ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

💖💖วิธีการซ่อนเนื้อหาในกระทู้ของเว็บบอร์ด💖💖

เริ่มโดย (จิ๋ว), มกราคม 02, 2020, 07:33:01 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

(จิ๋ว)

สวัสดีค่ะ สมาชิกที่น่ารักทุกท่าน

หลังจากเข้าไปดูมาแล้ว คุณพัดลมเคยทำกระทู้อธิบายการซ่อนไว้
แต่ว่า เนื่องจากเว็บฝากรูปถูกปิดไปเนื้อหาในกระทู้จึงไม่สมบูรณ์
อ่านรู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง แล้วจิ๋วก็ขี้เกียจตามว่า จะแก้รูปยังไง
งั้นเรามาเริ่มต้นใหม่กันดีกว่านะคะ

กฎการซ่อน โปรดอ่าน  ต้องอ่าน!!! และปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด 
กฎเหล่านี้มาจากกระทู้เดิม  >> https://xonly8.com/index.php?topic=165258.0
ปล. หากม๊อดท่านใดต้องการแก้ไข บอกจิ๋วได้นะคะ เดี๋ยวแก้ไขเพิ่มเติมให้ได้ค่ะ หรือท่านจะแก้ไขเองเลยก็ได้นะคะ

ห้องคลิป
1.ห้ามซ่อนเนื้อหาในการโพสต์ เช่น ห้ามซ่อนลิงค์, รูป หรือ ซ่อนหาเงิน (เงินนอกเวป ,ในเวป)
   ถ้าจะมีเป็นครั้งคราวในการปกปิดข้อความบางประการ และต้อง Pm ขออนุญาติ หรือ ปรึกษาผู้ดูแล..

2.อนุโลมให้ ซ่อนลิงค์งานดักปลิงได้ 1  คลิปในโพสต์ 1 หากลงเกิน 3  คลิปขึ้นไป (แต่ไม่เกิน 5คลิปต่อวัน)
   ซ่อนลิงค์คลิปได้ 1 คลิป ที่คิดว่าเด็ด ในแต่ละโพสต์นั้น (อนุมัติเพิ่มเติมให้เริ่มใช้การซ่อนคลิปได้ 25/6/2559 15:03 น.)

ห้องการ์ตูนแปล
ตั้งกระทู้ห้ามซ่อนข้อความเด็ดขาด เพราะทำให้เซิพเวอร์ทำงานหนักเกินความจำเป็น
สามารถซ่อนได้ เฉพาะงานที่แปลเองเท่านั้น 

ห้องเรื่องเสียว
1.การนำเรื่องประพันธ์มาลงในเวปฯ ไม่ว่าจะมีเป็นรูปหรือสถานที่ ถ้าจำเป็นต้อง ซ่อนส่วนนั้น หรือเนื้อหา
   สามารถขออนุญาต ซ่อนได้ให้ pm ขอเป็นครั้งคราวเป็นเรื่องๆ ตอนๆที่คิดว่าระเมิดผู้อื่น หรือ หน่วยงาน-สถานที่

2.แต่ถ้าเป็นงาน ก๊อปมาลงไม่อนุญาตให้ซ่อน เพราะไม่ใช่ผลงานตนเอง ถึงจะไปขอมาก็ตาม
   นอกจากถ้าจำเป็นต้องซ่อนข้อความหรือเนื้อหาส่วนนั้น สามารถขออนุญาตม๊อดประจำห้อง ให้ช่วยซ่อนได้
   โดยให้ pm ขอเป็นครั้งคราวเป็นเรื่องๆ เป็นตอนๆ ที่คิดว่าละเมิดผู้อื่น หรือ หน่วยงาน-สถานที่ ที่อาจนำความเดือดร้อนมาสู่เวปฯ

3.การนำเรื่องประพันธ์ของตนเองมาลงในเวปฯ ไม่ว่าจะมีเป็นรูปหรือสถานที่ ถ้าจำเป็นต้องซ่อนข้อความหรือเนื้อหาส่วนนั้น
   สำหรับไรต์เจ้าของงาน สามารถซ่อนได้ตามต้องการ แต่ไม่ควรเกิน 2 ใน 3 ของจำนวนผลงาน เพราะอาจทำให้คนเสพ
   ไม่ทราบว่าจะรีพลายอย่างไร ให้ซ่อนพอเหมาะสม
   คำแนะนำสำหรับนักเขียน หากต้องการซ่อน ให้ซ่อนส่วนที่เป็นฉาก XXX ไปเลยครับ จะได้ดูเหมือนเรื่องธรรมดา

ห้องหนังยาว 18+
   ยังอนุญาตให้ซ่อนลิ้งค์ ได้อยู่เพื่อเรียกรีพลายกำลังใจ รอจนกว่าจะมีผู้มีนํ้าใจมีจิตสำนึกในการตอบแบบเมื่อก่อน
   เมื่อผู้อ่านส่งข้อความตอบจึงจะเป็นการยกเลิกซ่อนข้อความ

ห้องมือใหม่หัดโพสต์ สามารถทดลองการซ่อนได้ อย่างอิสระ

ห้องอื่นๆ ที่ไม่มีประกาศไว้ ห้ามซ่อน โดยเด็ดขาด ::YarKK:: ::Evil:: 

วิธีการซ่อนเนื้อหาในกระทู้ของเว็บบอร์ด มีขั้นตอนดังนี้

การซ่อน มี 2 วิธี คือ
วิธีที่1 ใช้ปุ่ม  ซ่อนเนื้อหา
มีขั้นตอนดังนี้
1.1 เข้าไปในห้องท่านต้องการสร้างกระทูใหม่ แล้วเลือกปุ่มคำสั่ง เริ่มหัวข้อใหม่
1.2 จะปรากฎ หน้าจอสำหรับตั้งกระทู้ ให้พิพม์ข้อความ  เนื้อหา  หรือใส่ link
ใส่รูปตามปกติ
1.3 ดรากเม้าส์เลือกบริเวณที่ต้องการซ่อน เสร็จแล้วกดปุ่ม  ซ่อนเนื้อหา

1.4 จะปรากฎโค้ด คำสั่ง ไปคล่อมส่วนที่เลือกไว้
1.5 ตรวจความเรียบร้อยเสร็จแล้ว กดปุ่ม ตั้งกระทู้  ได้เลยค่ะ

วิธีนี้เหมาะกับการซ่อนเนื้อหาที่ไม่ยาวมากนัก เพราะดรากเม้าส์เลือกได้ไม่ยาก
แต่ถ้าต้องการซ่อนเนื้อหายาว ๆ หรือมีการซ่อนที่ละเอียด หลายจุด หลายช่วง หลายตอน แนะนำให้ใช้วิธีที่ 2 ก็จะสะดวกขึ้นนะคะ

วิธีที่2 พิมพ์ Code ลงไปให้ครอบคลุม สิ่งที่ต้องการจะซ่อน

ขั้นตอนจะเหมือน 1.1-1.5 นั่นแหละค่ะ เพียงแต่ เราคีย์โค้ดลงไปเองเลย ไม่ต้องกดปุ่ม

ยกตัวอย่างเช่น  รูปนี้
ปล. ต้องใช้เป็นรูปเพราะมันเป็นคำสั่ง น่ะค่ะ

กกกก กกกกกก
กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
กกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
กกกกกกกกกกกกกกกก   กกกกกกกกกกกกกก
กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก กกกกก
กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
กกกกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกก
กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
  กกกกกกกกกก
กกกกกกกกกกกกกก กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

วิธีการซ่อนหนัง >> ดูกระทู้นี้นะคะ https://xonly8.com/index.php?topic=166815.0

วิธีการตรวจสอบผลลัพธ์การโพส{ซ่อน ตอบจึงจะเห็น}

ทำได้ด้วยการ logout  แล้วเข้ามาดูโพสนั้น  ^ ^

FAQ
ถาม : เราซ่อนอะไรได้บ้าง 
ตอบ : ทุกอย่างเลยจ้า  อาทิเช่น รูปภาพ  ลิงค์  ข้อความ เนื้อหา แล้วแต่เจ้าของกระทู้ จะจัดการ

ถาม : ทำไมต้องซ่อนหล่ะ
ตอบ : แน่นอน เพราะเจ้าของกระทู้ไม่อยากให้เห็น และส่วนใหญ่ที่เจ้าของกระทู้ไม่อยากให้เห็นมี หลายเหตุผลเช่น
- ต้องการให้ผู้อ่านร่วมสนุกด้วยการตอบกระทู้ซะก่อน  ก่อนที่จะดูเนื้อหาที่เหลือต่อ
- ต้องการซ่อนเพื่อเพิ่มอรรถรส ในการอ่าน (อิอิ) แบบว่า ถ้าซ่อนจะได้ความหมายนึง แต่ถ้าไม่ซ่อนถึงจะรู้ความจริงทั้งหมด
- เวลาคนนอกที่ไม่ใช่สมาชิกมาอ่าน โดยเฉพาะกระทู้ที่เป็นนิยายตัวหนังสือล้วน ๆ เขาจะอ่านได้ทั้งหมดแม้จะไม่ได้เป็นสมาชิก
(แต่ถ้าเป็นพวกรูป ลิงค์ ยังไง ถ้าไม่ได้เป็นสมาชิกจะมองไม่เห็นอยู่แล้วค่ะ) ดังนั้นเพื่อสงวนสิทธิ์สำหรับสมาชิกเว็บเท่านั้น
ถึงจะอ่านทั้งหมดได้ เราจึงจำเป็นต้องซ๋อนค่ะ ไม่ใช่สมาชิก ก็จะอ่านไม่ได้
- ก็อยากจะซ่อนอ่ะ จะทำไม :P

ถาม : แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่ากระทู้นั้นถูกซ่อนเนื้อหา
ตอบ : ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่บอกไว้ ก็อาจจะไม่รู้นะคะว่าซ่อนอะไร ตรงไหน   แต่สังเกตได้ค่ะว่ามีการซ่อน ลองดูจากภาพนะคะ

ถาม : ซ่อนแล้วทำไง ถึงจะเห็นหรืออ่านได้
ตอบ : กดตอบกระทู้ (เหมือนรูปด้านบน) แล้วตอบหรือส่งข้อความมาค่ะ  ซึ่งต้องเป็นสมาชิกก่อนนะคะถึงจะกดตอบได้

ถาม : ซ่อนคำตอบ หรือคอมเมนท์ ที่ผู้อ่านกดปุ่ม  "ตอบ"  ได้หรือไม่
ตอบ : ได้เจ้าค่ะคนอ่าน จะซ่อนคำตอบของตัวเองบ้างก็ได้นะคะ  แต่จะมีผลกับคนอื่นที่ไม่ได้ตอบโพส ส่วนเจ้าของโพส
จะมองเห็นหมดทุกคำตอบที่โพสค่ะ (ก็เป็นเจ้าของนี่ มีศักดิ์ใหญ่กว่า มองเห็นหมดในโพสตัวเองนะ)

หวังว่าจะมีประโยชน์แก่ท่านสมาชิก  เล่นเว็บให้สนุกนะคะ

(จิ๋ว)

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

========== ( ^-^ ) ติดตามผลงานย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะ ( ^-^ ) ==========
>>>>> รวมเรื่องเล่าของ จิ๋ว // พัดลมจิ๋ว <<<<<<<<    
====== ( ^-^ ) ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่มาให้กำลังใจค่ะ ( ^-^ ) ======

(อาจอย่า-ออดอ้อน.อาจอยู่-อย่างอยาก.อาจอย่าง-เอื้อนเอ่ย.อาจอยาก-แอบอิง.อาจแอบ-อำอดีต.อาจอ่าน-อ้างอวด.อาจอิอิ-อำอีก)
...ปริศนาอักษรจิ๋ว...