ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

[Bifidus] Majiwari no Yado "บ้าน" 2/2 [แปลไทย By (S)Kater]

เริ่มโดย (S)Kater, พฤษภาคม 23, 2019, 03:08:11 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Alexis11

อากิ คงต้องการคนรักแหละ แต่ไม่รู้จะเข้าหายังๆไง แม่เลยนำร่องให้ดูเป็นตัวอย่าง

ที่ๆสบายใจที่สุดคือบ้านนี้เอง ห้าๆ

freelance

มันจะมีเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ถ้าอยู่แล้วมีความสุข จะที่ใหนก็เรียก​บ้านได้ เพราะฉะนั้น​รีบย้ายเข้าโดยไว
แล้วจะปล่อยให้แม่เหงาจริงๆเหรอ น่าสงสารนะ หรือแค่ เฉพาะวันแรก

treerasitnut

ผมชอบคนลูกมากกว่า น่ารักใสๆ ตอบจบท้องคู่แน่นอน แนวนี้

Poorea

ปมพ่อลูกสินะ
โหห มีการเล่นมุมมองของคำว่าบ้านด้วย

kit Nana

ถ้าอากิแสดงออกแบบนี้ปมน่าจะเกิดจากความอิจฉาในความรักที่พ่อมีต่อแม่ แล้วจะแก้ด้วยให้ความรักเหมือนกัน ???

Edit : จบแล้ว คือ อากิต้องการความรักแบบพ่อแม่
และแม่ก็ช่วยได้สำเร็จ
และน่าจะต่อจนมีตัวน้อยๆของทั้งแม่ลูกอีก

Sunsetzi

พระเอกมันเหมือนมองเกมไม่ออกว่าทีคนแม่จัดแบบโจ๋งครึ่มเพื่อเป้าหมายอะไร ก้คงต้องการให้พระเอกมาใส่ใจและความรักกับลูกสาวด้วยเพราะตั้งแต่เสาหลักของบ้านไปทำให้โดดเดี่ยวหมดกำลังใจทั้ง2แม่ลุก พระเอกคือตัวแปรดามใจที่ดีในตอนนี้

Edit.. จบแบบอ้าวเหมือนมีภาคต่อ ดูพระเอกกับลุกสาวแฮปปี้แล้วแต่แม่ใจยังขุ่นๆแบบเศร้าๆอยุ่ โอ้ย ถ้ามีภาคต่อจะจบแบบไม่คามั้ยน่ะ5555

Hunfrid

::YehYeh:: ตามมาจากตอนแรก แปลเร็วแท้
อยากดูสิในตอน2 จะมีไขปมอะไรกับพระเอกรึป่าว หรือจะปล่อยทิ้งขว้างกัน ที่แน่ๆคนลูกน่าจะไม่รอด

บ้านแบบนี้เนี่ยนะ ก็เข้าใจนะว่าในที่สุดพระเอกอาจอยากได้อะไรสักอย่างเพื่อส่งเสริมการมีค่าในการมีชีวิตอยู่ แต่ก็นะ plothole จริงๆมันก็แค่โดจินตอนสั้นๆ มันจะมาอธิบายอะไร(แต่จริงๆหลายเรื่องก็อธิบายเนื้อหาหนักอยู่)
จบทะแม่งๆ มีตอน 3 ไหมเนี่ย มันเหมือนยังไปได้อีก

elviswhat

อากิไม่ค่อยแสดงออกแต่ก็แอบชอบอยู่น้า ห้นมามองอากิจังบ้างสิ ไม่งั้นอากิจะงอนแล้วนะ

ต่างคนต่างมาเติมเต็มสิ่งที่ขาดหายไป อะไรที่มันใช่เดี๋ยวโลกก็เหวี่ยงคนที่ใช่มาให้เองเราไม่ต้องไปขวนขวายมันมากจนเกินไป

aminoclan

ติดไว้ก่อนเดี๋ยวมาตอบหลังจากอ่านจบ

Edit: ผมคิดว่าแม่น่าจะแค่ต้องการหาใครสักคนที่มาแทนพ่อละมั้ง ในตอนแรกพอเห็นว่าลูกสาวไม่กลัวพระเอกทำให้แม่คิดว่าคนนี้อาจจะมาเติมเต็มในส่วนของ "พ่อ" ก็ได้ เลยจัดการรวบพระเอกซะ แล้วทำเหมือนตอนที่พ่อยังอยู่ (ว่าแต่ตอนก่อนพ่อตายนี่จัดกันต่อหน้าลูกเรอะ) ซึ่งพอมาถึงฉากที่ต้องปล่อยให้อยู่บ้าน 2ต่อ2 แม่อาจจะคิดไว้แล้วว่าอาจจะมีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นตามธรรมชาติ จึงบอกให้พระเอกคิดดูให้ดี (ในตอนนี้น่าจะบอกถึงว่าคิดดูให้ดีก่อนว่าอากิรักพระเอกในรูปแบบ "พ่อ" หรือ "คนรัก") ซึ่งตอนท้ายก็ทิ้งเอาไว้ว่าจริงๆแล้วแม่เองก็มีสิ่งที่ขาดนั่นก็คือ สามี ซึ่งตอนนี้พระเอกอยู่ในฐานะ "คนรัก" ของลูกสาว จึงทำให้คุณแม่ไม่เข้าไปแจมด้วย แต่ถ้ามีตอนแถมต่อว่าพระเอกสามารถเป็นได้ทั้ง พ่อและสามี นี่ก็คงเรียกว่าจบแบบ Happy Ending ละนะ

บราโว เมนต์นี้ตอบโจทย์

BabyFace

ถ้าเป็นเรื่องจริงเหมือนแม่ลูกจะจิตหน่อยๆ  จากเรื่องเป็นจิตแนวหื่น  ถ้าเป็นหนังจะเป็นแนวหลอกมาฆ่านะ  ::Evil::
Edit จบแบบแนวหื่นๆ  แต่อ่านแล้วก็ยังดูแหม่งๆ  เธอไม่พูดเลย

anontatum

จากเนื้อส่วนต้น มีแนวโน้มว่าพระเอกจะมีอะไรกับลูกสาวของคุณแม่แน่นอน ซึ่งพระเอกน่าจะมาเติมเต็มช่องว่างที่ขาดหายไป สุดท้ายของเดาช่วงหลัง น่าจะเป็น พระเอกอยู่ที่นี้ยาวเพราะว่าไม่ต้องไปอึดอัดที่จะต้องอยู่ในเมืองหลวงประมาณนี้ครับ

poloxz

ได้ยินเสียงน้องสาวก็คราวนี้แล

เนื้อเรื่องไม่เท่าไหร่ ประทับใจการคลีน
หน้าสุดท้ายเนี้นแหละครับ
สุดยอดความมานะและทุ่มเทเลย

anontatum

ชอบการแปลช่วงสุดท้ายมากครับ เหมือนกลอนหรือบทสอนอะไรสักอย่าง ซึ่งปมว่ามันเพราะดีนะครับ ขอบคุณสำหรับผลงานแปลชิ้นนี้ครับ เป็นกำลังใจให้ต่อไปครับ

Benz zer

ทำมันซะ นายเป็นลูกผู้ชายใจเกินร้อยอยู่แล้ว

eka1325

ได้ทั้งแม่ทั้งลูกแน่ๆเลย  แบบนี้พระเอกของเราคงอยู่ที่นี้ตลอดไปแน่นอน แต่ก็ดีนะ เมียนมโตทั้งสองคนเลย จัดหนักทุกวันสบายล่ะงานนี้ ลูกสาวเรียกทั้งสามี ทั้งพ่อล่ะงานนี้ พระเอกของเราคงเจอที่อยู่ตลอดไปแล้ว อยากเจอพรหมลิขิตแบบนี้