ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ผมจะช่วยเหลือคนที่ผมรักได้อย่างไร? (ยาวหน่อยนะครับ )

เริ่มโดย eiki08, เมษายน 28, 2011, 11:34:46 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

eiki08

คือ ผมอายุ 17ปี ก็เป็นเด็กมัธยมปลายธรรมดาๆคนหนึ่ง แล้วบังเอิญช่วง ม.5 ก็มีความรักเล็กๆน้อยตามประสาวัยรุ่นทั่วไป ก็คือผมไปจีบเพื่อนของผมเองที่รู้จักกันมาตั้งแต่ ป.5 คือก่อนหน้านั้นก็แอบชอบเค้ามาตลอดแต่ก็ไม่เคยได้พูดกับเค้าเลย จนขึ้น ม.ปลาย ผมก็ไปสารภาพว่าผมคิดยังไงกับเค้า ก็ไม่รู้ว่าเค้าคิดยังไงกับผมนะครับ แต่ก่อนหน้านั้นเค้ามีแฟนอยู่แล้ว เป็นรุ่นพี่ขาโหดประจำโรงเรียน (ตอนนั้นเราไม่รู้) แต่รู้แค่ว่าตอนที่เราคิดจะจีบเค้า เค้าไม่มีใคร ก็เลยกล้าไปสารภาพกับเค้า ก็พยายามจีบเค้ามาเรื่อยๆประมาณเทอมหนึ่ง ก็เห็นว่าเค้าเงียบๆ (เงียบในที่นี้ก็คือ ไม่เห็นว่าเค้าจะมีวี่แววสนใจเราเลย) ผมก็เลยตัดใจ แต่เพื่อนของผมก็สนิทกับเค้าเหมือนกันก็แอบมาบอกผมว่าที่จริงแล้วเค้าก็สนใจผมเหมือนกันแต่เป็นห่วงไม่อยากให้มีอันตรายเกิดขึ้นกับผม เพราะถึงแม้เค้าจะเลิกกับแฟนแล้ว แต่แฟนเค้าทำตัวเป็น หมาหวงก้างอะครับ คือไม่ยอมให้เค้าคบใครอีก แต่ตัวพี่เค้าก็ไปคบกับผู้หญิงอื่น ผมก็เข้าใจ ก็เลยอยู่เฉยๆดีกว่าไม่อยากมีเรื่อง จนช่วงปิดเทอม เค้าก็โทรมาหาผมเอง จากที่เมื่อก่อน ผมจะเป็นคนโทรไปหา ส่งข้อความไปบ้าง แต่เดี๋ยวนี้เค้าก็โทรมาเกือบทุกวัน ก็โทรมาเล่าเรื่องไปตามประสาผู้หญิงอะครับ แต่ในความคิดผมเหมือนว่าเค้าทำเหมือนผมเป็นแฟนเค้านะ(หรือว่าเราคิดเข้าข้างตัวเอง = = ") เช่น โทรมาทุกครั้งก็จะถามว่าอยู่ไหน กลับบ้านยัง กลับถึงบ้านแล้วให้โทรบอกด้วย อะไรประมาณนี้อะครับ ผมก็งงๆ ว่านี่เราไปถึงขั้นนี้กันแล้วเหรอ? ก็คือไม่รู้ว่าผมเป็นอะไรกันแน่ในความคิดเค้า เพื่อน หรือ แฟน บางครั้งก็โทรมาปรึกษา เช่น จะทำสีผมดีมั้ย เพื่อนเค้าชวนทำ สีไหนสวยกว่า พอผมบอกว่า สีเดิมก็ดีอยู่แล้ว อย่าทำเลย เค้าก็บอกว่างั้นไม่ทำละ ที่เล่ามาทั้งหมดนี่ก็คือความสัมพันธ์ของผมกับเค้านะครับ ไม่รู้ว่าเป็นแฟน หรือเพื่อนกันแน่

ที่จะเล่าต่อไปนี้เป็นปัญหาที่ผมอยากจะปรึกษาพี่ๆน้องๆในเว็บบอร์ดนะครับ คือบางครั้งเค้าก็จะโทรมาคุยว่าเค้ามีปัญหาเรื่องแฟนเก่า (สมมติว่าชื่อ พี่เอ) แต่เค้าก็ไม่เคยเรียกพี่เอว่าแฟนนะครับเวลาคุยกับผม แต่ผมก็รู้ละว่าแฟนเก่า เค้าก็บอกว่า พี่เค้าชอบมาขอเงินบ่อยๆ ไม่ให้ก็สงสาร แบบพี่เอเค้าก็เป็นนักเลงติดหนึ่งในห้าของโรงเรียน คืออยากได้อะไรต้องได้ พ่อแม่พี่เค้ายังเอาพี่เอเค้าไม่อยู่ แล้วพี่เอก็จะมาหาทุกครั้งเวลาเดือดร้อน เรื่องเงิน จนวันหนึ่งเค้าโทรมาเล่าให้ผมฟังว่า วันนี้เค้าพูดกับพี่เอแล้วว่า วันๆไม่คิดจะทำอะไรบ้างเหรอ เอาแต่เกาะเค้ากิน เค้าก็ถามผมว่าพูดแรงไปมั้ย รู้สึกผิด ผมก็บอกว่า มันก็แรงอะนะ(แต่ในใจคิดว่า ต้องอย่างงี้สิ = = ") แต่ก็พูดไปแล้ว คงจะแก้ไขอะไรไม่ได้ แต่ถ้าไม่ทำอย่างนี้ พี่เอก็คงกลับมาทำอย่างนี้อีก เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไรผมนะ หลังจากนั้นมา พี่เอก็หายไปจากชีวิตเค้า จนวันนี้ เค้าโทรมา แล้วบอกว่า วันนี้พี่เอมาหาอีกแล้ว ก็มาเรื่องเดิม คือมาขอเงิน แล้วเค้าก็ให้ไป เค้าถามผมว่า เค้าผิดใช่มั้ย แต่เค้าเห็นสภาพพี่เอแล้วสงสาร คือประมาณว่าคนติดยาเสพติดอะครับ (ปกติพี่เค้าก็อยู่ในวงการนี้อยู่แล้ว) ผมก็อยากช่วยเค้านะ แต่จะให้ทำอย่างไร ไปหาเรื่องพี่เอก็คงไม่รอด พี่เอมีเพื่อนประมาณว่า เป็น 10 แต่ละคนนี่โหดเรียกพี่ แล้วผมก็เลยแนะนำเค้าไปว่า เค้าต้องบอกเรื่องนี้กับพ่อแม่เค้าแล้ว ถ้าปล่อยไว้มันจะเป็นปัญหาต่อไปไม่จบแน่ พี่ๆว่าผมแนะนำไปอย่างนั้นถูกหรือเปล่าครับ คือผมก็อยากช่วยเค้าเต็มที่นะ แต่ผมทำอะไรไม่ได้จริงๆ ก็ได้แค่แนะนำเค้าไปอย่างนั้น เพราะถ้าบอกเค้าว่าให้เค้าพูดกับพี่เอไปเลยว่า เค้าไม่อยากยุ่งด้วยแล้ว พี่เอก็จะทำร้ายเค้าได้ อย่างน้อยถ้าบอกพ่อแม่ ก็คงจะดีกว่าใช่มั่ยครับ?

ก็เรื่องก็มีแค่นี้ละครับ