ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เธอ ฉัน และ เขา 117

เริ่มโดย ✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰, พฤษภาคม 10, 2023, 10:46:12 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰

ต่อจากตอนที่แล้ว เรามาช่วยงานที่บ้านสวน แล้วตอนนั้นก็มีรถตู้มี ซึ่งเป็นพระท่านที่ทักเรื่องบ้านของเรา พระคุณเจ้าท่านก็เดินมาตามปกตินะ พวกเราก็ยืนตั้งแถวไหว้กันเลยง่ะ ทั้งหมด 9 รูป พอพระคุณเจ้ามากันแล้ว พวกลูกน้องเสี่ย ก็รีบตระเตรียมตรงซุ้มพิธี...  เราก็มอง...  มองไปที่พี่แมน เจมส์ จ๋า เราก็พูดขึ้นมา... พระท่านมาทำอะไรง่ะ พี่แมนยอกก็ทำบุญบ้านไง... เราก็ห๊ะ !? เดี๋ยวๆ ไหนว่างานรับขวัญไงพี่แมนบอกว่า เดี๋ยวไอ้หมิวแกคิดว่างานใหญ่ขนาดนี้จะเป็นแค่งานรับขวัญเหรอ พี่แมนพูดแล้วก็ยกนาฬิกาข้อมือมาดู แล้วพูดว่า 7 โมง 20 อีก 10 นาที เราก็ถามคืออะไรพี่แมน 7โมงครึ่งมีไรเหรอ พี่แมนบอกเอ้าไอ้หมิวนี่แกรู้อะไรมั่งเนี่ย เราก็ตอบไปว่าเอ้าถ้าน้องรู้น้องจะถามเหรอ

จ๋าก็เลยบอกว่าถ้าทำบุญบ้านตอนเช้า เขาจะถือเวลา 07.30 กันน่ะหมิว ก็คงทำบุญบ้านช่วงเช้า ช่วงสายก็รับขวัญเจ้าโทนน่ะ พี่แมนบอกเออตามนั้น... คนสนิทเสี่ยเดินผ่านมา เราก็ถามว่ารับขวัญโทนกี่โมงคะ... เขาก็มองแล้วบอกว่าวันนี้เป็นพิธีเรียกขวัญนะครับ  เราก็... เอ่อ.. ค่ะแล้วก็ไม่ได้ถามต่อ จะว่าไปแล้ว.. เราก็เรียกงานรับขวัญนะ ทำไมพวกคนทางบ้านสวนใช้คำว่า เรียกขวัญนะ ช่างเถอะอาจจะเรียกไม่เหมือนกัน คนสนิทของเสี่ยบอกว่าราวๆ 10 โมงครับ หลังจากพระท่านกลับแล้ว ... โอเคเราพอเข้าใจแล้วว่าทำไม พวกเสี่ยๆต้องลงทุนทำซุ้มแบบนี้ด้วย

เพราะว่าด้วยบริเวณตัวบ้านที่ของแน่นเอี้ยดขนาดนั้น ยังไง พระท่านก็คงนั่งกันลำบาก แต่... ทำนอกบ้านได้เหรอ ก็จริงที่มีสายสิญจน์โยงจากซุ้มพิธีเข้าตัวบ้าน.. แต่จะได้จริงๆเหรอ คือเอาตามความคิดเราตอนนั้นนะ เราไม่ได้ลบหลู่แต่ก็ไม่ได้เชื่อแบบ 100% ว่าผลบุญของคนเรา จะส่งผ่านเส้นด้านที่ชื่อสายสิญจน์แบบนี้ได้แบบยังไงดี ผลบุญ ผลกุศลเหมือนกระแสไฟที่วิ่งผ่านคนเราโดยมีสายสิญจน์เป็นสื่อนำเหรอ เราไม่รู้อะไรเลยจริงๆนะ..  ขนอีกครู่เดียวๆม่ถึงนาที พระท่านก็ขึ้นไปยังซุ้มพิธี คนในบ้าน คนในบริเวณนั้นก็หยุดทำงาน แล้วก็มารวมตัวกัน กับข้าวกับปลา ที่เตรียมกันในบ้านตอนเช้า ก็ถูกยกมาทันที

พี่แมนบอกพิธีการจะเริ่มตั้งแต่ 07.30 น. ตั้งแต่เลี้ยงพระช่วงเช้าเลย เราก็ถามพี่แมนว่าแบบนี้เหรอ ถึงตื่นมากันตั้งแต่เช้า พี่แมนก็บอกเออ เราถามอีกว่า แต่... ไม่ทำพิธีในบ้านเหรอพี่แมน โยงแค่สายสิญจน์พอเหรอ พี่แมนบอกว่า ก็ถ้าคิดว่าตรงนี้คือบ้าน ก็ไม่มีอะไรแปลกจริงไหมล่ะ แม่เรา คนงานบ้านเรา คือช่วยงานเต็มที่เลยด้วยความที่บริษัทพ่อเรามีชื่อเสียง ทั้งพ่อ พี่แมนก็เป็นที่รู้จักในวงกว้าง เพราะงั้นไม่มีทางที่แม่ของเราจะไม่มีคนรู้จัก แม่ถูกพูดถึงในฐานะผู้ผลักดันเบื้องหลังของบริษัท ขององค์กร และของบ้าน

เมื่อก่อนแม่ก็ชอบงานสังคม เข้าพบเจอคนบ่อยๆนะ แต่พอบ้านเราเกือบล้ม และผ่านตรงนั้นมาได้ แม่เราก็ปรับเลยงานสังคมก็ไปบ้าง ถ้าเป็นงานที่เลี่ยงไม่ได้ และจะเต็มที่ทุกครั้งที่ไป แต่บอกเลยว่าไฮโซพวกนั้น คงไม่มีทางมาใช้เวลาว่างแบบแม่เราแน่ๆ และคงไม่คิดว่าแม่เราจะมาทำอะไรแบบนี้ ถ้าทำแบบนี้ในขณะที่เชิญแขกมาบ้าน หลายคนก็อาจจะบอกว่าสร้างภาพ แต่ว่าตอนนี้ ที่นี้ พูดตรงๆว่าเป็นสังคมคนละอย่างเลย

บุคคลที่มาร่วมงานเรียกว่าระดับรากหญ้าก็ได้ ไม่มีใครสนใจหรอกว่าแม่เราเป็นใคร แต่แม่เราก็ช่วยเต็มที่เลย พี่แมนยังบอกเลยว่า แม่ดูสนุกอย่างที่ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยอ่ะ อีเจมส์ก็บอกนั่นดิ่พี่แมน คุณป้าดูแฮปปี้สุดๆอ่ะพี่ เราก็ยืนมอง มอง มอง... ตอนนั้นทุกก็มานั่งตรงหน้าซุ้มพิธีหมดเลยอ่ะ แล้วเหมือนยายอุษาจะมาแล้วด้วย เง้อออ มาตอนไหนง้ะ ยายอุษาเดินมากับลูกศิษย์แล้วก็นั่งที่เก้าอี้ตรงนั้นเลย พวกคณะลิเกเอย พวกลูกศิษย์ครูมวยเอยก็มากันพร้อมมาก

ไอ้ลิงบ้าก็แหวะ !!!!!!!!  ทำตัวนิ่งๆเฉยเลย เห็นนิ่งๆที่จริงลิงมากๆ ตอนนั้นหู๊ยย ขันน้ำมนต์ โต๊ะหมู่บูชา อาสนะ ทุกๆสิ่ง ทุกๆอย่างถูกจัดอย่างเรียบร้อยพร้อมสรรพเลยล่ะทุก เราก็ลำดับขึ้นตอนไม่ถูกเหมือนกันนะ บอกตรงๆว่าทุกครั้งที่บ้านมีการทำบุญบ้าน เราก็จะทำแค่ยกมือไหว้รับพร และร่วมพิธีการเท่านั้นเอง แต่คราวนี้ต่างออกไปน่ะซิ่ทุกคน การได้มาเห็นด้วยตาทุกขั้นตอน การได้ลงมือช่วย การได้เจอสิ่งแปลกๆตั้งแต่ก้าวเข้ามาในบ้านบอกตรงๆ มันก็เกินกว่าที่เราจะคิดเอาไว้เหมือนกัน เมื่อไม่กี่เดือนก่อนเรายังใช้ชีวิตตามปกติของเราอยู่เลย เราจะไม่บอกว่าไลฟ์สไตล์แบบเก่าของเรามันไม่ดี เพราะเราชอบและมันไม่ได้เดือดร้อนใคร

แต่ว่าการใช้ชีวิตในรูปแบบนี้ เป็นใครใครก็คงไม่เชื่อว่าเราจะมาบรรจบพบเรื่องอะไรแบบนี้อ่ะ แล้วพิธีทำบุญบ้านก็เริ่มขึ้นตั้งแต่พระท่านเริ่มอาราธนามนต์คาถาตามพิธีการต่างๆนั่นแหละ  ขั้นตอนการทำบุญบ้านเราขอเล่าผ่านๆแค่นี้พอนะ เพราะเราคิดว่าทุกคนคงจะรู้และเคยผ่านพิธีการการทำบุญบ้านแล้วล่ะ แต่บ้านของไอ้ลิงบ้าจะพิเศษกว่านิดหน่อยตรงที่ทำนอกบ้าน เพราะบอกตรงๆว่าในบ้านค่อนข้างพื้นที่จำกัดและการย้ายแต่ละอย่างออกมา เราว่ามันจะทำยากแน่ๆ เพราะเอาแค่โซฟาไม้ก็ใหญ่กว่าประตูบ้านแล้วล่ะ

แล้วทำแบบนี้ดูอลังการมากเลยนะทุกคน แล้วบรรยากาศคือดีมากมายอ่ะ แดดอ่อนๆตอนเช้าสาดแสงมาเบาๆ แต่ยังได้ความเย็นจากละอองน้ำค้างจากต้นไม้ตอนเช้าๆ แล้วบอกตรงๆว่าสูดอากาศได้เต็มปอดมากๆเลยพระท่านก็ดำเนินตามพิธีการนั่นแหละ ไอ้ลิงบ้าก็มานั่งเรียบร้อยเลย เรา พ่อ แม่ พี่แมน เจมส์ จ๋า ก็มานั่งที่เก้าอี้อีกแถว งืมมม เรามองแล้ว วันนี้คน หมายถึงคนจริงๆนะ

ที่จะมาร่วมงานน่าจะมีไม่เกิน 20-30 คนหรอก แต่โอ๊ยยยย การมาทำบุญบ้านเนี่ย 30 คนนี่งานระดับผู้ใหญ่บ้านหรือกำนันแล้วนะทุกคน จนพิธีต่างๆก็ดำเนินต่อไป เราหันมามองอีกที ข้างหลังคนนั่งเต็มเลย 30 กว่าคนอาจจะเกินด้วยซ้ำ แต่ทุกคนนั่งสำรวมกันมากๆ คือมันเกินกว่าที่เราคิดอ่ะ ที่โรงพยาบาลปู่เทียนบอกว่าจะทำพิธีเรียกขวัญให้ไอ้ลิงบ้า แล้วท่านบอกว่าจะทำให้เอง เราก็คิดว่างานเล็กเท่านั้น แล้วดูตอนนี้ดิ่ทุกโค๊นนนนนนนนน

จนหลวงพ่อท่านที่ทักบ้านเราอ่ะ ท่านก็ลุกมาจากอาสนะซุ้มพิธีตอนนั้น คนพ่อทศก็เป็นคนถือขันน้ำมนต์อ่ะเดินตามไปเลย หลวงพ่อท่านก็เดินไปพรมๆ ตีๆ ที่ตรงหน้าบ้าน ตอนนั้นพระคุณท่านที่ยังอยู่ตรงซุ้มพิธีก็เริ่มสวด ชยันโต แล้วเสียงคือกังวาลดังเหมือนสะท้อนเข้าไปในป่าด้วย ไม่ได้เวอร์เลยนะเอาจริงๆ น้ำมนต์ก็ถูกสาด ถูกสะบัดไปทั่วตอนแล้วไอ้ลิงบ้าที่อยู่ตรงนั้นน่ะก็รับขันน้ำมนต์จากพ่อทศมา แล้วเดินตามหลวงพ่อแทน

หลวงพ่อเดินกลับมาตรง สะบัดน้ำมนต์ใส่คนมาร่วมพิธีนี่แหละ แล้วก็มายืนตรงพื้นที่ส่วนก็พรมใส่ต้นไม้ และพรมไปตรงพื้นที่ว่างๆ...... จนกระทั่งพิธีเสร็จ เพราะท่านก็เตรียมจะกลับวัดแล้ว พ่อ แม่ เรา พี่แมน รีบเดินไปหาหลวงพ่อท่านเลยนะ พ่อก็ไหว้แล้วพูดนมัสการหลวงพ่อครับ จำผมได้ไหมครับ หลวงพ่อก็มองหน้าแล้วบอกว่าไงคุณโยม รู้จักกับบ้านนี้ด้วยรึ แล้วพระท่านก็มองไปที่โทนนะแล้วก็พูดว่า เจ้าโทนไอ้ลิงบ้าก็ครับ คือพระท่านเรียกไอ้ลิงบ้าว่าเจ้าโทน คือเหมือนคำที่พ่อกับแม่เราเรียกอ่ะ

ไอ้ลิงบ้าก็เดินมายกมือไหว้แล้วพูดว่าครับหลวงพ่อ หลวงพ่อมองที่ไอ้ลิงบ้าแล้วก็มองมาที่พ่อเรา ท่านยิ้มเบาๆแล้วพูดว่า อื้มๆๆ พ่อเราก็พูดว่าผมกำลังจะทำบุญบ้านกำลังหาฤกษ์ยาม ถ้าได้แล้วผมจะไปที่วัดอีกครั้งเพื่อพูดคุยนะครับ พระท่านก็มองพ่อเราแล้วบอกว่าฤกษ์ที่ดี คือฤกษ์ที่สะดวกนะคุณโยม พ่อเราก็ครับๆ ไอ้ลิงบ้าก็ยกมือไหว้แล้วถามว่าเรียกผมทำไมครับหลวงพ่อ หลวงพ่อท่านก็วางมือไปบนหัวไอ้ลิงบ้าทีนึงแล้วพูดว่า เดี๋ยวกลับไปวัดกับอาตมาหน่อย จะเอาหนังสือให้ ไอ้ลิงบ้าก็มองๆ แล้วก็บอกครับๆ

ย่าหอมพูดว่าอย่าไปเถลไถลที่ไหนล่ะ ไอ้ลิงบ้าก้มหน้าพูดครับย่า อ้าวจ๋อยเลยว๊ายยยย ตอนนั้นปู่เทียนย่าหอม ตาขวัญและยายอุษา ก็มาส่งหลวงพ่อขึ้นรถโดยที่มีไอ้ลิงบ้าตามไปด้วย พอรถตู้ของคณะสงฆ์ออกไปเท่านั้นแหละทุกคน หน้ามือพลิกเป็นหลังมือทันที ทุกคนคือเงียบ เงียบเลยนะ เหมือนว่าความรื่นเริงตอนงานทำบุญบ้านเมื่อกี้ตัดจบไปแล้วแต่เรามองได้แปปเดียวนะ ย่าหอมพูดว่าชั้นขอไปเตรียมการก่อนนะ ปู่เทียนก็บอกตามสบายนะแม่หอม ย่าหอมพยักหน้าแบบโคตรสง่าแล้วเดินไปข้างหลัง ตอนนั้นพ่อทศเดินมา ปู่เทียนก็ถามพ่อทศนะว่า ไอ้ลูกหมาแล้วพี่ชายเอ็งล่ะ กลับมาหรือยัง

พ่อทศบอกใกล้ถึงแล้วพ่อ... เอ๊ะกลับมา.. กลับมาคือยังไงอ่ะ แล้วก็มาจริงๆรถกะบะคันใหญ่ ขับเข้ามาในตัวบ้าน พ่อทศก็รีบเดินไปหาทันที พี่แมน เรา จ๋า เจมส์ ก็รีบตามไป เผื่อจะมีอะไรให้ช่วย พอไปถึงก็เห็นว่าลุงทั่งนั่งอยู่หลังกะบะ ตอนนั้นเขายกมือไหว้จบพอดี เหมือนสวดมนต์อะไรมาก่อนหน้านั้น แล้วที่มือของลุงทั่ง... มี.. เอ่อ.. อื้ม สวิงๆ มันคือสวิง ในมือลุงทั่งถือสวิงอยู่ ... ง่ะ เอามาทำอะไรเนี่ย พ่อทศก็ถามว่าครบมั้ยพี่ ลุงทั่งบอกลูกเอ็งนี่มันยังไงวะทศ ตัวแค่นี้แต่แรงใช่ย่อย ไม่ใช่ว่าแอบทำอะไรกับร่างกายลูกตัวเองหรอกนะ ป่วยทีนี่เล่นเอาเหนื่อยเลย เดี๋ยวกลับหมู่บ้านไปรอบนี้ ข้าจะให้มันเรียนวิชาไว้ติดตัวบ้าง เก่งแต่หมัดมวยมันไม่ได้นะเว้ยย

เดี๋ยวนะ นี่สองรอบแล้วนะที่มีคนพูดแบบนี้ ที่บอกว่าพ่อทศทำอะไรกับร่างกายของโทน.... มันคืออะไรกันแน่ คือเรารู้ว่าพ่อทศยังไงก็ไม่มีวันเอาของไม่ดีไปใส่ในตัวโทนแน่ๆ แต่ว่าที่ลุงทั่ง กับย่าหอมพูดมาอ่ะ มันต้องมีอะไร แน่ๆ คือรู้แหละว่าในตัวไอ้ลิงบ้า มีสิ่งที่เรียกว่าเสี้ยวคุณไสยที่นับไปจากแม่ทิพย์ แต่ว่านอกจากนั้นล่ะ มีอะไรอีก

ลุงทั่งบ่นๆแต่ก็ยื่นสวิงมาให้พ่อทศพนมมือหลับตาคือเหมือนบริกรรมอะไรสักอย่างอ่ะ แล้วก็รับสวิงมา ปู่เทียนท่านก็เดินมานะ แล้วถามว่าเรียบร้อยมั้ย ลุงทั่งก็บอกเรียบร้อยจ้ะพ่อ ตอนนั้นเรายิ่ง งงหนักเลย เอาสวิงมาทำไม....  แต่ยังไม่ทันได้ถามอะไร ตอนนั้นก็มีรถอีกหลายคันขับเข้ามา ทำให้ต้องรีบหลบ

ปู่เทียนยื่นมือมาจับขอบสวิงแล้วบอกว่า เดี๋ยวข้ากับพี่ชายเอ็งจัดการเอง   เอ็งไปสั่งงานพวกนั้นไปไอ้ลูกหมา เราหันควั่บเลย พอที่มาเพิ่มๆนั้น มันเป็นรถของพวกเสี่ยๆนั่นแหละ โห เยอะอ่ะคน แต่ละคนดูทรงน่ากลัวทั้งนั้น นับๆแล้ว... 10 ถึง 20คนได้อ่ะ คนได้  เรา พี่แมน เจมส์ จ๋า รีบถอยไปอยู่หลังพ่อทศเลยนะ คนสนิทของเสี่ยที่อยู่ในบ้านอยู่แล้วก็รีบวิ่งมาข้างๆพ่อทศเลย พี่ชายเสี่ยมาถึงก็ยกมือไหว้พ่อทศเลยอ่ะ พวกลูกน้องเสี่ยก็ยกมือไหว้นะ พี่ชายเสี่ยก็พูดว่า มีอะไรจะให้ทำสั่งได้เลยครับพี่ทศ

ทศถามว่าไม่มีใครพกของไม่ดีมาใช่ไหม พ่อทศหันไปมองที่พี่ชายเสี่ย พี่ชายเสี่ยบอกว่าผมสั่งพวกมันทุกคนแล้วครับ พ่อทศเขามอง มอง แล้วบอกดี พ่อทศถามอีกว่าใครที่ไปสักมาแล้วตอนนี้ยังบูชาครูหรือยังอาราธนาบทคาถาเป็นประจำมาซ้ายนี่ มีคนก้าวมา 4 5 คนเอง พ่อทศถามอีกครั้งว่าพวกเอ็งแน่ใจนะว่าทำอย่างที่ข้าถามทุกอย่าง ให้ตัดสินใจอีกครั้งว่าได้ทำอย่างที่พูดรึเปล่า ตอนนั้น4 5 คนนั้นยังนิ่งเลย พ่อทศบอกดีเดี๋ยวเอ็ง 5 คนตามข้าเข้าไปในสวน

แล้วอยู่ดีๆพ่อทศก็ก้มหยิบไม้แล้วทำท่าจะหวดคือง้างไวมาก เราก็ตกใจนะ แล้วพอมองอีกที มีคนนึงที่ทำท่าจะหลบพ่อทศก็เดินไปตบไหล่แล้วบอกโทษทีนะที่ทำให้ตกใจ แต่ถ้าแค่ง้างไม่แค่นี้เอ็งยังหลบตา ตัวเอ็งจะแย่เอานะ เอ็งอยู่ข้างนอกอย่าเข้าไป แล้วคนๆนั้นก็พูดครับน้าทศ คือไม่หือไม่อือเลย ส่วนอีก 4คนยังยืนนิ่งเลยนะ เหมือนพ่อทศเขาทดสอบอะไรสักอย่างนี่แหละ แล้วพ่อทศพูดอีกว่า ส่วนที่เหลือแยกกันไปช่วยดูตรงซุ้มพิธี ดูระดับให้มันเท่ากัน ใครที่มีแรงเหลือไปช่วยหลังบ้านหน่อย

ส่วนใครที่ใส่พระมา ให้ไปฝากไว้ตรงนั้น พ่อทศชี้ไป ก็มีคนของคณะลิเกอ่ะ ยืนถือตะกร้าหวายอยู่ แล้วสวยด้วยนะทำเป็นเล่นไป พ่อทศบอกว่า ข้าเข้าใจว่าพวกเอ็งก็อยากจะเอาของขลัง เอาพระมาเสริมพุทธคุณจากงาน แต่วันนี้มันเป็นวันของไอ้ลูกหมา เพราะงั้นขอให้เข้าใจ ยังไงไอ้ลูกหมามันก็เหมือนหลานพวกเอ็งนั่นแหละ หวังว่าจะเข้าใจ แล้วอยู่ดีๆตอนนั้นอ่ะ คนที่อยู่ในกลุ่มก็มีอาการแปลกๆอ่ะ แบบตัวสั่น ฮื้ดฮ้าดดดด

คนตรงนั้นก็ขยับออกนะ เรากับจ๋ารีบจับมือกันเลยคือกลัวง่ะ งานจริงๆยังไม่เริ่มเลยนะ แต่ว่าพ่อทศก็เดินไปใกล้ๆ พ่อทศก้มลงไปกำดินทรายที่พื้นมา แล้วแบบในหนังเลยกำมาที่ปาก ปากขยับพึมพำๆ แล้วเอาไปโปะที่หัวแล้วพูดว่า เอ็งไปคอยดูตรงรถเก็บหมูนู่นไป เอ็งจิตอ่อนเกินไปเห็นอาการไม่ดีตั้งแต่เดินมาหน้าบ้านละ ช่วงนี้ดวงไม่ดี อะไรที่ต่ำๆอย่าคิดจะไปลองเชียวล่ะ แล้วคือคนๆนั้นก็ค่อยๆดีขึ้น ค่อยๆดีขึ้น เขาก็ยกมือไหว้พ่อทศเลยนะ พ่อทศชี้มือไปที่อีกคน แล้วบอกพามันไปหน่อย พ่อทศยืนขึ้นแล้วพูดมีเวลาอีก ชั่วโมงนึงก่อนงานพิธีจะเริ่ม แต่เอาจริงๆก็น่าจะ 30 นาทีกว่าๆ ที่ไอ้ลูกหมาจะกลับมา เร่งจัดการให้ทันแล้วแยกตัวกันไปนั่งที่เต๊นหน้าบ้านเข้าใจนะ ทุกคนตอบเลยอ่ะ ครับน้าทศ คือเสียงเข้มๆเลย

พ่อทศก็พยักหน้าพูดอื้มแล้วก็พูดกับพี่ชายเสี่ยว่าเอ็งมากับข้าด้วย แล้วเขาก็เดินตามพ่อทศเข้าไปในสวนเลย 4คนนั้นก็เดินตามไปทันที ส่วนพวกที่มีพระก็เดินไปฝากไว้ที่คณะลิเกทันที คือกระจายตัวกันไวมากอ่ะทุกคน เรา พี่แมน เจมส์ จ๋า อึ้งเลยอ่ะตอนนั้น คือถ้าเป็นพวกที่ฝึกระเบียบมา เราเข้าใจนะ แต่นี่คนที่ตรงหน้าอ่ะ... คือพวกทำงานสีเทาๆไง แต่พ่อทศคือสั่งได้กระชับและไวมากอ่ะ และที่สำคัญทุกคนพร้อมที่จะฟัง พร้อมที่จะทำตามโดยที่ไม่มีใครแย้งเลยสักคน พ่อทศทำได้ไงนะ

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

sunshine9

คราวนี้หมิวจะเจอเรื่องสยองอะไรอีก

Wiwek

งานรวมญาติของโทนจริง ๆ มากันทั้งหมดเลย แม้กระทั้งพี่พ่อทศยังมา

monster gmail

Pooh

อดีตไม่ธรรมดาอยู่แล้ว พ่อหมาน้อย

gusjung111

มีเรื่องราวให้ชวนสงสัยทุกตอน

darkside

สวิงจับอะไรเนี่ย  เดาไม่ถูกเลย     หรือจะเป็นลิงลม  ไม่น่าจะใช้สวิงนะ 555

เสรี ชัยยา

kard

::JubuJubu::รอนานไปหน่อยแต่กะสนุกจ้า นายโทนล่ะหายนานกว่าเจ้นะ

btr12345

ยังมีอะไรให้ค้นหาเจาะลึกอีกมุมนึง อ่านแล้วน่าสนใจมากๆ

peddo

โทนนี่เป็นที่รู้จัก​ทั่วถึง​ทุกวงการเลยนะครับ อ้อ ยังขาดวงเกะอยู่ เดี๋ยวเจอสามสาวก็จะครบวงในประเทศ ต้องขยายไปอินเตอร์ อิอิ

minky way

n_neng

งานไม่ใหญ่แต่ศักดิ์สิทธิ์ เรียกขวัญนายโทน ถึงเวลาพี่หมิวจะเจออะไรบ้างนะ 

natt4556

ยิ่งกว่างานหมู่บ้าน ก็งานนี้แหละ

เยอะกว่ารวมญาติ นี่รวมทั้งลูกศิษย์ ลูกน้อง ลูกหลาน มากันเกือบครบ ที่มาไม่ได้ ก็เพราะธุระสำคัญทั้งนั้น

xijikoh

มาไม่บอกก่อนเลยนะแจ๊หมิว