ขอความร่วมมือสมาชิก เกี่ยวกับ imgurl.com ครับ

ขอความร่วมมือสมาชิก เกี่ยวกับ imgurl.com ครับ

• 4 ตอบ
  • 145 อ่าน
*

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • 46
  • 6
  • Xonly Core System
    • xonly69.com
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 10:44:57 PM »
เนื่องจากเว็บบอร์ดของเรา มีระบบฝากรูปภาพผ่านเว็บ imgurl ซึ่งใช้ API ในการเชื่อมต่อและอัพโหลด

ซึ่งแต่ก่อน ทาง imgur ไม่ได้มีลิมิตในการอัพโหลด แต่ปัจจุบัน มีการจำกัดไว้แล้ว ก็ไม่แน่ใจว่าจำกัดกี่ MB กันแน่  ซึ่งในช่วงที่มีการอัพโหลดเยอะๆ อาจจะทำให้ติดลิมิตได้ครับ (อัพไม่ผ่านนั่นเอง)

ดังนั้น เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาดังกล่าว ทางผมอยากจะขอความร่วมมือสมาชิก ที่มีไอดีของเว็บ imgur.com ช่วยส่ง Client ID มาให้ผมหน่อยครับ

ผมต้องการอย่างน้อยสัก 20 ID (ยิ่งมากยิ่งดี) เพื่อที่เวลาอัพโหลด จะได้ทำการสุ่ม Client ID ขึ้นมา จะได้ไม่ต้องมีปัญหาเรื่องลิมิตครับ

วิธีการดู Client ID ให้ทำตามนี้นะครับ

หมายเลข 3 คือ Client ID ครับ

ท่านใดสะดวก ก็สามารถโพส Client ID โดยการ Reply กระทู้นี้ หรือจะส่งเข้ามาทาง PM ก็ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

*

ออฟไลน์ HypN♥s

• Global Moderator
  • 6804
  • 2147523887
  • เทพแห่งการหลับใหล
Re: ขอความร่วมมือสมาชิก เกี่ยวกับ imgurl.com ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 06:40:24 AM »
เอ่อ...ของผมไม่มีเหมือนของป๋านะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2016, 06:53:38 AM โดย HypN♥s »

*

ออฟไลน์ พัดลม

• 1966
  • 695
  • ผมทำได้แค่ส่ายหน้า
Re: ขอความร่วมมือสมาชิก เกี่ยวกับ imgurl.com ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 08:18:27 AM »
Rate Limits
The Imgur API uses a credit allocation system to ensure fair distribution of capacity. Each application can allow approximately 1,250 uploads per day or approximately 12,500 requests per day. If the daily limit is hit five times in a month, then the app will be blocked for the rest of the month. The remaining credit limit will be shown with each requests response in the X-RateLimit-ClientRemaining HTTP header.
We also limit each user (via their IP Address) for each application, this is to ensure that no single user is able to spam an application. This limit will simply stop the user from requesting more data for an hour. We recommend that each application takes precautions against spamming by implementing rate limiting on their own applications. Each response will also include the remaining credits for each user in the X-RateLimit-UserLimit HTTP header.

ถ้าออกมาจาก ip เดียวกันมันก็ใช้ไม่ได้กับวิธีนี้นะครับ มันไม่ได้ดู user มันดูจาก ip เลย ถึงจะมี 10 user ก็ มองเห็นว่ามาจาก ip เดียว คือ server
ถ้าจะใช้หลาย user ต้อง load balance ให้ user ต่อและคน ออกไปคนละ ip เลยนะเนี่ย

มีเพิ่มอีก
Your use of the Imgur API is also limited by the number of POST requests your IP can make across all endpoints. This limit is 1,250 POST requests per hour

กรอกฟอร์มมันยังไงเนี่ย  ::Dizzy:: ::Sweat::

ปล. รูปถ้าโพสเป็นเลขคู่ emo ขึ้น ถ้าโพสเป็นเลขคี่ เช่น 3 5 7 รูป emo จะเป็นรูป code นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2016, 08:45:32 AM โดย พัดลม »

*

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • 46
  • 6
  • Xonly Core System
    • xonly69.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 10:14:33 AM »
ตามที่คุณพัดลมแจ้งมา ในเมื่อเป็นแบบนี้ งั้นได้ Client ID มาก็ไม่มีความหมายครับ ติดเรื่อง ip อยู่ดี
สรุปว่านอกจากจะต้องมี ID เพิ่มแล้ว ยังจะต้องมี server เพิ่มอีกตามจำนวน ID เพื่อให้เปลี่ยนไอพีตามด้วย

งานนี้ ลงทุนหลายตังค์แฮะ  vps ตัวนึงก็ $4 - $5

งั้นผมขอปิดกระทู้นี้เพียงเท่านี้ก่อน ไว้ตัดสินใจได้ว่าจะแก้ไขยังไงค่อยแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ  ตอนนี้ถ้าอัพผ่านเว็บไม่ได้ ก็อัพรูปผ่าน imgur ตรงๆไปเลยละกัน

*

ออฟไลน์ พัดลม

• 1966
  • 695
  • ผมทำได้แค่ส่ายหน้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:22:00 AM »
มันเป็น web api ถ้าหลอกได้ว่า ip ที่ส่ง up มาจากเครื่องลูกก็ดีสิ คนละ ip เลย

อีกทางเลือกนึงคือ ตั้งระบบ disable function upload หากมีการใช้งานครบ 1200 upload ให้ disable ไปเลย

ช่องทางแจ้งข่าวเผื่อโดนปิด ติดตามไว้นะ