ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

มีเรื่องอยากระบาย หรือขอคำปรึกษาเล็กน้อยครับ

เริ่มโดย DR.MAN, มิถุนายน 26, 2017, 11:42:00 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

someday

เออ ตกลงคบกันมานาน ไม่รู้เลยรึคับว่าเขาคิด เขารู้สึกยังงัยกับคุณ เรื่องคุณมีใจให้เขา ผมว่าเขารู้นะ เวลาอยู่ด้วยกันเขาแสดงออกยังงัยบ้าง ถ้าเขาไม่มีใจเลย ถ้าคุณยังทำงานด้วยกัน ผมว่าอย่าบอกดีกว่า แต่นี่คุณกำลังจะไปเรียนต่อ เอาเลยคับ ไม่มีอะไรจะเสีย แต่งงที่ทำไมต้องถาม รึไม่เคยมีประสบการณ์ จริงๆแล้วแค่มองก็รู้แล้วนะ

nato87

ผู้หญิงมีเซ้นต์เรื่องนี้นะครับ พวกเธอรับรู้ด้วยสัญชาตญาณว่าคุณกำลังคิดเกินกว่าคำว่าเพื่อน เพียงแต่เธอยังสงวนท่าที เพื่อรอความชัดเจนจากคุณ

ผมแนะนำให้คุณบอกเธอไปครับ ผมเชื่อว่าเธอจะรับฟัง แต่เธอจะตอบรับหรือปฏิเสธ คุณต้องวัดดวงเอาแล้วล่ะ

ถ้าโชคดี นี่อาจเป็นจุดเริ่มต้นของเรื่องราวดี ๆ ของคุณและเธอก็ได้ แต่ถ้าไม่ อย่างน้อยคุณก็ได้พูดในสิ่งที่หัวใจต้องการไปแล้วไม่ใช่หรือ
ฝากติดตามเพจเฟสบุ๊คของผมด้วยนะครับ

https://web.facebook.com/Nato87.The.Storyteller

(จิ๋ว)

คำตอบจากปากผู้หญิง  จริงๆ

1.แน่นอน ตอบแทนเธอไม่ได้ ค่ะว่าเธอคนนั้นของคุณรู้สึกเช่นไรกับคุณ

2. อย่าคาดเดา ใจผู้หญิง  ให้สังเกตจากข้อเท็จจริง สังเกตพฤติกรรมเช่น
   - คุณอยู่เป็นเพื่อน  เธอมีอาการดีใจไหม ที่มีคุณอยู่ใกล้ๆ  ตาเธอเป็นประกายไหม  เธอคุยกับคุณอย่างสนุกสนาน เธอพูดอย่างสบายอกสบายใจไหม เธอมีท่าทีอึดอัดหรือเปล่า  เธอเล่นแต่โทรศัพท์ไหม  หรือเอาแต่พูดถึงคนอื่นหรือเปล่า  แล้วเก็บข้อมูลไว้
   - คุณอวยพรเธอด้วยเพลง เธอตอบว่าไง  เป็นคำพูดขอบคุณธรรมดา หรือ ดีใจจนออกนอกหน้า  ยิ้มกริ่มแก้มแทบปริ  เธอพูดถึงเพลงของคุณไหมลักษณะไหน

ที่ถาม ไม่ต้องการให้คุณตอบจิ๋วนะคะ  คุณต้องตอบตัวเอง  ซื่อสัตย์กับตัวเอง อย่าเข้าข้างตัวเอง  แล้วพิจารณาดูว่าเธอมีใจให้เกินเพื่อนไหม 

เกินเพื่อน  มันเป็นไงหล่ะ
เธอยิ้มให้ทุกครั้งที่เจอหน้า ด้วยตาที่เป็นประกาย
เธอเฝ้ารอเวลาที่จะเจอคุณ
เธออยากไปไหนมาไหนกับคุณ  อยากกินข้าวด้วย อยากอยู่ใกล้ๆ บ่อยๆ นานๆ  มากกว่าปรกติ หรือเปล่า
เธออยากทำโน่นทำนี่ให้คุณ เพื่อรอดูว่าคุณแสดงอาการว่า พอใจที่มีเธออยู่ด้วยบ้างไหม

จากประสบการณ์ 
พฤติกรรมของคน อาจบ่งชี้ถึงความรู้สึกข้างใน แต่บางคนเรียนรู้ที่จะปกปิดความรู้สึก จึงปรุงแต่งพฤติกรรมตนเองให้ผิดเพี้ยนไปจากความจริง
ดังนั้น จึงต้องใช้เวลาเข้ามาช่วยในการศึกษาพฤติกรรม

ถ้าไม่มีเวลา  ควรถามไปตรงๆ

ที่เกริ่นนำข้างบนคือ ถ้าเวลามันสั้น
คุณไม่ควรคาดเดาหรือคิดไปเอง
ว่าคุณจะได้รับคำตอบที่น่าพอใจ

คุณควรเผื่อใจสำหรับคำตอบแบบอื่นๆ
ด้วย

ที่พูดมาทั้งหมด เพื่อใช้ตอบคำถามของคุณที่ว่า
"ผมไม่รู้ว่าจะจัดการกับความรู้สึกแบบนี้ยังไงดี"
อย่างแรกคือ พิจารณาว่าความรู้สึกเป็นเช่นไร  เก็บข้อมูล เลือกวิธีที่เหมาะสม   ลงมือปฏิบัติ แล้วนำผลลัพธ์มาประเมิน พิจารณาสรุปผล   

ถ้าคุณจัดการความรู้สึกตัวเองได้ คุณจะตอบคำถามตัวเองได้ค่ะว่า คุณควรจะทำอย่างไรดี

เพื่อนๆข้างบนหลายท่านให้แนวคิดดีดีมาแล้ว นำมาปรับใช้ได้ค่ะ

ขอให้โชคดี และได้เรียนรู้

แต่จิ๋วขอเพิ่มเติมว่า
"ชีวิตคนเรามันสั้น เวลาที่มีล้วนอยู่บนความไม่แน่นอน  หากมีโอกาส จงคว้าไว้ เพราะไม่มีใครบอกได้ว่า จะมีโอกาสอีกไหม ซื่อสัตย์กับใจตัวเอง ดีกว่าเอาแต่เกรงใจ  จนไม่ได้ทำอะไรเลย และหมดโอกาสไปอย่างน่าเสียดาย"

อย่ากลัวความเจ็บ
เพราะเป็นสิ่งที่ทำให้รู้ว่า
เรายังเป็นคน ไม่ใช่สิ่งของ

ปล. สรุปสั้นๆ ผู้หญิงแม่มโคตรซับซ้อน เรื่องมาก ฟันธงอะไรไม่ได้หรอก ถ้าไม่ได้รู้จักกันจริงๆ  บางทีรู้จักกันแท้ๆ  ยังเปลี่ยนพฤติกรรมได้เลย   ไม่ว่าคุณจะตัดสินใจแบบไหน  ทำอะไร  หรือผลเป็นไง  ชาว xonly  พร้อมเคียงข้างเสมอ  สู้ๆ

========== ( ^-^ ) ติดตามผลงานย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะ ( ^-^ ) ==========
>>>>> รวมเรื่องเล่าของ จิ๋ว // พัดลมจิ๋ว <<<<<<<<    
====== ( ^-^ ) ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่มาให้กำลังใจค่ะ ( ^-^ ) ======

(อาจอย่า-ออดอ้อน.อาจอยู่-อย่างอยาก.อาจอย่าง-เอื้อนเอ่ย.อาจอยาก-แอบอิง.อาจแอบ-อำอดีต.อาจอ่าน-อ้างอวด.อาจอิอิ-อำอีก)
...ปริศนาอักษรจิ๋ว...