปุ่นว่า

เมสสึริว โอกิ ชิรานุย กาต้า : กุเร็น โฮโอเค็น

เห็นมั้ย ชิรานุย เหมือนกันแต่รูปลักษณ์ออกแนวเป็นเพลิงมังกรของอิกนิล เพราะตามข้อความข้างบนนู้นครับ ว่าชิรานุย บางตำนานก็ว่าเป็นไฟจากเทพมังกรเหมือนกัน อ่ะกลับมาที่เรื่องลูกพี่เร็นโงคุต่อ

แล้วทำไมชิรานุยของลูกพี่เร็นโงคุถึงแปลว่า เปลวเพลิง ณ เส้นขอบฟ้าล่ะ ก่อนอื่นเลยผมต้องกราบคนแปลไทย แปลได้สวยงามมากๆ เปลวเพลิง ณ เส้นขอบฟ้ามันคือไฟชิรานุยที่ลอยอยู่บนทะเลครับ

อ่ะอ่านข้อความนี้แล้วคิดตามผมนะ เวลาเรามองไปที่ผืนทะเลมันจะตัดกับท้องฟ้าตรงเส้นขอบฟ้าพอดี ว่ากันว่าช่วงเวลา ตี3 ลูกไฟชิรานุยจะยิ่งลอยทะเลออกไปไกลครับ จนเกิดเป็นภาพนี้

เปลวเพลิง หรือ เปลวไฟชิรานุย จะอยู่ตรงนั้นพอดี ตรงเส้นขอบฟ้าพอดี ซึ่งมันจะเหมือนท่าฟันของลูกพี่เร็นโงคุครับ กระบวนท่านี้จะฟันตัดคออสูร ในลักษณะขนานกับพื้น คือท่านใดที่ไปดูมาแล้ว

อันนี้ถ้าใครยังไม่ได้ไปดูอาจจะนึกยากนิดนึง ตอนที่ลูกพี่เร็นโงคุ ตั้งท่าจรดดาบขนาดพื้นแล้วพูดว่าปราณเพลิงกระบวนท่าที่ 1

จากการจรดดาบภาพในอนิเมะจะเปลี่ยนพื้นหลังสีดำ เหมือนทะเลยามค่ำคื่น ภาพต่อมาจะเป็นคบเพลิงและแพนกล้อง ฟุ่บๆๆๆๆ จนเห็นว่าคบเพลิงตั้งกันเป็นแนวตรง และฟิ๊งงง

เร็นโงคุฟันฉับเป็นเส้นตรงขนานพื้นเข้าที่คออสูร ผมว่าคบเพลิงนั่นแหละครับเป็นตัวแทนของชิรานุยที่ลอยอยู่ในทะเล ณ เส้นขอบฟ้า อูยเท่โคตรๆ ลูกพี่เร็นโงคู๊ !!! ตอนที่ผมดูฉากนี้ครั้งแรกนี่แม่งแบบ

หู้ย เชรดเข้โคตรเท่ส์เลย เพราะในมังงะเป็นเป็นแค่ภาพกระโดดฟันครับ แต่ในอนิเมะนี่แดชโคตรไกลแถมภาพที่สื่อออกมานี่ก็โคตรจะเท่ส์

SPOILER ALEART เนื้อหานี้มีสปอยด์ครับ ใครที่ยังไม่เคยอ่านหรือยังไม่ได้ดู เลี่ยงได้เลี่ยงนะครับ

พูดถึงเรนโงคุ เคียวจูโร่ เขาเป็นคนที่น่าสงสารนะ ด้วยความที่ตระกูล เร็นโงคุ สืบทอดการเป็นนักล่าอสูร และเสาหลักเพลิงมาตั้งแต่ยุคเซ็นโงคุ เขาจึงตั้งความหวังว่าจะเจริญรอยตามพ่อของตน และแบกความรับผิดชอบของตระกูลต่อไป

แต่พอวันนึงพ่อเขากลับมาบอกว่าตัวเขาจะเป็นเสาหลักเพลิงคนสุดท้าย มันก็ทำให้เร็นโงคุนั้นถึงกับไปไม่เป็นเลยทีเดียว หลังจากนั้นพ่อของเขาก็เลิกทุกอย่าง เลิกใส่ใจตัวเคียวจูโร่และน้องชายเซ็นจูโร่

กลายเป็นคนขี้เหล้า คือสาเหตุที่ทำให้กลายเป็นแบบนั้นเพราะตัวพ่อของเขาได้อ่านบันทึกของเสาหลักเพลิงรุ่นก่อนๆและคิดว่าปราณเพลิงที่ตนเองสืบทอดมา มันช่างกากจริงๆถ้าเทียบกับปราณตะวันของโยริอิจิ

ซึ่งขนาดผู้ใช้ปราณเริ่มต้นยังฆ่ามุซันไม่ได้แล้วตัวเขาล่ะจะทำได้เหรอ ประกอบกับภรรยาสุดที่รักยังมาเสียชีวิตอีก นั่นจึงทำให้เปลวไฟในหัวใจดับมอดลงทันที

เร็นโงคุ เคียวจูโร่จึงต้องดิ้นรน และทำทุกอย่างด้วยตัวเอง เพราะตอนนี้ตัวเขานั้นเป็นเหมือนแสงสว่างเดียวให้กับน้องชาย เขาจะไม่ยอมแพ้เด็ดขาด เคียวจูโร่ ก็ยังคงเดินเส้นทางนักล่าอสูรต่อไป

ก่อนที่จะขึ้นเป็นเสาหลักเขา ได้ต่อสู้กับอสูรตนหนึ่งซึ่งใช้เสียงขลุ่ยเป็นอาวุธ เร็นโงคุ ถึงกับยอมทำลายแก้วหูตัวเองเพื่อที่จะสามารถต่อสู้ได้อย่างเต็มกำลัง และสามารถฆ่าอสูรได้ และขึ้นเป็นเสาหลักเพลิงในเวลาต่อมา

วาระสุดท้ายของเร็นโงคุ เขาได้ต่อสู้กับอสูรข้างขึ้นที่ 3 อาคาสะอย่างอาจหาญ และพ่ายแพ้ไป ถึงจะต่อสู้พ่ายแพ้และเสียชีวิต แต่ภารกิจของเขาก็สำเร็จ เขาได้ทำตามคำที่ตนเองพูดไว้ว่าจะไม่ยอมให้ใครตายเด็ดขาดได้สำเร็จ

จงใช้ชีวิตอย่างภาคภูมิ ต่อให้ต้องเผชิญกับความอ่อนแอหรือความขลาดกลัวของตนเองเท่าไร จงปลุกไฟในจิตใจ จงกัดฟันมุ่งไปข้างหน้าต่อไป ถึงเจ้าจะหยุดฝีเท้าและหมอบคู้ แต่กาลเวลามันจะไม่หยุดรอ ไม่มาอยู่เคียงข้างเสียใจเป็นเพื่อนเจ้า

เรื่องที่ข้าตายที่นี่อย่าคิดมาก มันเป็นเรื่องธรรมดาที่เสาหลักจะปกป้องรุ่นน้อง หากเป็นเสาหลักก็จะปฏิบัติเช่นนี้ไม่ว่ากับใคร ไม่ยอมให้เด็ดต้นกล้าใหม่หรอก

เจ้าหนุ่มคามาโดะ เจ้าหนุ่มหัวหมูป่า เจ้าหนุ่มหัวเหลือง จงเติบโตยิ่งขึ้นไป และในคราวหน้า พวกเจ้าจะเป็นเสาหลักที่คอยค้ำจุนหน่วยพิฆาตอสูร ข้าเชื่อเช่นนั้น ขาเชื่อในตัวพวกเจ้า

เร็นโงคุ เคียวจูโร่

............................

เนื้อหานี้จะอยู่ในหมวดนี้ 2 วันครับแล้วจะไปอยู่ในกระทู้ห้องสมุดนายโทน

puretank

ผมไม่เคยดูเมะ เคยอ่านมังงะ สองตอนแรก....กับตามสปอย6-7ตอนท้ายเรื่อง กำลังคิดเลยว่า เห้ย จบรถไฟแลัว...ทำไมเวลามันเหลือเยอะวะ น่าจะ20นาที+ได้ พอตูม!!!!ตัวไอ้นี่ลงมา ผมคุ้นๆหน้าตามเพจว่าเก่ง พอสู้กันแรกๆนึกว่าจะจบที่เร็นโงคุชนะ เหมือนสูสีมากๆ..สักพักจะตายป่าววะ ไม่น่ามั้ง สักพักท้องโดนัทเลย อู้หู

จบเรื่องมีน้ำตาซึมๆ เพราะบทบิ้วมาโคตรๆ(กลั้นไว้ เดี๋ยวลูกชายเห็น55+)  ถือว่าคุ้มค่ามากๆ ทั้งภาพทั้งเสียง

ปล.ไปดูเรื่องนี้ผมถึงรู้ว่า หัวหมูป่า...ไม่ใช่คนที่มีหัวหมูป่าจริงๆ ที่แรกเข้าใจว่า ลูกครึ่งอสูรมั้ง55+ ::DookDig::

.....

มาเป็นอสูรซะสิ่ เคียวจูโร่

#โทนจิโร่

thongdaeng_skk

ได้​ความรู้ขึ้นเยอะ
ทำให้อ่านสนุกขึ้นอีก

......

ดีใจที่เป็นเช่นนั้นครับ

#โทนจิโร่

timshel

เขียนเรื่องเที่ยวญี่ปุ่นได้เลยนะครับ คอนเทนต์แน่น

....

ฝีมือยังไม่ถึงขั้นเลยครับ

#โทนจิโร่

testman

เรื่องดาบพิฆาตอสูรนี่ดังของแท้จริง ๆ คนดูก็ติดกันงอมแงม ขนาด อายุ 30-40 ยังดูกันเป็นปกติ

เร็นโกคูนี่ ตอนแรกดูไม่ชอบขี้หน้าพระเอกมาก แต่พอยอมรับเรื่องเนซึโกะได้นี่ แกทำต้วสมเป็นเสาหลักจริง ๆ

.....

ผมว่าพี่แก ไม่ชอบที่พาอสูรเข้ามาฐานใหญ่ของหน่วยแหละครับ ประกอบกับ

กิยูฝ่าฝืนกฏด้วย แต่ที่พี่แกเสียงดังนั้น ผมว่าอาจจะเพราะแกได้ยินเสียงตัวเองไม่ชัดครับ

เพราะหูพี่แกเกือบจะหนวกซะแล้วตอนนั้น

เฮ้อ เสาหลักแต่ละคนดีๆทั้งนั้น

เกียวเม ตาบอด
โอบาไน ปากโดนกรีด
เรนโงคุ หู ( เกือบ ) หนวก

#โทนจิโร่

××Mon××

ทีแรกเข้าใจว่า ดาบพิฆาตอสูรนี่เป็นหนังจีนกำลังภายในพอไปหาดูกลายเป็นการ์ตูน ก็เลยลองดู อ้าวสนุกซะงั้น จะกลายเป็นคนติดการ์ตูนซะแล้ว

ppherbalife

Au Nanma

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ
ทำให้เพิ่มอรรถรสในการเสพมากยิ่งขึ้นครับ