ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

💖👀Updated💖การใส่อีโม : สำหรับมือใหม่และเก่า

เริ่มโดย (จิ๋ว), มกราคม 03, 2017, 12:14:38 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

(จิ๋ว)

การใส่ อีโม : สำหรับมือใหม่และเก่า

เราสามารถเพิ่มสีสรรในการตอบความเห็นต่างๆ ด้วย Emotion
หรือที่เรียกสั้น ๆ อีโม ที่ใช้แทนความรู้สึกในขณะตอบ

บางทีการใส่อีโมกระดุ๊กกระดิ๊กเข้าไป ก็เพิ่มสีสรรเพิ่มความรู้สึก
ถึงสิ่งที่เราเขียน ให้น่ารัก หรือขำขึ้นได้ นะคะ
เอ๊ แต่ตอนกดตัวอีโมไปนี่มันจะเป็น ตัวอักษรภาษาอังกฤษ (code)
ไม่แน่ใจว่ามันจะถูกไหม มีวิธีการปรับแต่งเพิ่มเติมให้มองเห็น
อีโมที่ใส่ ขณะพิมพ์ตอบได้ด้วยค่ะ

ทำตามขั้นตอนต่อไปนี้
ขั้นที่ 1  คลิกที่ชื่อสมาชิก แล้วเลือกคำสั่ง Account Setting

ขั้นที่ 2 เลือกคำสั่ง ปรับแต่งธีมและการวางรูปแบบ

ขั้นที่ 3 เลื่อนหน้าจอลงไปด้านล่าง ๆ นะคะ แล้ว
เลือกติ๊กถูกในช่อง Show WYSIWYG editor on post page by default.
แล้วกดปุ่ม เปลี่ยนแปลงรายละเอียดที่มุมขวาล่าง

ผลลัพธ์ที่ได้คือ เวลากดตอบ เราจะมองเห็นผลลัพธ์ทันทีว่า สิ่งที่เราปรับเพิ่มจะหน้าตาเป็นอย่างไร
จากรูป คำสั่งโซนสีชมพู ทำให้ตัวหนังสือเปลี่ยนไป ส่วนสีแดงคือ เมื่อกดอีโม  อีโมก็มาเลยค่ะ

แต่ท่านต้องไม่ลืมนะคะว่า ตอบแต่อีโมเปล่า ไม่มีตัวหนังสือเลย จะโดนแบนนะคะ

เกร็ดความรู้ : WYSIWYG  ย่อมาจาก  what you see is what you get
หมายถึงมองเห็นอย่างไร ก็จะได้ผลลัพธ์อย่างนั้น

สำหรับเทคนิคนี้ ไม่แนะนำกับท่านผู้เขียน หรือผู้ตั้งกระทู้โพสยาว ๆ นะคะ เพราะการแต่งนิยาย
จะต้องมีการปรับแต่งหลายครั้ง ซึ่งถ้าอยู่โหมดนี้ บางครั้งส่งผลกระทบกับส่วนอื่น ๆ ที่ไม่เกี่ยวข้อง
ทำให้งานง่าย กลายเป็นงานยาก  เหมาะสำหรับตอบสั้น ๆ ไม่ยาวมาก ไว้เพิ่มลูกเล่นให้สนุกขึ้นค่ะ

========== ( ^-^ ) ติดตามผลงานย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะ ( ^-^ ) ==========
>>>>> รวมเรื่องเล่าของ จิ๋ว // พัดลมจิ๋ว <<<<<<<<    
====== ( ^-^ ) ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่มาให้กำลังใจค่ะ ( ^-^ ) ======

(อาจอย่า-ออดอ้อน.อาจอยู่-อย่างอยาก.อาจอย่าง-เอื้อนเอ่ย.อาจอยาก-แอบอิง.อาจแอบ-อำอดีต.อาจอ่าน-อ้างอวด.อาจอิอิ-อำอีก)
...ปริศนาอักษรจิ๋ว...

HypN♥s

นั่นละฮะ ท่านผู้ชม "แต่ท่านต้องไม่ลืมนะคะว่า ตอบแต่อีโมเปล่า ไม่มีตัวหนังสือเลย จะโดนแบนนะคะ"  ::WowWow::

areja

ถ้าวางรูปลงไป emo ที่ใช้ด้านล่างต่อจากนั้นจะเป็น โค๊ดไม่แสดงผลเป็นภาพทันที
และควรเคาะห่างหน้าหลังห่างตัวหนังสือ 1 เคาะไม่เช่นนั้นจะเป็นโค๊ดและไม่แสดงภาพเช่นกัน..
ตัวอย่าง ทั้ง 2 แบบ

1. ไม่เคาะ::HoHo::เป็นเช่นนี้ เคาะ ::Cheeky:: จะได้แบบนี้
2.
::Cheeky::   ::Sweat::  ::JubuJubu::  ::Horror::

(จิ๋ว)

อ้างจาก: areja เมื่อ มกราคม 14, 2017, 08:36:34 หลังเที่ยง
ถ้าวางรูปลงไป emo ที่ใช้ด้านล่างต่อจากนั้นจะเป็น โค๊ดไม่แสดงผลเป็นภาพทันที
และควรเคาะห่างหน้าหลังห่างตัวหนังสือ 1 เคาะไม่เช่นนั้นจะเป็นโค๊ดและไม่แสดงภาพเช่นกัน..
ตัวอย่าง ทั้ง 2 แบบ

1. ไม่เคาะ::HoHo::เป็นเช่นนี้ เคาะ ::Cheeky:: จะได้แบบนี้
2.
::Cheeky::   ::Sweat::  ::JubuJubu::  ::Horror::

ขอบคุณคุณแว่นที่มาเพิ่มเติมให้ค่ะ

========== ( ^-^ ) ติดตามผลงานย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะ ( ^-^ ) ==========
>>>>> รวมเรื่องเล่าของ จิ๋ว // พัดลมจิ๋ว <<<<<<<<    
====== ( ^-^ ) ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่มาให้กำลังใจค่ะ ( ^-^ ) ======

(อาจอย่า-ออดอ้อน.อาจอยู่-อย่างอยาก.อาจอย่าง-เอื้อนเอ่ย.อาจอยาก-แอบอิง.อาจแอบ-อำอดีต.อาจอ่าน-อ้างอวด.อาจอิอิ-อำอีก)
...ปริศนาอักษรจิ๋ว...