ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เวลาเจอซี่รี่ย์ยาวๆ ขี้เกียจอ่านกันป่าวครับ?

เริ่มโดย darkgiggs, ธันวาคม 31, 2016, 10:41:29 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

darkgiggs

ผมกำลังแต่งนิยายอยู่ครับ ตอนนี้ก็ได้มา 10 กว่าตอนล่ะ ตอนแรกกะว่าจะตัดจบในอีกไม่กี่ตอน
แต่มีคนเม้นบอกว่าให้แต่งต่อ จริงๆก็มีเนื้อเรื่องในหัวอยู่ละ แต่กลัวจะเขียนต่อแล้วจะไม่มันส์เหมือนตอนแรกๆ
ในมุมคนเขียน
ฉากตอนนางเอกยังใสๆ ถูกใช้ไปหมดแล้ว ฉากเร้าก็เริ่มแรงขึ้นจนใกล้ตัน
เลยอยากรู้ว่าในมุมคนอ่าน เวลาเจอซี่รี่ย์ยาว รู้สึกไม่อยากอ่านมั้ยครับ?
อย่างผมสารภาพเลยว่าเจอ ซี่รี่ย์ รักยม มีถึงตอน 50 - 60 ผมไม่อ่านเลย -*- ไม่รู้คนอื่นเป็นกันมั้ย
แล้วยาวกี่ตอน ที่เพื่อนๆชอบกันครับ

qwerty9999

ส่วนตัว ผมไม่นะ
มันอยู่ที่เรื่องด้วยครับ

ถ้าเรื่องสนุกๆ ผมตามอ่านตลอด

แต่ละคนมีแนวที่ตัวเองชอบอยู่แล้ว
อย่างเช่น
ผมจะชอบแนวสาวใหญ่
แนวสวิง
แนวเอ้าดอร์

ส่วนแนวที่ไม่อ่านเลย คือ
แนวครอบครัว

klpnklpn

มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามันยาวรึเปล่า แต่มันขึ้นอยู่ว่าสนุกรึเปล่า

อย่างรักยม นี่ผมอ่านครับ อ่านหลายรอบด้วย แล้วก็รอคอยออยากอ่านตอนต่อไปอย่างใจจรดใจจ่อ

รักยม (และผลงานของท่านนักฆ่าฯ หลายๆ เรื่อง) นี่อ่านจนบทเสียวกลายเป็นเรื่องรองไปแล้ว คือเนื้อเรื่องมันสนุกชวนติดตาม จนบทอย่างว่ากลายเป็นแค่น้ำจิ้มเพิ่มรสชาติให้อาหารหลักเท่านั้น

หลังๆ (อาจจะด้วยแก่ขึ้นด้วย) ผมอ่านเรื่องเสียวน้อยมาก ถึงน้อยที่สุด

เรื่องที่ติดตามระยะหลังๆ ก็มีแค่ Vector ขานี้วางพล็อตใส่ความซับซ้อน สนุกมากๆ ครับ

pamaaeng

การเขียนเรื่อง ไม่ว่าเรื่องสั้นหรือเรื่องยาว จะต้องวางพล๊อตเรื่องให้ดี
มีจุดพีค ให้คนอ่าน อ่านสนุก ตื่นเต้น เป็นช่วงๆ
เหมือนการขับรถขึ้นเขา ก็จะมีจุดสูงสุดของแต่ละยอด

ถ้าขึ้นจนถึงจุดสูงสุดแล้ว ก็ควรปิดฉาก
หากเขียนต่อ ความตื่นเต้น ก็จะลดน้อยลงไป

joker socool

ผมว่าขึ้นสวยแล้วต้องจบให้สวยครับ  ถึงคนจะอยากอ่านต่อแต่ถ้าทิ้งอะไรเอาไว้บ้างให้คนคิดถึงมันแล้วมีความสุขผมว่าดีกว่าเขียนต่อแล้วจบไม่ลงนะครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ  ถ้าเขียนเรื่องใหม่ก็เอามาลงเอามาแบ่งปันกันด้วยเนอะ5555

cd13579

ผมว่าถ้ายังอยากแต่งก็แต่งไปเถอะครับ เรื่องยาวนี้มันวัดพลังของเราได้ดีแต่ประเด็นคือเรื่องมันต้องไม่เสียความสนุก เช่นแรกๆสนุกตรงลุ้นพระนาง พอพระได้ได้กันแล้วทีนี้ละครับเราจะเอาอะไรดึงเนื้อต่อให้สนุกเท่าเดิม ผมว่ามันตื่นเต้นดีนะท้าท้ายดี
ใครหื้อใครซ่า ข้าแบนเรียบ

sunnie06

swbkk

เป็นคำถามที่ดีนะผมว่า แต่มันเป็นเรื่องนานาจิตตัง คนชอบไม่เหมือนกัน แน่นอนคำตอบตามทฤษฎีก็คือ ถ้าสนุกเขียนดีก็มีคนอ่านแน่นอน แต่ผมเหมือนจขกท.นะ ถ้าสมมุตติว่าเข้ามาเจอเรื่อง ก่อนเริ่มอ่าน เห็นแล้วว่ามีเป็นร่วมร้อยตอน ผมยอมแพ้เหมือนกัน ส่วนตัวไม่ค่อยชอบยาวขนาดนั้น ประมาณคฤหาสถ์โลกีย์  30-40  ตอนอย่างนี้พอสู้ ขนาดเนื้อเรื่องเยี่ยมชวนติดตามตลอดเลย
ผมว่าไม่ง่ายสำหรับนักเขียนเหมือนกันที่จะร่ายยาวมากๆ บางทีลงไม่ได้หรือออกทะเลไปเลย เรื่องเยี่ยมๆมากลายพันธุ์ไปเสียก็มี สู้เอาพอควรเลยจุดพีคแล้วพอ  ขึ้นเรื่องใหม่หรือพล๊อตเรื่องต่อเนื่องกันนิดหน่อยจะสนุกกว่า........แค่ความเห็นส่วนตัวครับ

pongsan

เป็นคนนึงที่ชอบซีรี่ย์ยาวๆววว... ::Reader::.  แต่มันสัมพันธ์โดยตรงที่...ต้องมีลีลา&พล๊อตเรื่องที่น่าติดตาม ::Bloody::. เคยดูหนังseriesฝรั่ง ยาววววๆๆ. บ่อยคร้ังที่จุดพีค มันก็คล้ายๆกับเมื่อหลายตอนที่แล้วนี่หว่า!!?? ::Dizzy:: ::Me?::. แต่ผู้กำกับ/คนเขียนบทเค้าเก่ง ใส่ตัวละครเพิ่มบ้าง อะไรเพิ่มบ้าง...ให้มันดึงดูดความน่าสนใจขึ้น ::Doubt::.  คนก็ยังตามดูกันข้ามปีข้ามทศวรรษ! ::Horror:: ::HoHo::.  ลองดูครับ...ง่ายๆคงไม่ได้เป็นวีรบุรุษ! ::Fighto::

taton

ถ้าเป็นซีรีย์ที่อ่านสนุก+แนวที่ชอบ (ถ้าเลือกได้)ผมขออ่านแบบรวดเดียวจบเลยคับ ปล่อยให้ลุ้นนานไม่ไหว แก่ไปจะให้ลูกหลานมานั่งอ่านให้ฟังก็เอิ่มม..นะ ::Elder:: ณ ตอนนั้นคงจะไม่มีอารมณ์ร่วมใดๆทั้งสิ้นแระ  ::Waiting::

assasin008

เหมือนจะมีโดนพาดพิงเล็ก ๆ แต่ไม่เกี่ยวกับคำถามครับ  ::HoHo:: ::HoHo::

ถ้าถามผม ผมก็อยากตอบว่า เขียนตามใจตัวเองครับ (นักเขียนอินดี้)
นักเขียนมีหลายแบบ คาดหวังไม่เหมือนกัน
ถ้าไม่ได้เขียนเพื่อเป็นอาชีพ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องเขียนในสิ่งที่ไม่ได้อยากเขียน

ผมถ้าไม่มีอารมณ์เขียน ให้ไปนั่งเขียนยังไงก็เขียนไม่ออก
พาลจะทำให้เขียนเรื่องอื่นไม่ออกไปด้วย
โดยส่วนตัว ผมมีอะไรแวบมาในสมอง ผมก็เขียนเรื่องนั้นล่ะครับ

สรุป ถ้าคิดว่าจบแล้ว ก็คือจบครับ ไม่จำเป็นต้องฝืนใจตัวเอง เพียงเพราะคนอื่นบอกให้ทำ

มองไปก็เหมือนนักอ่านแหละครับ อ่านเฉพาะเรื่องที่อยากอ่าน
นักเขียนอย่างเราก็เขียนเฉพาะเรื่องที่อยากเขียน
ผมเองก็หาเรื่องที่อ่านแล้วถูกใจยากเหลือเกิน
เวปส่วนตัว - http://www.novel008.com
Discord - https://discord.gg/DkT2Mf8q

DR.MAN

ผมชอบนะซีรี่เรื่องยาว มันดูน่าติดตามมากกว่าตอนสั้นๆ เรื่องสั้นบางตอนก็หั่นจบเร็วเกิ้นนน

แอบเห็นท่านแอสมาเม้น อย่างรักยมนี่ก็ 77 ตอน แต่ตอนผมเริ่มอ่านผมอ่านของadslman เรื่อง เมื่อผมมีความสุข ตอนนี้แตะร้อยตอนละมั้งครับไม่ได้ตาม

แต่เรื่องที่ตามตลอดก็เรื่องก้อย ซีซั่นแรก 50 ตอน แล้วยังมีซีซั่นสองอีกยี่สิบกว่าตอน ต่อด้วย final season และมาถึง restart season อีก อ่อพร้อมด้วย 2nd gen อีกซีซั่น 5555

เอาที่สบายใจท่านดีกว่าครับ ถ้าอยากแต่งก็แต่งเลย ถ้าทำไปเครียดไป ผมว่ามันไม่ใช่ละ เราควรจะสนุกไปกับมันนะครับ

ปล.แอบเห็นมีคนพูดถึงเวคเตอร์ ชื่นใจจริงๆ อิอิ

Ofriendship

สำหรับผมนะยิ่งยาวยิ่งชอบมากกก ขอแค่เป็นแนวที่ชอบเถอะ ถึงไหนถึงกันเลย แบบถ้าอย่างแนวครอบครัวนี่ผมไม่ถนัดจริงๆ แต่ถ้า harem ntr fantasy อ่านกันได้เรื่อยๆครับ อีกอย่างผมว่าตอนเยอะไม่เยอะขึ้นอยู่กับแต่ละตอนสั้นหรือยาวด้วยนะครับ แบบของคุณนักฆ่านี่ผมว่าแต่ละตอนเนื้อหาอัดแน่นมากเลยนะ สุดยอดมากจริงๆ ของบางเรื่องนี่เห็นตอนเยอะแต่จริงๆแต่ละตอนค่อนข้างสั้น อ่านได้ไม่นานก็จบแล้ว

bergkamp

ส่วนตัวชอบอ่านแบบเป็นตอนยาว ๆ ครับ
ยิ่งแยวที่ชอบ แบบแนวจีน นี่ตามอ่านได้เสมอครับ
จะไม่ชอบตอนเดียวจบเท่่าใหร่ อาจเพราะมันสั้น เลยไม่ค่อยอินหรือผูกพันกับตัวละคร

darkgiggs

อ้างจาก: assasin008 เมื่อ มกราคม 01, 2017, 06:42:02 หลังเที่ยง
เหมือนจะมีโดนพาดพิงเล็ก ๆ แต่ไม่เกี่ยวกับคำถามครับ  ::HoHo:: ::HoHo::

ถ้าถามผม ผมก็อยากตอบว่า เขียนตามใจตัวเองครับ (นักเขียนอินดี้)
นักเขียนมีหลายแบบ คาดหวังไม่เหมือนกัน
ถ้าไม่ได้เขียนเพื่อเป็นอาชีพ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องเขียนในสิ่งที่ไม่ได้อยากเขียน

ผมถ้าไม่มีอารมณ์เขียน ให้ไปนั่งเขียนยังไงก็เขียนไม่ออก
พาลจะทำให้เขียนเรื่องอื่นไม่ออกไปด้วย
โดยส่วนตัว ผมมีอะไรแวบมาในสมอง ผมก็เขียนเรื่องนั้นล่ะครับ

สรุป ถ้าคิดว่าจบแล้ว ก็คือจบครับ ไม่จำเป็นต้องฝืนใจตัวเอง เพียงเพราะคนอื่นบอกให้ทำ

มองไปก็เหมือนนักอ่านแหละครับ อ่านเฉพาะเรื่องที่อยากอ่าน
นักเขียนอย่างเราก็เขียนเฉพาะเรื่องที่อยากเขียน
ผมเองก็หาเรื่องที่อ่านแล้วถูกใจยากเหลือเกิน

ขออภัยที่อ้างถึงครับ 555
ถ้าผมตามอ่านตั้งแต่ตอนแรกๆ งี้ รับรองว่ามีเป็น 100 ตอนผมก็จะตามอ่าน
แต่พอผมไม่เคยอ่าน แล้วมาเจอตอนปี 56 อุต๊ะ...คือผมจะรุ้สึกว่า กว่าเราจะอ่านให้เข้าใจทัน มันนาน ไรงี้ครับ ความขี้เกียจส่วนตัว 55
รักยมเป็นซี่รี่ย์ที่ผมรู้จักมานานมากกกก แม้ไม่เคยอ่าน (แต่เคยหาเรื่องอื่นของท่านนะ) คาราวะครับ