ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เด็กมหัศจรรย์ของโลกสุดสาคร (ขอคำชี้แนะ)

เริ่มโดย cobra, เมษายน 04, 2017, 02:55:03 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

cobra

เด็กมหัศจรรย์ของโลกสุดสาคร (ขอคำชี้แนะ)

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด 
          ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน 
          มนุษย์นี้ที่รักอยู่สองสถาน   บิดามารดารักมักเป็นผล 
          ที่พึ่งหนึ่งพึ่งได้แต่กายตน   เกิดเป็นคนคิดเห็นจึงเจรจา 
          แม้นใครรักรักมั่งชังชังตอบ   ให้รอบคอบคิดอ่านนะหลานนา 
          รู้สิ่งไรไม่สู้รู้วิชา   รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี

เกริ่นนำ   
    เรื่องพระอภัยมณี ของท่านสุนทรภู่ ตอนสุดสาครจะเป็นตอนที่ได้รับความนิยมมากโดยเฉพาะเด็กๆ จะชอบมาก เพราะมีอิทธฤทธิ์อภินิหาร ต้องสู้กับเหล่าผีดิบ ชีเปลือย ผีเสื้อยักษ์ โดยมีพาหนะคู่ใจเป็นม้านิลมังกร มีเขี้ยวเป็นเพชร เกล็ดเป็นนิล ลิ้นเป็นปาน เดินทางได้ทั้งบนบกบนน้ำ รวดเร็วปานเหาะ พอจะมาเขียนแต่งเดิมเป็นนิยายเสียวคงต้องปรับแก้หลายจุดแต่ให้คงอยู่ในบทประพันธ์เดิมไม่ให้เปลี่ยนเนื้อเรื่องไปมาก
   สุดสาคร นับเป็นเด็กมหัศจรรย์ของโลกทีเดียว คือสุดสาครเป็นลูกผสมระหว่างคนกับเงือก
        มีความหัศจรรย์ตั้งแต่แรกเกิด เพราะเมื่อเกิดมาก็มีร่างกายแบบมนุษย์ รวมถึงระบบการหายใจก็เป็นแบบมนุษย์ไม่มีเหงือกให้หายใจในน้ำแบบเดียวกับปลาหรือนางเงือก จึงจำเป็นต้องฝากให้ฤาษีเลี้ยงแต่จะให้มากินนมแม่วันละสามเวลาไม่สามารถอยู่กับแม่ได้ทั้งวัน
        สุดสาครตอนเกิดมาก็คลานได้เลยโดยพอเกิดก็คลานไปกินนมแม่(ตามท้องเรื่อง)
        เมื่ออยู่กับฤาษี ความที่ฤาษีก็ไม่ถนัดที่จะเลี้ยงเด็กด้วยตัวเองก็ไม่เคยมีลูกต้องบำเพ็ญฌาณภาวนาจึงยุ่งยากที่จะเลี้ยงเด็ก หรือเสกหรือให้กินอะไรหรือเป็นธรรมชาติของเด็กพันธ์ผสมอย่างไรไม่ทราบ พอสุดสาครอายุได้สิบเดือนก็เหมือนเด็กอายุ 10 ปีแล้ว สามารถไปวิ่งเล่นกระโดดขึ้นขี่ควายได้
        ยอมรับว่าผู้เขียน(ตัวผมเอง) ก็จินตนาการไปไม่ถูกเหมือนกันว่าที่ว่าเหมือนเด็ก 10 ปีทั้งๆที่อายุแค่ 10 เดือนคือตรงไหน จะเป็นที่บางส่วน หรือจะหมายถึงไอคิวมันสมอง เพราะสุดสาครคงพูดได้แล้วมีพัฒนาการที่เร็วมาก หากเป็นปัจจุบันสุดสาครถูกจับไปวัดไอคิว เชื่อว่าทั้งโลกต้องตกใจ ว่าเป็นเด็กที่มีไอคิวสูงที่สุดในโลกเลยก็ว่าได้ เป็นเด็กมหัศจรรย์ของโลก
         พออายุได้ 3 ขวบกว่าสุดสาครก็ไปจับม้านิลมังกรซึ่งเป็นสัตว์ดุร้ายกินคนและพืขผักเป็นอาหารได้ และขออำลาฤาษีไปตามหาพ่อคือพระอภัยมณีแล้ว โดยฤาษีมอบปิ่นของพระอภัยให้ไปเผื่อหาเจอจะได้จำกันได้ โดยฤาษียังสอนมนต์คาถาให้สุดสาครมากมาย และมอบไม้เท้าวิเศษให้สุดสาครออกไปผจญภัยในวัยเพียง 3 ขวบยังไม่ถึง 4 ขวบเลย(ยังดูดนมแม่อยู่เลย) เหลือเชื่อจริงๆ
พอผู้เขียนคิดจะนำเรื่องนี้มาพล็อตใหม่อาจเปลี่ยนเนื้อเรื่องหลายจุด แต่จะพยายามคงเนื้อเรื่องมากที่สุด
         จึงอยากขอความเห็นของผู้อ่านดูหากมีไอเดียใดเพิ่มเติม แต่อยากให้คงเนื้อเรื่องในวรรณคดีให้มากที่สุดเช่นกัน

areja

ท่านสุนทรภู่ ท่านเป็นกวีเป็นปราชญ์ ที่ชอบดื่มจนบางครั้งคงดื่มจัด แล้วสำนวนกลอนกำลัง
คล่องคอลื่นไหล ก็จดๆเขียนๆ แต่จะว่าไปคงไม่ดื่มตลอดเวลาไม่เช่นนั้นคงไม่เจียรไนงานออกมา
ได้วิจิตรบรรจง ยุคทองวรรณกรรมรัตนโกสินทร์จริงๆยุคท่าน มีนิยายพื้นบ้านหลายต่หลายเรื่องเกิดยุคนั้น

แต่แปลกตรงที่เป็นแนวพื้นบ้านจักรๆวงค์ๆ ยักษ์ นาค ครุฑ เงือก แต่ ม้านิลมังกรนี้แกไปเห็น มังกรหรือ
กิเลนจีนมาแน่ ช่วงนั้นวัดวาจีนมีปีเซี่ย คงเอามาปรับเป็นม้าแทนที่จะเป็นมังกร ฮ้าฮ่า แว่นก็ว่าไปเรื่อย
ตามความคิดว่า นะคะอย่าเอาอะไรกับ แว่นเด้อแค่ร่วมสนุกคิดเล่นตาม แต่สุดสาครคงเป็นชนิดเด็กฉลาด
และซนมาก

การตอบ รีพลายอย่าง พอเหมาะพอควรถ้าเจ้าของกระทู้แจ้งมา จะพิจารณา เป็นรายกรณี

ถ้าตอบ เช่น zzzzddd xxxx2222 อิอิ,ลุ้นๆ,555, ดีดี,ดี, ต่อ,ติดตาม,ty,thx,thx kub (Thx ขี้หมาThanx พิมพ์ไม่ถูก ห้ามใช้ทุกกระดานในเวป)
,ใจจร้า,ใจครับ,แจ่ม,เยี่ยม,สนุกดี,สุดยอด,อ่านต่อ,Good (เฉยๆ)
emo  เปล่าๆ รีพลายตอบซั่วๆ ตอบแล้ว mod ไม่เข้าใจ มักง่ายต่างๆ
จะโดนแบนทันที แบนครั้งแรก 6 เดือน คราต่อไป
แบนยาวขึ้น แล้วจะหายเมื่อไม่ปรับปรุง

และ ตอบซ้ำมาหลาย ดอกใน กระทู้เดียวกัน หรือ กด อ้างอิงของไรต์มา อาจโดนพักใช้ได้ทันทีเหมือนกัน เมื่อคุณได้โพสต์แล้ว
มันคิดเป็นอย่างอื่นไม่ได้นอกจากปั้มกระทู้ หรือเโชว์เกรียน ระวังหน่อยถ้าถูก pm เตือนแล้วครั้งต่อไปจะแบน รู้ไหม?
,

ผลงานที่ สมาชิกอุตสาห์นำมาลง ไม่ว่าจะเขียนเอง หรือขอมาลงล้วนได้มาด้วยการสละเวลา
            ถ้าจะตอบมามักง่ายก็ อย่าใช้ห้องนี้ เสพผลงานเลยไปหาเสพที่ใดแล้ว รีพลายตอบ นั้นได้ ก็ไป
            อย่าทะลึ่งมา เปรี้ยว มา เกรียน ลอง  สด ,เก๋า อย่าเลย จะเสียน้ำใจเสียความรู้สึกเปล่าๆ
            เพราะถึงคุณมี 100 ยูส 1000 ชื่อ ถ้ารีพลายผิดกฏ-กติกากระดานนี้ ฉัน ก็จะแบนหมด

...................................................................

ถ้าถูกแปะเตือนที่ โพสต์หรือกระทู้คุณ และส่งไปที่ pm คุณ จงรีบปรับปรุงรีพลายซะ เพราะอาจโดนแบนทันที 6 เดือน
เหมือนโทษ ป้วนเกรียนอื่นๆ....

กฎที่วางนี่ไม่ได้เขียนเอา ฮา เนอะ แบนจริงใครอยู่นานแล้วคงรู้จัก แว่น ดี..คิดว่า ฉัน
แบนจริงหรือเตือนเอาสนุกเล่นๆ..อย่าๆลอง เดี๋ยวจะเสียความรู้สึกด้วยรีพลายคุณเอง
ทำตามเงื่อนไข ยากอะไร หรือ จะโชว์เกรียน..เตือน,ขอร้อง,ขอความร่วมมือ
แล้วเมื่อไม่รักษาสิทธิ์-ประโยชน์คุณเอง ก็แบนไปใช้เวปอื่น.
.

ขอบคุณมากครับ cobra

review1972

เห็นด้วยครับว่าให้คงเนื้อเรื่องเดิมเอาไว้ให้มากที่สุด แล้วค่อยเติมบทเสียว หน้าตา รูปร่างโดยเฉพาะตัวนางจะทำให้ยิ่งได้อารมณ์มากเลยครับ(เหมือนนิยายกำลังภายใน)ขอบคุณครับ

cobra

pinmonkey

เคยอ่านนักจิ้มรุ่นจิ๋ว ไม่รู้ว่าจะเป็นแนวอิงนิทานกลอนพื้นบ้านแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ ตัวเอกมีความสามารถของผู้ใหญ่ในร่างเด็ก อาจคล้าย ๆ สุดสาครนะครับ ส่วนที่โตเร็วนี่ผมคิดว่าน่าจะเป็นแนวคิดเหมือนเทวดา หรือ เงือกที่เป็นสัตว์วิเศษที่เรื่องจักรๆวงศ์ๆ ชอบใช้นะครับ แต่โตมาแล้วก็ได้สัดส่วนของอายุที่โตเลยนะครับ เท่าที่ดูหนังมา ด้วยความรู้น้อยจึงคิดช่วยได้แค่นี้ครับ หากไม่ได้เรื่องก็ขออภัยท่านมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

cobra

peerayut_air

สำหรับส่วนตัวผมคิดว่า สุดสาคร(ตอนเด็ก)ตัวละครหญิงตามเนื้อเรื่องในวรรณคดีถือว่ามีน้อย
แต่ถ้าเป็นสุดสาคร(ตอนโต) จะมีตัวละครหญิงมากกว่า และสามารถเพิ่มเติมเสริมแต่งได้โดยไม่ขัดแย้งกับเนื้อเรื่องเดิม
คล้ายกับแนวความคิดของเรื่อง น้องศรีธนญชัย ซึ่งเป็นตัวละครที่สร้างขึ้นใหม่ไม่ขัดแย้งกับเนื้อเรื่องในวรรณคดีเดิม

cobra

kaithai

แค่ "หนึ่ง" ความคิดเห็น ของ "ผู้อ่าน" สามารถ ให ้ "สิบ" ไอเดียกับ "ผู้แต่ง"
อย่าทิ้งให้ผู้แต่งคิดคนเดียว
แล้วผู้อ่านเก็บเกี่ยวแต่ความสุข

ขอบคุณมากครับ กล่าวได้ตรงใจผมมาก
cobra

gritkin

อยากให้อิงเนื้อหาเดิมไว้ให้มากที่สุดและเติมเรื่องเสียวๆเข้าไปน่ะครับ

cobra

smuity

เห็นด้วยกับหลายๆ ความเห็นที่ต้องการคงความเป็นเนื้อเรื่องเดิม โดยเพิ่มเติมฉากเข้าไปแทรกเป็นตอนๆ ที่อาจจะเสริมเข้ามา น่าจะได้อรรถรส และขอขอบคุณสำหรับความสนุกที่แบ่งปัน

cobra

peddo

ด้วยจินตนาการอันจำกัััดอาจจะแนะนำไม่ได้เท่าไหร่นะครับแต่คำว่า"ม้า" นี่น่าจะสร้างฉากเสียวได้ดีครับ อาจจะสอนลีลารักได้ดีกว่าที่สินสมุทรจะได้เรียนรู้ตอนเด็กๆซะอีก ขอบคุณครับ

cobra

hokhak

ผมว่า..เจ้าม้านิลมังกร ควรจะได้เอาสาวๆในเรื่องด้วยนะครับ
ตอบแทนความดีงามของมันบ้าง..หรือสัตว์ต่างๆในเรื่อง
เพราะเนื้อเรื่องก็ออกแนวพิศดารอยู่แล้ว
ทั้งภูติ ผี ปีศาจ ทั้งเงือก ทั้งยักษ์..ก็เป็นสัตว์ปะหลาดทั้งนั้น
ก็จะได้แนวเซ็กส์กับสัตว์เพิ่มด้วย ไม่ต้องจำเจแค่ มนุษย์อย่างเดียว

ขอยอมรับว่าผู้อ่านมึจินตนาการกว้างไหลกว่าผู้เขียนอีก (ผู้เขียนคิดไปไม่ถึง) cobra

shinosuke

น่าจะแต่งแบบจักรวาลคู่ขนาน มากกว่าอิงเนื้อเรื่องเดิมวรรณคดีเรื่องนี้มันระดับขึ้นหิ้ิ้งนะครับ  จะดีกว่านะครับ

จินตนาการแบบนี้ไม่ออกครับ หากเกิดไอเดียขึ้นจะแต่งมาให้อ่านครับ cobra

somc217

เกริ่นนำเรื่องได้น่าสนใจ ชวนให้ติดตามครับ
ขอบคุณมาก

cobra

nengax

ต้องติดตามครับ ว่านำวรรณคดีมาดัดแปลงแต่งเป็นเรื่องเสียวแล้วจะออกมาเป็นแบบไหน ขอบคุณครับ

hanabombam

สุดสาคร อย่าแพ้พี่สินสมุทรนะ ตอนนี้พี่สินนำไปหลายช่วงตัวแล้ว

penred

เห็นด้วยครับในการคงเนื้อเรื่องเดิมของวรรณคดีไว้ เพื่อให้ได้ศึกษาและติดตามความสนุกที่ท่านจะจินตนาการครับ