ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

มาชมสถานที่ที่ไม่ต้อนรับคนดี สถานที่ที่คนดีมาได้แต่อยู่...ไม่ได้(ภาค2 จบ)

เริ่มโดย tumhilow, กุมภาพันธ์ 06, 2013, 04:38:12 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tumhilow

เครดิต

CHON_PINTA
www.taklong.com

ปล.เมื่อวานเน็ตโดนตัด เลยไม่ได้โพส พึ่งมาใช้ได้ตอนบ่ายของวันี้ นี่เอง - -*

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
มาต่อกันที่ ด้านหน้าของเรือน เครือฟ้า ผู้ต้องขังคดีเด็ดขาด ผุ้สูงอายุ ( แดนแรกรับ ) มองจากด้านหน้าตึก ไปทาง ทางเข้าครับ

ด้านหน้าตึกครับ  เรือนเครือฟ้า

บริเวณ ผนังด้านในครับ

ห้องขังสำหรับผุ้ต้องขัง 15 คน กว้าง x ยาว ประมาณ 3 x 6 เมตร ครับ

อีกห้องครับ สำหรับ 26 คน

ด้านใน ครับ พร้อมห้องน้ำแบบ Open

ก้พอจะมีเมนูเด็ด ๆ ให้ ลิ้มลองกันอยู่ครับ .

อยากรู้ไหมว่า บรรยากาศของการ ปลดทุกข์ที่นี้เป็นเช่นไร   . จะลองเอาไปทำที่บ้านดูก็ได้ครับ  หลับตาซะ .แค่นี้ใครก็ไม่เห็นเราแล้ว เชื่อผม

นี้เป็น คุกมืดครับ  ผุ้ต้องขังมากกว่า 50% ที่ได้เข้าไปอยู่ในนี้ ออกมาแล้ว มักจะเสียชีวิต เนื่องจาก สารพัดโรค เช่น ปอดติดเชื้อเป็นต้น  เนื่องจากห้องนี้ แทบจะไม่มีอากาศ ถ่ายเท และ ไม่มีที่สำหรับ ปลดทุกข์ ทุกชนิด สีดำ ๆ ที่เห็นในภาพคือ เศษ อุจจาระ ที่แห้งติดกระดาษ .หลงเหลือเอาไว้ให้เห็นครับ

นึกภาพดูว่า ห้องกว้าง 1 เมตร ยาว 2 เมตร ถ้าต้องขังรวมกันตั้งแต่ 2 คนขึ้นไป และต้องมีการ ถ่ายของเสียออกมา   อะไรจะเกิดขึ้น

จำนวนผู้ต้องขังของเรือนเครือฟ้าครับ

มองจากชั้น 2 ของเรือนเครือฟ้าครับ

ที่นี้มีทุก อารมณ์  .

Open Air อีก 1 มุมครับ

ด้านใน ห้องรวม

ด้านหน้าของห้องขังเดี่ยวครับ

ด้านใน ครับ

ด้านหลังของตึกเครือฟ้าครับ จะเป็นโรงงานตัดเย็บเสื้อผ้า 2 และแดนประหาร

ด้านในของ โรงงานตัดเย็บเสื้อผ้า ห้องกลางที่เห็นนั้น เป็น ห้องประหาร ครับ จะมีศาลพระภูมิ ตั้งอยู่หน้าห้อง .

ที่นี้ก็มีข่าวสาร ครับ

ด้านหลังของ อาคารพยาบาล ( ด้านหน้าของโรงงานตัดเย็บเสื่อผ้า )

ด้านข้างของโรงงานตัดเย็บเสื้อผ้า ครับ

ลุงคนที่นั่ง  แกเป็นเจ้าหน้าที่ ที่คอยบรรยาย และพานักท่องเที่ยวรวมถึงประชาชนทั่วไป เดิน สำรวจ เรือนจำ คอยแนะนำบอกกล่าว ถึงรายละเอียดและวิถีชีวิตของผุ้ต้องขัง ในนี้ครับ .

อีกมุมของเรือนเครือฟ้า

เรือนบัวบาน ซึ่งมองจาก ทางเข้าด้านหน้าครับ

เดินเข้าไป ฝั่งขวาจะป็นเรือนบัวบาน ฝั่งซ้ายจะเป็นเรือนเครือฟ้า

ที่นี้ แจกน้ำดื่ม ฟรี ครับ .

ภาพนี้ สงสัยตรงไหน ถามได้นะครับ

ยืนอยู่ที่เรือนแว่นแก้ว มองมาที่เรือนบัวบาน

ด้านในของเรือนแว่นแก้ว

กลับมาที่ประตูทางเข้า มองจากด้านในออกมาครับ

ด้านบนของ อาคาร อำนวยการ ไม่รู้ว่ามี งานศิลปะ บนนี้ได้ยังไง

ทางลง แคบและชัน .ชั้น 2 ของอาคาร อำนวยการ

ด้านล่างของ อาคารอำนวยการ ฝั่งทางด้านขวามือจะเป็น ห้องญาติเยี่ยม ครับ

ด้านในของห้อง เยี่ยมครับ จะใช้การสื่อสาร แบบ 2 ทาง 1 คือ คุยผ่านโทรศัพท์  2. คือคุยผ่านอุโมง

.ตามป้ายเลยครับ

ระยะเวลาในการเยี่ยม 15 นาที ครับ

ด้าน ล่าง ฝั่งซ้ายมือของอาคาร อำนวยการ เข้าใจว่าเป็น ที่เยี่ยมญาติแบบใกล้ชิด หรือกรณีพิเศษ

ด้านหน้าของเรือนจำ หรือ ทัณฑสถานหญิงเชียงใหม่ .ครับ

ขออนุญาติ ปิดทริป กระทู้ เปิดโลกในเรือนจำเอาไว้แต่เพียงเท่านี้ครับ  
สถานที่แห่งนี้  ( หมายถึงเรือนจำ ) เขาบอกว่า ที่นี้เราไม่ต้อนรับคนดี   คนดีมาได้แต่อยู่ไม่ได้  ภายในนี้ มีคำบรรยาย จากเจ้าหน้าที่ อีกมากมายครับ ถึงความ น่าหดหู่ น่าขยะแขยง ไม่มีคำว่าสิทธิมนุษยชน ถึงจะมีก็  .แค่นั้นเอง  โลกในนี้ไม่ได้สวยหรู ไร้ซึ่งอิสระภาพ ทุกออย่างถูกจำกับ ครอบงำ และบังคับ .ให้ปฏิบัติตาม  เท่าที่ผมพูดมา ใครว่าน่าอยู่ก็เชิญทดลองได้ 2-3 เดือนว่ากันไป ผมไม่ห้าม .แต่ กระทู้นี้ มีเจตนาเอาภาพมาแบ่งปันให้ทุก ๆ ท่านรับชมเพื่อเป็นวิทยาทาน แก่ ท่านที่ยังไม่เคยเห็นไม่เคยพบ ไม่เคยผ่าน  ขออย่าให้เพื่อน ๆ ตากล้องทั้งหลาย อย่าได้เข้าไปอยู่ในที่แบบนี้เลย  
หวังว่า ภาพและเนื้อหา คงจะพอมีประโยชน์แก่ ทุก ๆ ท่านบ้าง

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หากใครสงสัยว่า ฟองอากาศ มันคืออะไร เจ้าของกระทู้บอกไว้ว่า "เป็นเหมือน ฟองอากาศ หรือ ดวงไฟ ล่องลอยอยู่ ช่วงที่อยู่ระหว่างการทำพิธีกรรมทางศาสนา อุทิศส่วนกุศลให้กับ ผู้ต้องขังที่เสียชีวิต .ในนี้ นั้นก็หมายความว่า เป็นเสมือนดวงวิญญาณ นั่นเองครับ เจ้าหน้าที่บอกว่า จะเห็น ลอยเต็มไปหมด แต่ ถ่ายรูป ติดมาแค่นิดเดียวเอง"

จบละครับมีแค่ 2 ภาคนะครับ