ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ประโยชน์ของ...ใบตอง

เริ่มโดย Aum Bipolar, กันยายน 17, 2017, 01:11:49 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Aum Bipolar

ในอดีต ที่ผ่านมา มนุษย์เราพยายามที่จะเรียนรู้ที่จะดำรงชีวิตอยู่ท่ามกลางธรรมชาติ โดยเน้นความกลมกลืนในรูปแบบของการพึ่งพาอาศัยซึ่งกันและกัน
รู้จักการหาวัสดุธรรมชาติมาปรุงแต่งชีวิต ความเป็นอยู่ภายใต้กรอบของการรับและ การให้อย่างเหมาะสม สิ่งของเครื่องใช้ต่างๆ ซึ่งมนุษย์ได้ดัดแปลงมาจากธรรมชาติ
ล้วนแล้วแต่จะมีการนำไปใช้ให้เหมาะสม และมีความสมดุลกับธรรมชาติ
เมื่อมนุษย์เราได้คิด นำใบตอง ใบไม้ต่างๆมาใช้ห่อขนมและอาหารต่างๆเพื่อใช้ในชีวิตประจำวัน
ตลอดจนการคิดประดิษฐ์ชิ้นงานให้มีรูปร่าง รูปทรงสวยงามและประณีตยิ่งขึ้น

ศิลปะงานใบตองเริ่มมีมาตั้งแต่สมัยใดไม่ปรากฏหลักฐานที่แน่ชัด
มีใช้เฉพาะ เป็นส่วนประกอบของงานดอกไม้  และใช้เป็นภาชนะ  ใส่ขนม และใส่อาหารเท่านั้น
แต่ในบางโอกาสก็เอาใบตองมาใช้ได้เหมือนกัน อิอิอิอิ
คนธรรมดา ไม่มาเกรียนใคร แค่มาดูแล้วก็ผ่านไป  และอยากแบ่งปันพร้อมให้กำลังใจแด่เพื่อนสมาชิกทุกคน

ohhellyeah

bk-hong

เพิ่งรุู้ว่าใบตองสามารถรองหอยสดๆได้ดี ขอบตุณครับ::Reader::

Warute

pinmonkey

ภาพสวยรวยความรู้ ขอบคุณมากครับ

ohm2999

ถ้านางตานีออกมาแบบนี้คงปลูกต้นกล้วยกันทั้งเมือง

mrfun30

ชอบมีคำบรรยายพร้อมภาพปลากรอบ ดีมากครับ

dudun001

OuTDooRz

HypN♥s

khonsyd

ไอเดียนำเหนอได้น่าสนใจครับชอบ ขอบคุณครับ ::JubuJubu::

633sqd

นึกว่าสารคดี ::HoHo:: แต่ภาพประกอบชวนติดตามมาก ::DookDig:: ::DookDig::

setter