ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ครบรอบ 107 ปี ป. อินทรปาลิต

เริ่มโดย zeech, พฤษภาคม 12, 2017, 08:06:21 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

zeech

วันที่ 12 พฤษภาคม ครบรอบวันคล้ายวันเกิด 107 ปี ปรีชา อินทรปาลิต สุดยอดนักเขียน แนวหัสนิยาย ความบันเทิง
เจ้าของนามปากกา ป. อินทรปาลิต โดยมีผลงานที่สร้างชื่อเสียงเป็นที่รู้จัก คือ พล นิกร กิมหงวน ซึ่งถูกจัดเป็น
สุดยอดหนังสือที่ดีที่คนไทยควรอ่าน และถูกตีพิมพ์อย่างต่อเนื่องตั้งแต่ปี พ.ศ. 2482-2511 และมีมากกว่า 10,000 ตอน

ผมจำได้ว่า ตอนอ่านหนังสือชุดนี้ใหม่ๆ จะมีอาการเหมือนคนบ้า อยู่ดีๆก็หัวเราะขึ้นมาจนคนรอบข้างมองมาอย่างตกใจ

ใครต้องการทบทวนความจำ หรือยังไม่เคยอ่าน นี่เลย พล นิกร กิมหงวน 413 เล่ม

http://www.mediafire.com/file/5hjkz9d587dhvpd/พล+นิกร+กิมหงวน+413+เล่ม.rar

pljimmylq

ขอบคุณนะครับ
ผมเคยอ่านเมื่อนานมาละ ::Elder::
งานเขียนนี้ เป็นการสื่อความคิดของคนในยุคๆนั้นได้เป็นอย่างดี
อย่างหนังสือเล่มหนึ่ง(ใครเขียน+ชื่อหนังสือจำไม่ได้แล้ว) เกี่ยวกับว่าบอลไทยได้แชมป์โลก3สมัย +ได้เป็นเจ้าภาพด้วย
เหมือนนักเขียนอยากเขียนให้เป็นกระตุ้นให้เราตื่นตัวว่า เราอย่าหยุดนิ่งกับที่นะ เราต้องพัฒนาและรักษาระดับไว้ ::Glad::

neangt

เป็นนิายที่อ่านสนุกและทำให้เห็นการใช้ชีวิตในยุคนั้นได้ดี

kaithai

ผมเองมีอยู่แล้วน่าจะประมาณ 300 เล่ม
ขอสะสมเพิ่มส่วนที่ขาดไปนะครับ
ขอตรวจเปรียบเทียบก่อน
ขอบคุณมากครับ

นี่ที่มีอยู่แล้ว

zeech

อ้างจาก: kaithai เมื่อ พฤษภาคม 13, 2017, 08:37:07 ก่อนเที่ยง
ผมเองมีอยู่แล้วน่าจะประมาณ 300 เล่ม
ขอสะสมเพิ่มส่วนที่ขาดไปนะครับ
ขอตรวจเปรียบเทียบก่อน
ขอบคุณมากครับ

นี่ที่มีอยู่แล้ว

โอ้โห สมเป็นท่านไก่จริงๆ

joker socool

ว้าววว  คลังหนังสือ  ความฝันผมตอนเด็กๆคือมีห้องสมุดส่วนตัว  ยิ่งหนังสือเก่าๆยิ่งชอบ  ตอนนี้ไม่ต้องมีพื้นที่มากก็เก็บหนังสือเยอะๆได้แล้วแต่ก็ยังฝันอยากได้ห้องสมุดอยู่ดี...เพ้อไรฟะเนี่ย  ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับลิงค์คลังสมบัติล้ำค่าแบบนี้

ppsan

ชอบอ่านมาก โดยเฉพาะเสี่ยกิมหงวน มหาเศรษฐีอันดับ ๑ ของประเทศไทย
ขอบคุณครับ