ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เดชคัมภีร์นางฟ้า( คัมภีร์มังกรหยก ) 2 ตอน กงจื้อมหาภัย by Cobra

เริ่มโดย cobra, กันยายน 11, 2016, 11:19:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

cobra

อ้างจาก: kaithai เมื่อ กันยายน 12, 2016, 01:56:54 หลังเที่ยง
ยินดีต้อนรับครับท่าน cobra 
ขอบคุณมากๆสำหรับ เรื่องที่เกิดจาก จินตนาการ เพื่อแก้ข้อสงสัย ในเรื่องราว
ผมคงไม่คัดค้าน โต้แย้ง ในเรื่องที่ไม่ตรงกับหลักความจริง
เพราะนี่เป็นเรื่อง จินตนาการ  ยินดีคล้อยตาม การสร้างสรรของผู้เขียน
แล้วจะสนุกไปกับเรื่องราวที่ผู้เขียน เพียรเรียบเรียง ให้ผู้อ่านได้สนุกและสุข อย่างที่ต้องการ

หากมีข้อท้วงติงสำหรับผมทำได้ครับ ผมกลับรู้สึกขอบคุณผู้ที่ท้วงติงให้ข้อเสนอแนะมาด้วยซ้ำครับจากใจจริง
ที่ทำให้ได้ความรุ้เพิ่มขึ้นครับ ทำให้ต้องศึกษาข้อมูลสุกเอาเผากินคงไม่ได้
แต่บางทีก็ศึกษาค้นคว้าไปไม่ถึง เพราะเรื่องที่ท่ากิมย้งแต่งมีการเชื่อมโยงไปในประวัติศาสตร์
ทำให้น่าอ่านได้ความรู้ ข้อคิดต่างๆ แต่ผู้เขียนเองก็ไม่รอบรู้ประวัติศาสตร์จีนเท่าไร
บางทีก็ได้ข้อมูลจากผู้อ่านมาช่วยเหมือนกันครับ
ขอเล่าต่อถึงข้อผิดพลาดในเรื่องพิศวาสมังกรหยก ที่ผู้เขียนผิดแต่ไม่สามารถย้อนไปแก้ได้แล้วคือ
เรื่องมังกรหยก ที่กิมย้งแต่ง จะมีอยู่ 5 เรื่องที่เกี่ยวข้องกันคือ
1.มังกรหยก ภาค 1 ก๊วยเจ๋ง
2.ภาค 2 เอี้ยก๊วย
3.ดาบมังกรหยก
4.แปดอสูรมังกรฟ้า
5.กระบี่เย้ยยุทธจักร
ความที่ผู้เขียนเข้าใจว่า ท่านกิมย้งได้เขียนมาอย่างนี้คงจะเรียงลำดับเหตุการณืตามนี้เช่นกัน
แต่จริงพบว่า เรื่องแปดเทพอสูรมังกรฟ้า ต่างหากที่เป็นประวัติศาสตร์ตอนแรกก่อนก๊วยเจ๋งอยู่ในยุคสมัยใดจำไม่ได้
ดังนั้นวัดเส้าหลิน จึงมีมาก่อนแล้ว และอั้งชิงกงก็ไม่ใช่ปรมาจารย์คนแรกที่ก่อตั้งพรรคกระยาจก
ด้วยเหตุที่มังกรหยกภาค 1 และ 2 ก็ไม่เอ่ยถึงเส้าหลินเลย ผู้เขียนจึงนึกว่ายังไม่มีเส้าหลิน
และเรียกอั้งชิงกงเป็นปรมาจารย์ จึงคิดว่าปรมาจารย์หมายถึงผู้ก่อตั้งคนแรก
จริงๆสิบแปดฝ่ามือสยบมังกรมีมาก่อนแล้วแต่หายไปแปดท่าหรือไงเนี้ยะ
อั้งชิงกงเลยบัญญัติเพิ่มมาให้ครบจะได้สมชื่อสิบแปดฝ่ามือสยบมังกร
ส่วนคัมภีร์เก้าอิมจินเก็ง บรรยายว่ามีภาษาสันสกฤคปนอยู่ ทั้งคัมภีร์เก้าเอี้ยงซึ่ง
ผู้เขียนคิดว่าเป็นเล่มเดียวกัน(จริงๆคนละคัมภีร์ ตามผู้สันทัดว่า) ก็ว่ามาจากลังกา
ผู้เขียนจึงจินตนาการว่าคงนำมาจากอินเดีย เลยคิดไปถึงเรื่องไซอิ๋วเพราะพระถังซัมจั๋ง
เป็นคนอัญเชิญพระไตรปิฎก นำพุทธศาสนามาเผยแพร่ที่จีน ผู้เขียนจึงจินตนาการ
ออกมาในแบบที่เห็น
ต้องขอขอบคุณผู้อ่านที่ให้ความกระจ่างมากกว่าครับ
ผมจึงบอกว่าผู้อ่านสามารถชี้แนะและวิจารณ์งานผมได้ครับ
ถือว่าคนเราอาจไม่รู้ทุกสิ่ง เรื่องที่ผมรู้อาจมากกว่าเรื่องที่ผู้อ่านไม่รู้
และทำนองกลับกันเรื่องที่ผมไม่รู้ก็มีมากเหลือคณากว่าที่ผู้อ่านรู้ครับ
คิดว่ามาช่วยกันแต่งเรื่องสนุกๆออกมาเล่าให้ฟัง
คิดถึงสมัยเก่าที่อยู่บอร์ดใต้ดินคือต่างผลัดกันออกมาเล่านิยายของตนมากกว่าที่จะเป็นเพียงผู้รับครับ ผู้อ่านก็อาจทำได้ด้วยการเสนอแนะไอเดีย หรือติชมอย่างจริงใจเช่นกัน

cobra

อ้างจาก: tumg23 เมื่อ กันยายน 12, 2016, 02:11:52 หลังเที่ยง
อยากอ่านตอนที่เกี่ยวกับ เอี้ยก้วยและเซียวเล่งนึ่ง ครับ มีตอนนี้หรือเปล่า
ในพล็อตที่ผมวางไว้ในเรื่องนี้ไม่มีเอี้ยก๊วยกับเสียวเล่งนึ้ง รออ่านที่ผมแต่งไว้จบภาคนี้ก่อน
หากมีไอเดียที่จะเชื่อมโยงถึงทั้งสองได้ เสนอแนะมาได้ครับ เพราะบางทีผู้เขียนก็มุกแป๊กเหมือนกันครับ

wata19

jomtulee

น่าติดตามมากครับ จะเป็นอย่างไรต่อไปนะ รอตอนต่อไปครับ

carnalitatis

biggiggog

suriyamahajit

tnttnt

จากมังกรหยก โดดมาเซียวฮื้อยี้แล้ว ขอตามต่อว่าจะไปไหนต่อนะครับ   ::HoHo::

sunnyman

ขอบคุณมากครับ สนุกตื่นเต้นเห็นภาพ แต่ไม่คุ้นชื่อตัวละครในตอนนี้เลยครับ

asean

hanabombam

สนุกมากๆ ครับ เสร็จไปแล้วสองสาวงาม ที่เหลืออีกสามจะประสบชะตากรรมเดียวกันไหมนะ

Ordinaryman

poola2520