ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu
J

ความจังไรของคน(ภาค2)

เริ่มโดย jamestgsun, พฤศจิกายน 08, 2012, 09:47:43 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

jamestgsun

เรื่องนี้เกิดกับครอบครัวผมครับพวกเราพึ่งมารู้ไม่นานนี้เหมือนกัน
คงขอเท้าความก่อนนะครับ เกือบ10ปีก่อนบ้านผมจนมาก ค้าขายอะไรก็เจ๋ง ขายข้าวก็เจ๋งเพราะมีคนมันมาซื้อแล้วติดไว้ก่อนหลังจากนั้นก็ไม่จ่าย
ก็เลยไปขายผลไม้ก็เจ๋งเพราะผมไม้ขายได้กำไรไม่มากไม่พอค่าใช้จ่าย เลยต้องกู้หนี้จากพวกหมวกกันน็อกดำ ซึ้งตอนนั้นลำบากมาก
มันมาเก็บทีแม่ต้องวิ่งหนีไปซ่อนในห้องน้ำแล้วให้ผมไปบอกว่าไมอยู่ ญาติก็ไม่ค่อยอยากช่วยอะไรพวกเรามากเพราะจน พ่อเคยไปขอยืมเงิน
น้าเขยซึ้งเป็นผัวของน้องสาวพ่อ 200 มันกลับถามว่ายืมไปแล้วมีปัญญาคืนไหม ตอนนั้นพ่อเจ็บใจมากแต่ก็ต้องทน พอไม่ไหวจริงๆเราก็เลยเอา
โฉนดที่ดินที่เราอยู่ให้น้องสาวพ่อไปกู้ให้ ประมาณ 3แสนหก ซึ้งเราไม่รู้ว่ามันเก็บดอกเท่าไรเพราะน้าเป็นคนไปกู้แต่ก็ไม่บอก
และตกลงว่าจะผ่อนวันละ 100บาท ตอนนั้นพ่อกับแม่ผมไม่ค่อยรู้อะไรมากหรอกครับก็คนจนนะ พ่อผมจบ ป.4 แม่ ป.2 เอง
ซึ้งก็ผ่อนเรื่อยมา10กว่าปี ตอนนี้เราตั้งตัวได้แล้วก็เลยจะไปถามว่าเงินต้นมันค้างอีกเราไรจะได้จ่ายทีเดียวให้หมดเลย มันบอกอะไรรู้ไหมครับ
เงินต้น 3แสนหก ไม่ลดเลยสักบาท แถมยังเพิ่มเป็นสี่แสนกว่าอีกต่างหาก ผมตกใจมาก แม่งเหี้ยมันคิดดอกร้อนละบาทต่อเดือน
สรุปเดือนหนึ่งต้องจ่ายมัน 3600 แต่นี้มันมาเก็บวันละร้อยเดือนหนึ่งก็ไม่พอดอกแล้ว อีห่าแม่งจะคูดเลือดคนจนไปไหนว่ะ