ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ทำไมวัวแก่ถึงชอบเคี้ยวหญ้าอ่อน ??

เริ่มโดย funxxx, ธันวาคม 06, 2010, 09:47:11 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

funxxx

เคยสงสัยกันไหม ว่าทำไมวัวแก่ๆ ถึงชอบเคี้ยวหญ้าอ่อน หุหุ
ก็คงเป็นที่รู้ๆ กันอยู่ ว่าวัวแก่น่ะ แทนความหมายของ คนที่ค่อนข้างมีอายุ.....มากแล้ว
ส่วนหญ้าอ่อน ก็เปรียบถึง เด็กสาวๆ หรือเด็กหนุ่มๆ ที่ยังอายุน้อยๆ

อะนะ เกริ่นมาแบบนี้ สงสัยกันล่ะซี้ ว่าวันนี้มีเรื่องอะไรเกี่ยวกะวัวแก่กะหญ้าอ่อนมาเล่าให้ฟัง อิอิ
เรื่องของเรื่องก็คือ .. มีลุงคนนึงอยู่แถวบ้าน.. มีอาชีพขายแก๊ส
แกชื่อ สุชิน หรือเรียกสั้นๆ ว่า ลุงชิน
แต่เรา (หมายถึงเดียร์ + แม่) จะเรียกลุงแกว่า ตาชิน ส่วนหลานจะเรียกแกว่า ลุงชินแก๊ส
ลุงแกก็ค่อนข้างมีอายุมากแล้วอะนะ แต่ก็ยังแข็งแรง
(คิดดูว่า..ยกถังแก๊สขึ้นลงได้สบายๆ วันๆ นึงแกก็ขับรถส่งแก๊สไปหลายที่เลยอ่านะ)

แล้วก็แบบว่า บ้านเดียร์เนี่ยจะใช้แก๊สกันเปลืองมาก เพราะต้องใช้ทำของขาย
สามสี่วันแก๊สหมดแระ หนึ่งถัง แป๊บๆ (ที่บ้านใช้อยู่ 3 ถัง ที่ตลาดอีก 1 ถัง)
หมดสลับหมุนเวียนกันไป ..แล้วแก๊สนี่ก็สั่งจากลุงชินแกที่เดียวเลย เพราะอยู่ใกล้บ้านสุด
อาทิตย์ นึงเลยเจอกะลุงแกบ่อยมาก (_ _)…

เวลาลุงแกมาส่งแก๊ส เราก็จะชอบแซว ว่า
โอ้โห.. แข็งแรงจังเลยนะคะ ดูสิ ยกแก๊สนั๊กหนักได้สบายเลย ^o^
ลุงแกได้ฟังก็จะยิ้มมมมมม ^________^ หน้างี้บานเท่ากะด้ง หุหุ
แล้วลุงแกก็จะชอบแซวกลับว่า
ไหนลองยกนู๋ดูหน่อยซิ..จะเบากว่าถังแก๊สมั๊ยเนี่ย @^O^@
นู๋เดียร์ (เอาแร้วว .. -*-)

จริงๆ ลุงแกเป็นคนคุยสนุก อารมณ์ดี .. แต่เรื่องที่น่าละเหี่ยใจคือ...ลุงแกชอบ แต๊ะอั๋ง

แต่ก่อนไม่ทันระวังตัว .. เวลานู๋เดียร์อยู่บ้านคนเดียว เวลาแกมาส่งแก๊ส ก็ชอบมาจับไหล่ จับแขน
เฮ้ย..ได้ไงเนี่ย -*- (ไอ้ประโยคข้างบนที่ลุงแกพูด แกก็ทำท่าจะมาอุ้มจริงๆ) -*-
แต่เดี๋ยวนี้ นู๋เดียร์เริ่มรู้ตัว .. เวลาคุยกะแก เพื่อความปลอดภัยของชีวิต หุหุ
จึงต้องอยู่ห่างแกประมาณ 3 เมตร (ในระยะเอื้อมไม่ถึง)
แต่ลุงแกก็ใจดีนะ เวลาตังค์ไม่มี ก็ผลัดไปก่อนได้ บางทีก็ลดให้ซะเฉยๆ
(โฮะๆๆ คงไม่หวังอะไรใช่มั๊ยลุง...???!!! )

ถึงแม้จะละเหี่ยใจ ..แต่เราก็ยังต้องเจอกันต่อไป อีกนาน......
ตราบเท่าที่เรายังขายของ และลุงแกยังขายแก๊สอยู่.. (_ _)..

ก็มาคิดๆ ดู เฮ้อ..ทำไมวัวแก่ถึงชอบเคี้ยวหญ้าอ่อน (วะ)
คิดๆ เอ๊..ถ้าเราเป็นวัวแก่ล่ะ..?? วัวแก่ๆ ฟันก็คงไม่ค่อยดี ..ก็เลยต้องหาหญ้าอ่อนๆ กิน....ใช่ไหม ..?
นึกๆ แล้วก็น่าเห็นใจวัวแก่ๆ นะ .. 55555
และบางทีมันก็คงมีหญ้าอ่อนๆ ที่เต็มใจให้วัวแก่กินนะ ..คิดอย่างงั้นมั๊ย ...??!!
แต่ ...อะแฮ่ม...หญ้าอ่อนๆ ต้นเนี๊ย กินมะด้ายนะลุง หุหุ ..

***เป็นหญ้ามีพิษ ..กินไปชีวิตอาจไม่รอดนะเคอะ ..เหอๆๆ ^o^ ***

ขอขอบคุณเรื่องฮาๆจากน้องเดียร์เจ้าของบทความนะคะ