ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

สอบถามเทคนิด ขั้นตอน การทำ E-Book ครับ

เริ่มโดย GoDeRsOuL, สิงหาคม 11, 2017, 03:25:37 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GoDeRsOuL

มีโครงการจะทำ E-Book ในอนาคตอันใกล้นี้ครับ เมื่อ Skill ถึง
หากมีใครพอจะมีความรู้ ขั้นตอน เทคนิค รบกวนแชร์ไว้ให้ด้วยครับ
ผมมีศึกษาไว้บ้างแล้ว แต่ก็ถือว่าเป็นมือใหม่
รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

listen2me

เผยแพร่ใน issue คนน่าจะเข้าถึงง่ายดีนะครับ อีกอย่าง issue ใช้งานง่ายมาก (หรือเพราะผมถนัดหรือเปล่าก็ไม่รู้ 5555) จริงเผยแพร่ในหลายๆเว็ปก็ดีนะครับ (หากเป็นหนังสืออ่านฟรี) เพื่อเป็นอีกหนึ่งทางเลือก 5555

pamaaeng

ใช้ โปรแกรม adobe indesign ครับ

ทำเสร็จ ค่อย export อีกที
มีฟอร์แมทให้เลือกชนิดอีบุ๊คได้หลายรูปแบบ

GoDeRsOuL

อ้างจาก: listen2me เมื่อ สิงหาคม 11, 2017, 06:41:43 หลังเที่ยง
เผยแพร่ใน issue คนน่าจะเข้าถึงง่ายดีนะครับ อีกอย่าง issue ใช้งานง่ายมาก (หรือเพราะผมถนัดหรือเปล่าก็ไม่รู้ 5555) จริงเผยแพร่ในหลายๆเว็ปก็ดีนะครับ (หากเป็นหนังสืออ่านฟรี) เพื่อเป็นอีกหนึ่งทางเลือก 5555

ใช่ https://issuu.com/ รึเปล่าครับไม่คุ้นเลย แหะๆ

พัดลม

ถ้าจะออก ebook แล้วแต่ละเจ้าครับ มันจะมีสนับสนุนอยู่ 2 แบบหลักๆ pdf กับ epub
ถามป๋า นีโอ ได้ เพราะของป๋ามีทั้ง 2 แบบ ส่วนของ assasin008 มีแต่ที่เป็น pdf ครับ
กฏ-กติกา เงื่อนไขข้อปฏิบัติหลักๆเวป xonly
1.ห้าม emo เปล่า, ไม่เป็นคำ   do not use emoji only - Banned
2.ห้ามตอบเฉพาะคำย่อในเวปนี้ disallow short massage like lol thx ty omb omg etc. - Banned
3.ตอบ 3 คำไม่ใช่ 3 พยางค์ ๆๆๆๆๆ ไม่นับเป็นคำ if you comment less then 3 words as 'thank,wow,good,like,love' - Banned

4.ตอบมักง่าย ไม่ว่าจะยาวแค่ไหนก็โดนแบน

areja

อ้างจาก: pamaaeng เมื่อ สิงหาคม 11, 2017, 08:03:36 หลังเที่ยง
ใช้ โปรแกรม adobe indesign ครับ

ทำเสร็จ ค่อย export อีกที
มีฟอร์แมทให้เลือกชนิดอีบุ๊คได้หลายรูปแบบ

ป๊าดในเครื่องมีโปรแกรมนี้อยู่แฮะ ป๋าเดี๋ยวต้องลองๆบ้างหล่ะ เพื่อนสมัยเรียนที่สนิทอยากอ่านกัน แว่นก็ไม่รู้
จะแน่นำอย่างไรจะให้มาสมัครเวปที่ดูแลๆอยู่ ป๊าดเดี๋ยวเผลอมาทำผิดอะไร ต้องแบนเพื่อนเดี๋ยวจะเสียความรู้สึก
สู้ทำไปให้มันอ่าน สบายใจไปกว่าให้ชื่อเวปมาสมัคร ฮ้าฮ่าฮา..แต่เปิดเข้าไปคนไม่เป็นเลย โง่ มึนเลย
ไปไม่ถูกอีก ฮ้าฮ่า ไม่กล้ากดอะไรขยับอะไรเร้ยยยย ล้มซะบ้อแว่นเอ่ย..

แว่น ก็ไม่มีความรู้เรื่อง e-book เลยอยากทำ ทำอย่างไง ใช้โปรแล้วจะก๊อปใน w ไปว่างแล้วแก้ไข อะไรๆได้ไหม
อยากรู้ อยากทำ แต่ยังไม่รู้จะเริ่มแบบไหน เพราะ โปรแกรมพวกนี้ไม่เคยรู้และไม่ค่อยกล้าเตะต้องลองอะไรใหม่ๆนัก
สำหรับแว่น แต่อยากรูว์นะ ฮ้าฮ่าฮา คนโลเทคๆ..อิอิ

listen2me

อ้างจาก: GoDersoUL เมื่อ สิงหาคม 11, 2017, 08:09:48 หลังเที่ยง
อ้างจาก: listen2me เมื่อ สิงหาคม 11, 2017, 06:41:43 หลังเที่ยง

ใช่ https://issuu.com/ รึเปล่าครับไม่คุ้นเลย แหะๆ

ใช่ครับ
ทำใน indesign แล้ว export ออกมา เป็นไฟล์ pdf ครับ
แล้วก็เอาไฟล์ pdf ไปอัพโหลดลง ก็เสร็จเลยครับ

มันอาจจะยุ่งยากตรงขั้นตอนการทำใน indesign
แต่ก็ไม่ยากมากนะครับ มันเป็นโปรแกรมสำหรับทำหนังสือโดยเฉพาะ พอเราเริ่มจับทางถูกก็ง่ายแล้วอ่ะครับ

(อันนี้เท่าที่ผมทราบ และพอทำเป็นนะครับ) 55555

GoDeRsOuL

อ้างจาก: listen2me เมื่อ สิงหาคม 13, 2017, 07:22:16 หลังเที่ยง
อ้างจาก: GoDersoUL เมื่อ สิงหาคม 11, 2017, 08:09:48 หลังเที่ยง

ใช่ครับ
ทำใน indesign แล้ว export ออกมา เป็นไฟล์ pdf ครับ
แล้วก็เอาไฟล์ pdf ไปอัพโหลดลง ก็เสร็จเลยครับ

มันอาจจะยุ่งยากตรงขั้นตอนการทำใน indesign
แต่ก็ไม่ยากมากนะครับ มันเป็นโปรแกรมสำหรับทำหนังสือโดยเฉพาะ พอเราเริ่มจับทางถูกก็ง่ายแล้วอ่ะครับ

(อันนี้เท่าที่ผมทราบ และพอทำเป็นนะครับ) 55555

ขอบคุณมากครับ กำลังหัดๆ อยู่เลย

pamaaeng

เอาไว้ จะทำ คู่มือ ฉบับงูๆปลาๆ
สอนการใช้ indesign ในการทำ อีบุ๊ค ให้อ่านกัน

ตามไปโพสต์นี่ซิ..(แว่น) https://xonly8.com/index.php?topic=182157.0  ::DookDig::