ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

วันนี้จะมาสอนวิธี ปลูกผักไม่ใช้ดิน เก็บกินได้เรื่อยๆ by jamonly

เริ่มโดย Jamonly, มีนาคม 14, 2017, 01:03:56 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Jamonly

Jamonly

อ้างจาก: l3urnhee เมื่อ มีนาคม 14, 2017, 01:54:22 ก่อนเที่ยง
ใช้ปลูก ต้นท่อม ได้ไหมแบบนี้
ได้ แต่ไม่ดี "ผิด" กม ครับ คุกหนักเลยแหละ
-----------------------------------------------------------------------------
ปลูกพวกไม้ยืนต้น ต้องใช้พวกไฟเฉพาะทางเสริม
คำนวนแสงแดงแสงน้ำเงิน ยุ่งยากพอสมควร
ปลูกผักสบายใจกว่าเยอะ ครับ

areja

คาดว่าจำนวนเกษตรกรรุ่นใหม่ๆจะใช้วิธีนี้ปลูกผักกัน และมีโรงเรือนครอบไม่มีแมลงกวน
ควบคุมการให้น้ำแบบหยดประหยัดน้ำ คงแพร่หลายเพิ่มจำนวนแน่ เพราะผลผลิตได้เต็มเม็ด
เต็มหน่วยราคาดีเป็นที่ต้องการของตลาดในและนอก
ขอบคุณเนื้อหาสาระดดีๆนะคะ คุณ Jamonly มีอะไรเป็นเกล็ดความรู้บ้างก็ดีนิ
::Confident::

Jamonly

อ้างจาก: areja เมื่อ มีนาคม 14, 2017, 07:20:47 ก่อนเที่ยง
คาดว่าจำนวนเกษตรกรรุ่นใหม่ๆจะใช้วิธีนี้ปลูกผักกัน และมีโรงเรือนครอบไม่มีแมลงกวน
ควบคุมการให้น้ำแบบหยดประหยัดน้ำ คงแพร่หลายเพิ่มจำนวนแน่ เพราะผลผลิตได้เต็มเม็ด
เต็มหน่วยราคาดีเป็นที่ต้องการของตลาดในและนอก
ขอบคุณเนื้อหาสาระดดีๆนะคะ คุณ Jamonly มีอะไรเป็นเกล็ดความรู้บ้างก็ดีนิ
::Confident::
ยินดีครับ โลกร้อนขึ้นทุกวัน ปลูกผักว่ายาก ปลูกจิตสำนึกยากยิ่งกว่า
ปล.ปลูกลงดินแมลงฟาดเรียบจริงๆ นี่ขนาดปลูกไว้บนดาดฟ้า ยังแห่กันบิน มารุมทึ้ง TT
(แมลงหรือนกแร้งก็ไม่รู้555)

cd13579

ควบคุมปัจภายนอกได้ก็เบาแรงเกษตรกรไปเยอะครับ รอวันที่การปลูกแบบนี้จะทำให้พี่ๆเกษตรกรไม่ตกเป็นทาสนายทุน
ใครหื้อใครซ่า ข้าแบนเรียบ

suppaaut omar

อ้างจาก: l3urnhee เมื่อ มีนาคม 14, 2017, 01:54:22 ก่อนเที่ยง
ใช้ปลูก ต้นท่อม ได้ไหมแบบนี้

ไม่น่าได้ครับ ต้องปลูกในดินและต้นมันูสง 2-3 เมตรเลยครับ