ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

วางแผนเรื่องอนาคตชีวิต

เริ่มโดย nid666, พฤษภาคม 05, 2013, 07:41:33 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nid666

ปัจจุบันผมอายุ 25 ปี  ทำงานอยู่ธนาคารแห่งหนึ่งตำแหน่ง ฝ่ายสินเชื่อ วุฒิ ป.โท เงินเดือน 22,000บาท/เดือน
มีบ้าน 3หลัง ให้เช่า1 หลัง เดือนละ 20,000 บาท อีก3ปีขึ้นเป็นเดือนละ 25,000 บาท( โรงเรียนกวดวิชา4ชั้น กว้างมาก)
ผมเหนื่อยจากงานมาก เพราะด้วยหลายสาเหตุ งานเยอะ ยาก เพื่อนร่วมงาน ยอดต่างๆ  ขืนทำต่อไปผมคงเป็นบ้าแน่ๆ

มีภาระต้องส่งเบี้ยประกันปีละ 190,000 เหลือส่งอีก 5 ปี ได้คืนต้น+ดอก(3.5% - 3.6%) ปีที่ 10  

งานอดิเรกเล่นหุุ้นขำๆ กำไรเดือนละประมาณ 10,000-20,000 + - แล้ว (เพราะมีทั้งกำไรและขาดทุน)
มีเงินที่คาดว่าจะขายอาคารกวดวิชาได้ 9ล้านบาทไม่เกินปีนี้    
และคาดว่าจะได้จากการขายที่ดินอีกประมาณ3ล้าน (อันนี้ไม่แน่นอนเพราะอยู่ในทำเลแถวบ้านนอก)

ถ้าผมลาออกจากงานแล้วผมคิดแผนสำรองไว้ว่าอยากจะหาซื้อที่ดินซักแปลงทำเลดีๆหรือมีอนาคตหน่อย เพื่อสร้างเป็นอาคารพาณิชย์ ทาวน์เฮ้าส์ หรืออาจจะ   เป็นบ้านเช่าหลายๆหลัง
แต่ปัญหาตอนนี้คือ ที่ดินราคามันปั่นกันแพงมากจนเงินที่ผมมีไม่แน่ใจว่าจะเพียงพอมั้ย

ปล.ผมไปๆมาๆอยู่แถวๆ ชุมพร - กรุงเทพ