ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

บทเรียน ของคนคิดบวก

เริ่มโดย aone, มิถุนายน 13, 2014, 11:52:55 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

aone

สวัสดีครับ ท่านสมาชิก นานมากแล้วที่ผมไม่ได้โพสอะไรในห้องนี้ เริ่มเรื่องเลยนะครับ ผมอายุก็เริ่มมากแล้ว 30+
แต่งงานตอน อายุ 25 ครับ ปัญหาไม่ได้อยู่ตอนแต่งงานเร็วหรือช้าหรอกครับ แต่ปัญหาของผมมีอยู่ว่า ผมอยู่กันแบบไม่เข้าใจกันเลย ตังแต่เริ่มแต่งงานกัน (ผมทำตามประเภณีครับ ไม่ได้อยู่กันก่อนแต่ง) อาจะเป็นเพราะ นิสัยทั้งส่วนตัว สภาพแวดล้อมทางบ้าน และการศึกษา ผม.ป โท แฟน ป.6 แต่ตอนแต่งแค่ป.ตรีครับ คิดว่าความรักอย่างเดียวเราจะฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่างได้ ผมพยายามเข้าใจเขาทุกอย่าง คิดบวกทุกอย่างเท่าที่ทำได้ ว่าเขาจะปรับเปลี่ยนตัวเอง ให้เข้าหากันได้ จนคิดว่า ถ้ามีลูก คงจะทำให้เขาเปลี่ยนขึ้นมาได้บ้าง เวลาผ่านไป 1ปีเศษ แฟนผมก็ท้องลูกคนที่1 นลูกชายคนแรกเกิดมา ก็ไม่ทำให้นิสัยเขาเปลี่ยนขึ้นมา แต่ผมมาสำรวจตัวเอง ทำไมผมเป็นคนที่หงุดง่ายขึ้นมาก ใจร้อนขึ้น อาจจะติดนิสัยเขา ผมก็ยังคิดบวกต่อไปเรื่อยๆ แม้ต้องฟังเขาเล่าเรื่องนินทาคนนั้นคนนี้ให้ฟังทุกวัน ไม่เคยมีเรื่องชื่นชม หรือให้กำลังใจเลย หงุดหงิดใส่ผมเป็นประจำ ตลอดระยะเวลา10กว่าปี จนถึงวันหนึ่ง ผมตัดสินใจแยก กันอยู่ เพราะผมเหมือนจะเป็นโรคประสาท ที่ต้องรับฟัง เขาด่า ประชด ส่อเสียด พูดเรื่องไร้สาระให้ฟังทุกวัน เลยขอเตือน ผู้ที่อ่าน การคิดบวกเป็นสิ่งที่ดี ความรักเป็นสิ่งที่สวยงามก็จริง แต่เมื่อการทนฝืนทนอยู่กับคนที่ไม่ใช่ อะไรนั้น มันทุก และทรมาณ ถ้ารู้ตัวเร็ว รีบคุยกัน ถ้าไม่ไหวจริงๆ ควรเริ่มต้นใหม่ดีกว่า เพราะถ้าคิดบวกมากไปบางครัง อาจจะทุกทรมาณแบบผมเป็นมาแล้ว10กว่าปี ขอให้ทุกคนโชคดีครับ