ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

มีเรื่องอยากระบาย หรือขอคำปรึกษาเล็กน้อยครับ

เริ่มโดย DR.MAN, มิถุนายน 26, 2017, 11:42:00 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

DR.MAN

คือว่า...ผมแอบชอบเพื่อนตัวเอง ครับ....
ผมกับเค้ารู้จักกันมา 7-8 ปี รู้จักกันเพราะเรียนคณะเดียวกันครับ ตอนเรียนก็ไม่ได้สนิทกันเท่าไร แล้วไม่รู้ผีห่าซาตานตนไหนดลบันดาลให้ผมกับเค้า จับฉลากมาทำงานใช้ทุนโรงพยาบาลเดียวกัน
ตอนแรกที่มาทำงานผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไรกับเค้าเป็นพิเศษ ออกแนวรำคาญด้วยซ้ำ แต่สองเดือนที่ผ่านมานี้ ผมดันก้าวข้ามเส้นของคำว่าเพื่อน ผมกลับรู้สึกว่าผู้หญิงคนนี้น่ารักจัง อยากจะเป็นคนคอยดูแลเค้า
สองเดือนที่ผ่านมานี้ วันไหนที่เค้าอยู่เวรดึก ผมจะอยู่เป็นเพื่อน โดยอ้างว่ามาตากแอร์เล่น ไม่อยากกลับห้อง ทั้งๆที่เมื่อก่อนผมไม่เคยมาอยู่เลย
อาทิตย์ที่แล้วก็วันเกิดเค้า ผมก็เล่นกีตาร์ร้องเพลง "เป็นทุกอย่าง" อัดวีดีโอแทนคำอวยพรวันเกิด รวมทั้งแอบจัดงานวันเกิดเซอไพรซ์ให้เค้า
แต่แล้ว...ผมเหลือเวลาอยู่กับเค้าเพียงอีกแค่สองวันครับ เพราะผมลาออกจากราชการ เพื่อไปเรียนต่อ...ผมไม่รู้จะจัดการกับความรู้สึกแบบนี้ยังไงดีครับ
ผมอยากสารภาพกับเค้า แต่อีกใจหนึ่งก็กลัวเสียความเป็นเพื่อนที่มีมานานครับ
ขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาถึงตรงนี้ครับ ผมไม่รู้จะระบายกับใครจริงๆ
และถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมอยากขอคำปรึกษาเพื่อนๆสมาชิก
1. คิดว่าเค้ารู้ตัวหรือยังครับว่าผมรู้สึกยังไง
2. ผมควรสารภาพรักกับเค้ามั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
ปล.เหตุการณ์นี้น่าจะไปโผล่ในนิยายของผมสักตอนแหงๆ

พัดลม

อุต้ะ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว
จะแยกจากกันก็ให้รู้เรื่องกันไปเลย
เพราะ จะห่างหายกันไปอีกเป็นปี
ไม่งั้นก็จะคาใจ ข้างในลึกๆ  ::HeyHey::
กฏ-กติกา เงื่อนไขข้อปฏิบัติหลักๆเวป xonly
1.ห้าม emo เปล่า, ไม่เป็นคำ   do not use emoji only - Banned
2.ห้ามตอบเฉพาะคำย่อในเวปนี้ disallow short massage like lol thx ty omb omg etc. - Banned
3.ตอบ 3 คำไม่ใช่ 3 พยางค์ ๆๆๆๆๆ ไม่นับเป็นคำ if you comment less then 3 words as 'thank,wow,good,like,love' - Banned

4.ตอบมักง่าย ไม่ว่าจะยาวแค่ไหนก็โดนแบน

pamaaeng

1. ผู้หญิงมี sense รับรู้เรื่องนี้เร็ว คิดว่า น่าจะรู้ๆ อยู่
2. ทำแล้วผิดหวัง ดีกว่า ผิดหวังที่ไม่ได้ทำ
แต่ก่อนอื่น ถามใจตัวเองก่อนว่า ที่รู้สึกเนี่ย มันใช่ หรือปล่าว??

HypN♥s

อ้างจาก: pamaaeng เมื่อ มิถุนายน 26, 2017, 12:40:05 หลังเที่ยง
1. ผู้หญิงมี sense รับรู้เรื่องนี้เร็ว คิดว่า น่าจะรู้ๆ อยู่
2. ทำแล้วผิดหวัง ดีกว่า ผิดหวังที่ไม่ได้ทำ
แต่ก่อนอื่น ถามใจตัวเองก่อนว่า ที่รู้สึกเนี่ย มันใช่ หรือปล่าว??
ฟังไว้...ป๋าชาติมาตอบเองเพราะประสบการณ์เยอะ  ::Ahh::
มาเรียนต่อก็รักกันได้นี่ครับ อยู่ประเทศเดียวกันแท้ๆ เรียนจบแล้วแต่งเลยหรื่อรักแท้กลัวแห้วก็แต่งเลย แล้วค่อยไปเรียนต่อ

อีกอย่างก็คือ...มาเรียนอาจจะเจอสาวๆอีกเยอะ อาจจะลืมของเก่าก็ได้ เพราะนั่นมันของตายไม่มีทางเลือก ดูไปดูมา สวยก็ได้วะ  ::Cheeky::

popy009

บอกให้รู้ไปเลยครับ จะได้ไม่ติดค้างในใจ. สมหวังหรือผิดหวังให้ชัดเจนไปเลย

mrgreen

1.คิดว่าน่าจะรู้
2.เรียนให้จบก่อนถ้าความรู้สึกยังเหมือนเดิมค่อยสารภาพ
จัดการสองอย่างพร้อมกันลำบากจะทำให้รักษามิตรภาพให้ยืนยาวไม่ได้จะรู้สึกเสียใจในภายหลัง

2kidding

blackjack

::Glad:: บอกไปเลยครับ คุณสองคนอาจเป็นคู่กันก็ได้ไม่งั้นไม่ได้ติดกันมาขนาดนี้หรอก และอีกอย่างผู้หญิงเขาน่าจะรู้แล้วด้วยว่าคุณชอบเขา ไม่เสียหายหรอกครับการที่คนคนหนึ่งจะรักใครหรือชอบใครมันเป็นเรื่องดีเสียมากกว่า และเราก็ได้ทำตามความรู้สึกเราด้วย  กลัวไร สู้ๆ

pljimmylq

เป็นผม ผมจะเลือกที่จะบอกออกไป
ส่วนคำตอบก็เลือกที่จะยอมรับมัน
#มีโอกาสดีกว่าไม่มีนะ

พัดลม

อ้างจาก: pljimmylq เมื่อ มิถุนายน 26, 2017, 10:34:42 หลังเที่ยง
เป็นผม ผมจะเลือกที่จะบอกออกไป
ส่วนคำตอบก็เลือกที่จะยอมรับมัน
#มีโอกาสดีกว่าไม่มีนะ
+1 นะ
มันขึ้นอยู่กับวาสนา
แต่ถ้าไม่บอกก็ต้องมาเสียดาย
ทำอะไรก็ทำไปเลยครับ ไม่ใช่เรื่องเสียหาย
แค่ไม่ให้ติดข้างคาอยู่ในใจ "รู้งี้" จะดีกว่า  ::HeyHey::
กฏ-กติกา เงื่อนไขข้อปฏิบัติหลักๆเวป xonly
1.ห้าม emo เปล่า, ไม่เป็นคำ   do not use emoji only - Banned
2.ห้ามตอบเฉพาะคำย่อในเวปนี้ disallow short massage like lol thx ty omb omg etc. - Banned
3.ตอบ 3 คำไม่ใช่ 3 พยางค์ ๆๆๆๆๆ ไม่นับเป็นคำ if you comment less then 3 words as 'thank,wow,good,like,love' - Banned

4.ตอบมักง่าย ไม่ว่าจะยาวแค่ไหนก็โดนแบน

strikef.

1.น่าจะรู้นะครับ
2.เป็นผม ถ้ามั่นใจก็บอกเลยนะครับ มีหลายตัวอย่างเลยนะครับ ที่ผู้หญิงถามกลับมาว่ามาบอกอะไรตอนนี้ ซึ่งถ้าสถานการณ์ออกมาเป็นแบบนั้น คุณคงเจ็บมาก (ช้ำมากจริงๆ ครับ)

วิธีรักษาความสัมพันธ์ระหว่างเพื่อนมันไม่ยากหรอกครับ จริงใจในความเป็นเพื่อนทุกคนรับรู้ได้

P Eet ✦Diamond✦

Most times the first step of love is usually comes from deep abiding friendship ...
The best of friends usually makes the best of life partner ...

Also ... if what you feel is truly deeply madly ... then YOU will not be broken of that relationship ...
There is very little difference between a deep loving friendship & a deep loving partnership ...

It's how you treat & treasure her friendship ...
If she said NO to move the relationship up  ... will you be able to accept it ? 
That is the question you have to ask yourself before you do anything else ...

KK... why are we answering these so seriously ... ???
He did say ... he will use it in his NEXT novel .... 55555
This is NOT the real deal here ... he just want to get some materials for his plot ... E...E..

Disclaimer: The view and opinion expressed on this website are solely those of my very own. It is solely for the purpose of entertainment and has NO meaningful value of any kind. They DO NOT necessarily represent those of the majority of READERS & WRITERS of this website staff, and/or any/all contributors to this site.

ஜ۩۞۩ஜ THANK YOU ஜ۩۞۩ஜ 

❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀❀

DIAMONDS ARE FOREVER !!!

..... (¯`v´¯)♥
   .......•.¸.•´
   ....¸.•´
   ... (
   ☻/
   /▌♥♥
   / \ ♥♥

joker socool

เป็นความสุขเล็กๆที่ได้พบหน้า  จริงๆถ้าจะสานต่อก็ต้องพัฒนาความสัมพันธ์ครับ  เพราะยังไงเราก็ยังติดต่อเขาได้อยู่ไม่ใช่ว่าบอกไปแล้วแต่ไม่ได้ทำงานด้วยกันก็ติดต่อกันไม่ได้เพราะงั้นบอกเขาไปเถอะครับ  ไม่แน่ว่าเขาอาจจะคิดเหมือนเราก็ได้แค่รอให้เราพูดก่อนเท่านั้นเอง

kaithai

คำถาม ...ผมแอบชอบเพื่อนตัวเอง ครับ....  จะทำอย่างไร

นี่ไม่ใช่คำตอบ  แต่มันคือสิ่งที่อาจเกิดขึ้น

ถ้าเราชอบเค้ามากพอ และ ความชอบนั้นทำให้เรากล้าที่จะบอกรัก มากกว่ากลัวที่จะโดนปฏิเสธหรือความสัมพันธ์ที่อาจจะเปลี่ยนไป เราก็จะบอกออกไป เพราะถ้าไม่บอก เราจะอึดอัดมาก และเราจะเสียดายโอกาสที่อาจจะได้พัฒนาความสัมพันธ์

ถ้าชอบ แต่ยังไม่มากพอที่จะบอกรักออกไป ขอให้เก็บไว้ก่อน เวลาจะทำให้เราเห็นตัวตนของเค้ามากขึ้น นานๆไป บางทีความรู้สึกชอบแบบนั้นก็จะหายไปเอง รู้สึกได้แค่เพื่อนจริงๆ เพราะ เรารู้จักตัวตนของอีกฝ่ายดีแล้ว แล้วพบว่า มันไม่ใช่ หรือบางทีเค้าดันไปมีแฟน อันนี้ เราตัดใจได้ง่ายๆเลย แล้วมองเค้าเป็นเพื่อนไปเลย แล้วก็อยากเห็นเค้ามีความสุขกับแฟนด้วย

อีกเหตุการที่อาจเกิด อาจเสียเพื่อน หรือไม่เสีย

เราบอกรักไป เราโดนตัดเพื่อนไปเลย แต่สองปีถัดมา เค้าก็กลับมาคบกับเราในฐานะเพื่อนสนิทเหมือนเดิม
เหตุผลที่เค้าจากเราไป เพราะ เค้าให้ในสิ่งที่เราต้องการไม่ได้ คือ ความรักแบบหนุ่มสาว เค้าทำตัวไม่ถูก เค้าก็ตัดความสัมพันธ์กับเรา
และเหตุผลที่เค้ากลับมาในฐานะเพื่อนอีกครั้ง เพราะ เค้ามองว่าเราคือเพื่อนที่ดี ยังอยากมีเราอยู่ในชีวิตเค้า ส่วนเราตัดใจได้แล้ว ก็คบเค้าแบบเพื่อนได้อย่างสนิทใจ
สุดท้ายเราก็ไม่ได้เสียเค้าไปจริงๆ เพียงแต่มันต้องใช้เวลาในการที่จะให้เค้าได้ปรับอารมณ์ และเราก็ต้องใช้เวลาในการตัดใจและมองไปข้างหน้า

เราบอกรักไป เค้าปฏิเสธ แต่เราไม่ได้เสียเพื่อนไป เค้าก็ยังคงเป็นเพื่อนกับเราเหมือนเดิม อันนี้ไม่รู้ว่าโชคดีหรือไม่ดี
เพราะ ถ้าใกล้กัน เราจะตัดใจได้ยังไง เราเลยต้องเฟดตัวเองออกมา แต่เราไม่ตัดเพื่อนนะ แต่ มันทรมานมาก
เราแค่ลดการติดต่อและการกระทำที่มันมากกว่าเพื่อนต่อเค้าลงไปเพื่อไม่ให้ความหวังตัวเอง ไม่คิดเข้าข้างตัวเอง มองทุกอย่างด้วยใจเป็นกลาง เท่านั้นเอง เราขอเวลามายอมรับความจริง และตัดใจ พอเวลาผ่านไป เราเชื่อว่า เราจะสามารถเป็นเพื่อนที่ดีกับเค้าได้อย่างบริสุทธิ์ใจ แต่ขอตัวไปทำใจก่อน

trigun147

ถ้าคุณบอกคุณจะมีโอกาส 50-50 แต่ถ้าคุณไม่บอกโอกาสคุณจะเป็นศูนย์

ปล.แต่คุณต้องยอมรับให้ได้ด้วยหากผลลัพธิ์ออกมาไม่ได้ดังหวัง