ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เตือนภัยสำหรับคนเล่นเกม Online!!!ระวังโดนแฮกComจากตัวเกมเอง?

เริ่มโดย mixoff, กันยายน 30, 2013, 08:15:07 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

mixoff

เมื่อไม่กี่วันก่อนเพื่อนผมบ่นให้ผมฟัง ว่ามันเล่นเกม ออนไลน์(ไม่ขอเอ่ยชื่อละกาน) เเล้วมันโดนแฮก? มันเลยงง ว่ากรูเเค่ไม่เล่นเกมมันอาทิตเดียว มันเฮกได้ไง
ทั้งๆที่มันก้ไม่เคยไปเล่นที่ร้านเกม? จนผมก็ไม่คิดไรมาก จนกระทั่งผมเข้าไปอ่านบอดเกมในเวปC9 ซึ่งมีข้อความว่า 
โดนแฮกได้อย่างไร ? เพราะอะไรถึงโดนแฮก ?
ซึ่งมีใจความว่า.........

[backcolor=#dad6c5]ผมเข้าไปที่เว็บ C9.in.th แล้วเข้าไปโหลดเกมส์ ที่ [/backcolor]http://dl.ini3.co.th/c9/setup/C9_Thailand_Downloader_1.062.exe
[backcolor=#dad6c5]    ผมก็โหลดลงตามปกติ แต่ Firewall ของผม ดันบล๊อคการดาวน์โหลดเกมส์ [/backcolor]
[backcolor=#dad6c5]ผมก็เกิดความสงสัย จึงพยายามโหลดลงเครื่อง เมื่อโหลดเสร็จแล้ว[/backcolor]
[backcolor=#dad6c5]ผมได้นำ ไปตรวจสอบที่เว็บไซต์ [/backcolor]https://www.Virustotal.com/[backcolor=#dad6c5]  <<<เป็นเว็บไซต์ตรวจไฟล์ที่คาดว่าเป็นไวรัส [/backcolor]
[backcolor=#dad6c5]    ปรากฏว่า พบโทรจันและมัลแวร์ แฝงอยู่ใน[/backcolor][backcolor=#dad6c5]โปร[/backcolor][backcolor=#dad6c5]แกรม จากการตรวจสอบ จากแอนตี้ไวรัส 48 บริษัท ตรวจพบเจอกว่า 22 บริษัท นั่นหมายความว่า Hacker ได้พยายาม หลบซ่อนโทรจันของตัวเอง เพื่อไม่ให้แอนตี้จับได้ และสามารถ หลบแอนตี้ได้กว่า 26 ตัวเลยดี[/backcolor]
[backcolor=#dad6c5]แค่นี้ไม่พอ ผมก็ไปทดสอบกับช่องทางดาวน์โหลดอีก 2 ช่องทาง ปรากฏว่า โดน Hacker แฝง โทรจันไว้ เช่นกัน[/backcolor]
นั่นหมายความอีกว่า เว็บไซต์และเว็บเซิฟเวอร์ของเกมส์ C9 โดนแฮกซะแล้ววว[/b]
เมื่อใครติดโทรจันแล้ว คอมพ์ของท่าน ก็จะโดน Hacker เข้ามาควบคุม และดักจับการพิมพ์ของเราได้ทั้งหมด นั่นหมายความว่า ต่อให้ล๊อกอินอะไร ในคอมพ์ที่ติดโทรจัน Hacker ก็สามารถรู้พาสเวิสเราทั้งหมด[/b][/b]

[/b]
[/b]
[backcolor=#dad6c5]สุดท้าย ขอให้เพื่อนๆอย่าว่า อย่าด่า ทีมงาน เพราะนี่ไม่ใช่ความผิดพลาดของทีมงาน มันเป็นเพราะ Hacker ได้แฮกเว็บไซต์เข้ามาครับ ซึ่ง [/backcolor][backcolor=#dad6c5]Facebook[/backcolor][backcolor=#dad6c5].com Google.com ต่างก็โดนแฮกมานับครั้งไม่ถ้วนเช่นกัน...[/backcolor]
[backcolor=#dad6c5]
[/backcolor]

ปล.ผมก็เล่นเกมออนไลน์เหมือนกันจึงอยากเตือน เพื่อนในเวปเราที่เล่นเกมออนไลน์ระวังตัวไว้ด้วนนะครับ