ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

มีคนก๊อบ "เกมรักภารโรงเฒ่า" ของผมไปใช้ในเชิงพาณิชย์เพื่อทำเงิน

เริ่มโดย nato87, พฤษภาคม 13, 2018, 05:49:45 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nato87

ก่อนอื่นขอบอกเลยว่า ไม่คิดเลยว่าวันนี้จะมาถึง ในขณะที่ผมกำลังปั่นเกมรักตอนใหม่ (ตอนที่ 55 พาร์ทสุดท้ายอยู่นั้น) ผมแว้บไปที่เว็บ ๆ นึง ที่ผมเคยเกริ่นไว้ว่าเอางานไปลงด้วยเช่นกัน และก็ต้องพบกับเรื่องที่ไม่คาดคิด

หากจำกันได้ ผมเคยบอกว่า ห้ามก๊อบงานผมเด็ดขาด ถ้าใครก๊อบงานผมไปลงที่อื่น ผมจะเลิกแต่งทันที (ถ้าคุณอินบ็อกมาขออีกเรื่อง อันนั้นผมอาจอนุโลมให้ แต่ห้ามเอาไปให้ในเชิงพาณิชย์เด็ดขาด) และนี่คือตัวอย่างของคนที่ก๊อบงานผมไปหารายได้เข้ากระเป๋าตัวเองซะงั้น ขนาดว่าผมเขียนเตือนแล้วในตอนแรก แช่งแล้วก็ยังมีคนกล้าซะงั้น โคตรหน้าด้านอ่ะ

ผมรู้ว่าเป็นคนในเว็บนี้แน่นอน คุณกล้าดียังไงครับถึงทำแบบนี้ ไม่มีสมองคิดงานเองหรือไง คุณแอบอ้างงานผมเอาไปหากินทำรายได้เข้ากระเป๋าตัวเองซะงั้น มีความสุขมากเลยใช่ไหมครับ อย่าคิดว่าผมไม่รู้ครับ เพราะผมเป็นคนเอาเรื่องนี้ไปลงเว็บนั้นเหมือนกัน ในนามของผม Nato87 มันเป็นสิทธิของผมโดยชอบธรรมในฐานะผู้ประพันธ์เรื่อง

ถ้าคุณมีปัญญามากมายขนาดนี้ คุณแต่งเองเลยแล้วกันนะ ผมยกบทประพันธ์นี้ให้ ทุกตัวละคร คุณเอาไปเลย ผมยกให้คุณฟรี ๆ เลย หวังว่าคุณคงมีความสามารถพอที่จะเขียนได้เหนือกว่าผมนะ ขอบคุณ และผมขอยุติการแต่งเรื่องเกมรักภารโรงเฒ่าถาวร ณ ที่นี้

ผมเสียความรู้สึกมากกับคนประเภทนี้ เข้าขั้นเกลียดเลยดีกว่า รับไม่ได้จริง ๆ สามัญสำนึกคุณมันบกพร่องจริง ๆ ผมไม่สะดวกใจที่จะเขียนต่อไปซะแล้วซิ ในเมื่องานของผมถูกปลิงรู้มากเอาไปหากินซะงั้น ผมเขียนให้คนอ่านสนุก ๆ ที่นี่ แต่มีคนรู้มากเอางานผมไปก๊อบแล้วทำเงินเข้ากระเป๋าตัวเองซะงั้น แบบนี้ผมได้อะไรล่ะ?

เก่งนักก็เขียนเองแล้วกัน ผมไม่เขียนอีกแล้ว ขอบคุณมาก กับการกระทำที่เห็นแก่ตัว ขอโทษนะครับ ผมไม่ได้ใจดีขนาดแกล้งโง่เขียนต่อให้คนแบบนี้เอางานผมไปหากินต่อไป เชิญเขียนต่อเองเลยนะ เอาให้สนุก ๆ นะ สวัสดี

ประกาศเพิ่มเติม

"ภารโรงเฟี้ยว เกี้ยวเด็กพยาบาล" เป็นงานรีไรท์เพื่อเตรียมเอาขึ้นบนดินวางขายในอนาคตของผมนะครับ อย่าเข้าใจผิด ผมใช้นามปากกว่าว่า Num-Khonderm (nato87) น้า มันคือผมเอง เดี๋ยวมีคนเข้าใจผิดเอา ของแท้ต้องเป็นรูป "เคน วาตานาเบะ" ต้นแบบลุงพลครับ

ตามลิ้งค์นี่ครับ
https://fictionlog.co/Nato87

ฝากติดตามเพจเฟสบุ๊คของผมด้วยนะครับ

https://web.facebook.com/Nato87.The.Storyteller

castiel47

แจ้งทางfictionlog ให้ลบออกได้น่ะครับ เพราะ ทาง fic มีปัญหาแบบนี้บ่อยมาก

sunitis

ุ่เว๊บที่ยอมมีการคิดหารายได้จากบทประพันธ์ทำให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ น่าอายมาก หวังแค่รายได้โดยไม่คำนึงถึงความรู้สึกของผู้แต่ง เสียใจด้วยครับ มีเยอะมากครับในนิยายทุกประเภทเลย

sunitis

เว๊บเด็กดีแทบล่มทุกวันนี้ก็เพราะมีคนก๊อปนิยายไปหารายได้จากเว็บที่เก็บส่วนแบ่งรายได้จากบทประพันธ์ที่ลง

aliass

ใครนะทำแบบนั้น โคตรชั่วเลย  คนคิดเองไม่เป็น ยังไปแอบขโมยผลงานคนอื่นอีก

navy868

ผมเข้าไปดูใน fic หลังจากอ่านหัวข้อนี้ก็เจอครับ แต่พอเข้าไปดูอีกทีห่างกันประมาณ 20 นาที ก็หาไม่เจอแล้ว...ผมพิมพ์ชื่อเรื่อง เกมรักภารโรงเฒ่าหาเลย ก็ไม่เจอ ระบบบอกว่าไม่มีหนังสือ  ::Thinking::

nato87

อ้างจาก: castiel47 เมื่อ พฤษภาคม 13, 2018, 06:02:35 หลังเที่ยง
แจ้งทางfictionlog ให้ลบออกได้น่ะครับ เพราะ ทาง fic มีปัญหาแบบนี้บ่อยมาก

ล่าสุดฝ่ายนั้นเหมือบลบหนีไปแล้วครับ เมื่อถูกผมทักท้วงไป

อ้างจาก: sunitis เมื่อ พฤษภาคม 13, 2018, 06:14:00 หลังเที่ยง
ุ่เว๊บที่ยอมมีการคิดหารายได้จากบทประพันธ์ทำให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ น่าอายมาก หวังแค่รายได้โดยไม่คำนึงถึงความรู้สึกของผู้แต่ง เสียใจด้วยครับ มีเยอะมากครับในนิยายทุกประเภทเลย

ผมใช้เวลาเป็นปี ๆ เพื่อเขียนเรื่องนี้ แต่กลับถูกคนมักง่ายเพียงคนเดียวก๊อบงานไปทำรายได้ มันน่าโกรธจริง ๆ ครับ

อ้างจาก: sunitis เมื่อ พฤษภาคม 13, 2018, 06:15:31 หลังเที่ยง
เว๊บเด็กดีแทบล่มทุกวันนี้ก็เพราะมีคนก๊อปนิยายไปหารายได้จากเว็บที่เก็บส่วนแบ่งรายได้จากบทประพันธ์ที่ลง

เพราะแบบนี้ เลยไม่มีใครอยากเอานิยายลงเว็บ สู้เขียนให้เสร็จแล้วส่งสำนักพิมพ์ขาย หรือไม่ก็ทำเป็นไฟล์ Ebook,Epub ขายเองดีกว่า

อ้างจาก: aliass เมื่อ พฤษภาคม 13, 2018, 06:30:11 หลังเที่ยง
ใครนะทำแบบนั้น โคตรชั่วเลย  คนคิดเองไม่เป็น ยังไปแอบขโมยผลงานคนอื่นอีก

ผมว่าคนในเว็บนี่แหละ

อ้างจาก: navy868 เมื่อ พฤษภาคม 13, 2018, 07:13:22 หลังเที่ยง
ผมเข้าไปดูใน fic หลังจากอ่านหัวข้อนี้ก็เจอครับ แต่พอเข้าไปดูอีกทีห่างกันประมาณ 20 นาที ก็หาไม่เจอแล้ว...ผมพิมพ์ชื่อเรื่อง เกมรักภารโรงเฒ่าหาเลย ก็ไม่เจอ ระบบบอกว่าไม่มีหนังสือ  ::Thinking::

ผมไปทักเองครับ เหมือนฝ่ายนั้นไหวตัวทันเลยลบหนีไป ดีนะที่ผมเจอก่อน เจ็บใจมากที่เห็นปลิงดูดงานผมไปทำเงินแบบนี้
ฝากติดตามเพจเฟสบุ๊คของผมด้วยนะครับ

https://web.facebook.com/Nato87.The.Storyteller

castiel47

เข้าดูเมื่อเช้า คนcopy  มีเรื่องอื่นลงอีก3เรื่อง ด้วย น่าจะไปcopy ใครมาอีกแน่ๆ เพราะ เปิดขายตอนทองหลายตอนเหมือนกัน

nato87 : ปัจจุบัน ด้วยความช่วยเหลือของเพื่อนสมาชิก ตอนนี้ไอ้คนก๊อบมันลบหนีไปแล้วครับ

nato87

อย่างล่าสุด ในธัญวลัยก็มีคนก๊อบไป คนเดียวกันด้วยนะ ชั่วจริง ๆ คนเรา

การที่ผมทำแบบนี้ ก็หวังว่าทุกคนจะเข้าใจนะครับ ผมเขียนต่อไป ไอ้ปลิงเปตรเดนมนุษย์นี่ก็ก๊อบงานผมไปหากินอีก

naitoom

นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่พบ ที่บอร์ดโน้น(webstory)ก็โดนมาเมื่อไม่นานมานี้ คนชั่วมีทุกที่จริงๆ

nato87 : ใช่ครับ ผมก็เคยได้ยินมาจากเพื่อนสมาชิก ณ ที่นี้แหละ

jayleno

มาช่วยด่า  ไอ้สันดานมึงอยากได้เงินมึงก็แต่งเองดิวะ 

nato87: เจอแบบนี้โคตรเซ็งครับ

Phoowadol

ในสังคมทุกวงการมันมีคนจำพวกนี้อยู่เยอะครับ ยิ่งสังคมเว็ปใต้ดิน ยิ่งเยอะครับพวกนี้คอยจ้องเอาผลงานของคนอื่นไปหากินง่ายๆด้วย เพราะด้วยข้อจำกัดของบทประพันธ์แนวนี้ติดเรทxxxมันทำให้เจ้าของบทฯ ไม่สามารถจดสิทธิบัตรได้ยาก จึงเป็นช่องว่างให้พวกมันเอาไปหากินโดยเจ้าของตัวจริงเอาผิดพวกมันไม่ได้
   ส่วนตัวเข้าใจ เห็นใจท่านnato87เป็นอย่างมากครับ เป็นผมก็คงทำเหมือนท่านเช่นกันครับ หรือจะลงในเว็บบ้านที่เดียวก็ได้ นะครับ
   แนะนำไรต์ รวมเล่มทีเดียวแล้ววางขายเป็นEbook ก็ได้ครับ เดี๋ยวผมตามไปอุดหนุนครับ
ภารโรงเฟี้ยวเกี้ยวนักศึกษาพยาบาล ผมเคยเห็นในfic อยู่. เป็นกำลังใจให้นะครับ
   ทุกอ่างขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของท่านครับ ขอบคุณครับ

nato87: ยังแต่งอยู่ล่ะครับ อย่างน้อยเอาภาคหนึ่งให้จบก่อน

pgh22

ถ้าเป็นผมก็คงเสียความรู้สึกเหมือนกันมันเหมือนปลูกข้าวให้กากินคนแต่งก็แต่งให้เพื่อนสมาชิกอ่านฟรีแต่มีคนแอบอ้างนำไปใช้หาผลกำไรแล้วอย่างนี้คนแต่งจะมีกำลังใจผลิตผลงานได้ยังงัยผมเข้าใจเลยที่ตอนนี้นักแต่งจากที่นี้เริ่มหายไปทีละคนเริ่มถ้อไปทีระคนยังงัยก็คอยเป็นกำลังใจให้ท่านผู้แต่งทุกคนขอบคุณที่ท่านผลิตผลงานมาให้อ่านขอบคุณครับ

nato87:ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ แต่ผมยังไม่ท้อนะ ยังอยากแต่งให้จบก่อนภาคแรกมากกว่า

solosealer

เข้าใจความรู้สึก ของผู้แต่งเลยครับ
กว่าจะเขียนออกมาได้แต่ละหน้า มันไม่ใช่ง่ายๆเลย

นี่มีผลงานดีๆให้ติดตาม โดยไม่ต้องเสียอะไร
ยังเอาไปเข้าประโยชน์ส่วนตัวซะงั้น

nato87: คือถ้ามันก๊อบไปอ่านเว็บอื่น ผมยังไม่โกรธเท่ากับก๊อบไปหากิน แค้นมากครับ แต่ทำอะไรมากไม่ได้

sofee

ขอตามมาเสนอแนะเช่นเดิมครับ
ให้รวมเล่มแล้วออกขายเลยครับ
ผมพร้อมสนับสนุนครับ

nato87:มีความคิดที่จะรวมเล่มขายบนดินในอนาคตครับ แต่อาจต้องปรับเรตให้ลดความรุนแรงลง