ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

อนาคตในกำมือ ตอนที่ 1 การพบเจอกัน

เริ่มโดย wattana2015, พฤษภาคม 18, 2017, 10:09:33 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

wattana2015

อนาคตในกำมือ by wattana2015

ติ๊ต่างว่าคนนี้เป็นน้องเปรี้ยวก็แล้วกันครับ

อนาคตในกำมือ ตอนที่ 1  การพบเจอกัน

ผมนายปอน ลูกกำพร้าชีวิตเปื้อนฝุ่นเหมือนในละครน้ำเน่า  แต่นี่มันเป็นชีวิตจริงๆของผม มันเลยแทบหัวเราะไม่ออกอะไรมันจะโครตอาภัพมันทุกอย่างแบบนี้ชีวิตของผมนั้นลอยเคว้งมานานจนเหมือนไม่มีจุดหมายใดที่แน่นอนก้าวเดินไปข้างหน้าเรื่อยๆไปตามฟ้าหรือพูดง่ายๆก็คือเป็นพวกเจ้าไม่มีศาลนั่นแหละ

ผมมีนิสัยแปลกๆอยู่อย่างหนึ่งที่ชอบใช้เหรียญเป็นตัวตัดสินชะตาชีวิดเมื่อคิดอะไรไม่ออกก็อาศัยถามชะตาให้ฟ้าลิขิต ชีวิตมันก็มีแค่สองด้านเหมือนเหรียญนั้นแหละ  เหรียญบาทในกำมือพลิกขึ้นมาอยู่บนนิ้ออกหัวก็เดินไปต่อในเส้นทางเดิมจากเมื่อวานออกก้อยก็หยุดเริ่มต้นชีวิตในทางสายใหม่ไปเรื่อยๆไม่มีสิ่งใดผูกมัด 

ดีดเหรียญสีเงินขึ้นลอยคว้างในอากาศ  ให้เหรียญนั้นนำพาอนาคตที่จะตกลงในกำมือของผม...

ผมไม่ใช่คนดีเด่อะไรทำงานมันมาทุกชนิดทั้งดีและเลวรูปร่างหน้าตารึก็ไม่ได้ดีพอที่จะเป็นที่จดจำ  ของใครๆ  เป็นบุคคลที่แทบไม่มีตัวตนหลังจากใช้ชีวิตแบบแกนๆมาร่วมยี่สิบกว่าปีจนจบมหาลัย ผมเรียนรู้การเอาตัวรอดในสังคมและกลโกงต่างๆมากมายชีวิตที่ไม่มีคนประคับประคองใช้ชีวิตรอดไปวันๆผ่านไปแบบหัวหกก้นขวิดพ่อหรือแม่เท่าที่จำความได้ไม่เคยเห็นหน้าเพราะท่านตายไปตั้งแต่ผมเกิดใหม่ๆเพราะอุบัติเหตุทางรถยนต์โดยสารขณะกลับไปเยี่ยมบ้านตายายที่บ้านนอก

พ่อตายในที่เกิดเหตุส่วนแม่ก็จำได้ว่ายายเล่าให้ฟังว่าท่านเป็นอัมพาตช่วงล่างเป็นปีก่อนที่จะเสียไปหลังจากนั้นช่วงแรกของชีวิตหกปีแรกอาศัยอยู่กับตายายที่บ้านนอกตายายก็ป่วยกระเสาะกระแสะทั้งคู่จนทำงานไม่ไหวก่อนท่านเสียก็ได้นำผมมาฝากเป็นลูกศิษย์วัดอยู่ก้นกุฏิในกรุงเทพฯแห่งหนึ่ง  อาศัยข้าวก้นบาตรหลวงตาจนโตมาแต่ก็ไม่ลำบากนักถ้าเทียบกับเด็กกำพร้าคนอื่นๆที่มีชะตาเดียวกัน

อาศัยว่าผมนั้นอยู่ในวัดตั้งแต่เล็กๆมาและไม่ดื้อไม่ซนกับหลวงตาและพระในวัดเลยเป็นที่โปรดปรานให้รับใช้ใกล้ชิดกับท่านทั้งหลายโตมาเลยไม่ลำบากนักผมนั้นพึ่งออกมาอยู่เพียงลำพังภายนอกเมื่อราวๆย่างอายุ 18 ปี  เพื่อไม่ให้เป็นภาระกับหลวงตาและบรรดาพระสงฆ์ที่ท่านช่วยเลี้ยงดูมา  อีกประการผมนั้นอยากลองใช้ชีวิตด้วยตัวเองดูว่าจะพึ่งตัวเองโดยไม่เป็นภาระของใครได้เท่าไหน

ผมที่ตัวคนเดียวไม่มีญาติพี่น้องที่ไหนกำลังเริ่มชีวิตใหม่ของตัวเองมาได้  นี่ก็ย่างเข้าปีที่ 5 เข้าไปแล้ว  หัวหกก้นขวิดในโลกภายนอกแน่นอนว่าไม่ใช่ของง่ายจึงต้องผ่านประสบการณ์ชีวิตมาแทบทุกรูปแบบทั้งด้านมืดและด้านสว่าง  ช่วงที่ช็อตหมุนเงินไม่ทันมีแอบเป็นเด็กส่งขนมด้วยพักใหญ่  ไอ้ขนมที่ว่านีไม่ใช่ของที่เด็กทั่วไปนั้นซื้อกินกันดาดดื่นหรอก แต่ทว่ามันเป็นศัพท์ที่เรียกกันหมู่คนขายยานรกนั่นแหละ

คืนหนึ่งผมเดินไปส่งยาให้ลูกค้าที่ผับแห่งหนึ่งที่นักท่องราตรีนิยมกันมาเที่ยวกันแบบหนาแน่นควั่กไขว่  ผมก็เจอเข้ากับสาวน้อยนางหนึ่งที่หน้าตาสดใสมากับผมดัดลอนทรงเฉี่ยวเด่นสะดุดตา  ผมยอมรับว่าสนใจในตัวเธอนั้นตั้งแต่แรกเห็น  ผมจึงแอบตามมองเธอตลอดเวลา  เธอน่าอยู่ในวัยนักศึกษาที่กำลังหาเงินไปเป็นค่าเทอมอยู่  เธอมากับผู้ชายคนหนึ่งท่าทางมีเงินหนักพอที่จะช่วยแก้ปัญหาที่เธอกำลังประสบอยู่ได้  แต่ผมดูท่าทางเธอแล้วไม่ธรรมดาเหมือนกับเธอมารอจับเหยื่อกระเป๋าหนักซะมากกว่าที่จะเต็มใจขายบริการ

ผมให้เธอมาอยู่ด้วยเพราะชอบที่เธอเป็นคนที่สู้ชีวิตเหมือนๆกัน  และผมเองก็พอจะมีทางหาเงินได้ มากกว่าเธอที่เป็นผู้หญิงสาวตัวเล็กๆ  ผมให้เธอสมัครลงเรียนหนังสือภาคค่ำ  ค่าเทอมและค่ากินอยู่ผมช่วยออกให้ทุกอย่าง  แน่นอนว่าเธอนั้นต้องทำงานผิดกฎหมายไปกับผมด้วยการรับเป็นเด็กส่งขนมหรือเดินยาในบางโอกาส  แต่ผมก็ไม่ให้เธอทำบ่อยนักเพราะยังห่วงอนาคตของเธอที่ยังพอมีโอกาสหลุดพ้นจากวงจรอุบาทว์นี้ในวันข้างหน้าแม้กระทั่งผมเองก็ด้วย  รับทำแต่ไม่ตลอดเฉพาะตอนที่ขัดสนเรื่องเงินเท่านั้น เธอนั้นก็ยินดีมาอยู่กับผมอย่างไม่ขัดข้องใดๆ  เพราะเธอไม่ต้องลำบากระหกระเหินเร่ร่อนเหมือนที่เป็นมา และแล้วผมกับเธอก็เริ่มต้นชีวิตคู่ของเราตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

ผมเองนั้นเรียนจบแล้วจากรามคำแหงเลยสมัครเข้าทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่งย่านสีลม  กลางวันก็เป็นพนักงานออฟฟิศธรรมดาทั่วไปเหมือนคนอื่นทั่วๆไปเขานั่นแหละ  ห้องพักก็กว้างกว่ารังหนูไม่เท่าไรแต่ก็ยังดีกว่าไม่มีที่ซุกหัวนอน  จะเอาอะไรมากกับสถานะภาพพนักงานบริษัทตัวต๊อกกระต๋อยเล็กๆคนหนึ่งชีวิตได้เท่านี้ก็ดีถมไปแล้ว... 

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

larvi

kopXIIII

แนวคนสู้ชีวิต ไม่ค่อยได้เห็นแนวนี้บ่อยนัก
อนาคตมักจะเกิดขึ้นหลังจากปัจจุบันเสมอ
รอลุ้นตอนต่อไปว่าตัวเอกจะไปแนวทางไหนนะครับ

hunterkung

dwarf

ขอบคุณครับ...หนังชีวิต..มีคละเคล้าปะปนกันไป ..ดีบ้าง เลวบ้าง

nitty46

koboy

เปิดตัวด้วยชีวิตที่เปื้อนฝุ่น น่าติดตามครับ

cd13579

ใครหื้อใครซ่า ข้าแบนเรียบ

akerue

johnyred59

จั่วหัวขึ้นมาก็รู้เลยว่า ประสบการณ์ชีวิตล้วนๆ ต้องติดต่ออย่างใกล้ชิดแล้ว

romio7

P Eet ✦Diamond✦

Dearest writer,

Wow... you certainly are busy... keep pumping out more stories then we know what to do with. 
I was intrigue by the name of your story อนาคตในกำมือ ... sounds so nice... maybe will be a lot of drama.
But when I saw that the main character is NOT really kosher ... I would have to fold this for now.
Story with people using recreational drugs & selling ... is just not my cup of tea.  Also, it might lead to violence.. E..E.. I like to read erotic NOT just sex & gore !!!  But I still loveeeee other works of yours OK?
Joob Joob !!
Disclaimer: The view and opinion expressed on this website are solely those of my very own. It is solely for the purpose of entertainment and has NO meaningful value of any kind. They DO NOT necessarily represent those of the majority of READERS & WRITERS of this website staff, and/or any/all contributors to this site.

ஜ۩۞۩ஜ THANK YOU ஜ۩۞۩ஜ 

❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀

DIAMONDS ARE FOREVER !!!

..... (¯`v´¯)♥
   .......•.¸.•´
   ....¸.•´
   ... (
   ☻/
   /▌♥♥
   / \ ♥♥

air111fox