ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

[Pirontan] Rapunzel ราพันเซล [แปลไทย By (S)Kater]

เริ่มโดย (S)Kater, มีนาคม 22, 2019, 12:31:10 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

(S)Kater

ไม่ได้เล่านิทานนานและ เอาซะหน่อย

ฟังเพลงเพราะๆก่อน จะได้รู้จักเธอมากขึ้น

หรือใครอยากดูหนังเพลินๆก็ตามสบาย

ส่วนนี่เป็นนิทานแท้ๆดั้งเดิมแบบคลิป

โครงเรื่องนิทานแบบอ่าน

มีสามีและภรรยาโดดเดี่ยวคู่หนึ่ง อยากมีบุตรสักคน วันหนึ่ง พวกเขาทราบว่าภรรยาจะมีลูก สามีเป็นสุขมาก
จนสัญญาว่าจะทำอะไรก็ได้ที่จะโปรดภรรยาเขา ทุกๆ วัน เมื่อยามที่ภรรยารอลูกเกิด เธอก็มองสวนงดงามของบ้านข้างๆ
มันเป็นสวนของแม่มดที่มีพลังอำนาจมหาศาลตนหนึ่ง สวนนั้นเต็มไปด้วยดอกราพันเซล และภรรยาใคร่อยากทาน
สลัดแสนอร่อยที่ใช้ดอกนั้นเป็นวัตถุดิบหลัก แต่เธอและสามีเธอจน และดอกราพันเซลเป็นสิ่งที่ทำให้เธอ
นึกถึงความจนเสมอ เรื่องนี้ทำให้เธอเป็นทุกข์มาก สามีไม่สามารถทนมองภรรยาเขาเศร้า คืนนั้น เขาแอบเข้า
ไปในสวนของแม่มด และเด็ดเอาราพันเซลมาส่วนหนึ่ง เขานำพวกมันมาให้ภรรยาเขา เธอทาน
สลัดดอกราพันเซลของเธอ และโปรดมาก แต่ในไม่ช้า เธอก็ใคร่อยากได้อีก

ครั้งที่สอง สามีแอบเข้าไปในสวนนั้น แต่ครั้งนี้ แม่มดจับได้ สามีอ้อนวอนขออภัยโทษ โดยอ้างว่าที่ทำไป
จะเพราะว่าทำให้ภรรยาที่มีครรภ์มีความสุข ซึ่งเธอใคร่สลัดดอกราพันเซล แม่มดไตร่ตรองสักพักหนึ่ง และบอกสามี
ว่าจะเด็ดเท่าไรก็ได้ แต่มีข้อแม้ว่าเมื่อภรรยาเขาคลอดลูก สามีต้องนำบุตรมามอบให้แทน สามีคิดว่าแม่มดคงจะลืม
เขาเลยตอบตกลง แต่แม่มดไม่ได้ลืม เมื่อทารกเกิด เธอจะเอาไป แม่มดตั้งชื่อทารกว่า ราพันเซล
และเลี้ยงเธอเหมือนกับลูกสาวตัวเอง

ราพันเซลเติบโตด้วยความสวยขึ้นทุกๆ ปี แม่มดคิดว่าราพันเซลต้องเป็นของของเธอผู้เดียว เธอจึงนำราพันเซล
ไปขังในหอสูง ที่ไม่มีประตู หรือบันได แม่มดแอบขังลูกเลี้ยงเธอจากโลกภายนอกไว้เป็นปีๆ แม่มดระมัดระวังมาก
เธอไม่ยอมแม้กระทั่งสร้างบันไดที่ปีนได้ แม่มดใช้วิธีอื่นแทน โดยเรียก "ราพันเซล ราพันเซล ปล่อยผมเธอลงมา"
ราพันเซลก็ย่อมจะปล่อยเปียสีทองของเธอลงมาจากหอสูง เพื่อให้แม่มดปีนขึ้นได้ ราพันเซลรู้สึกเหงาในหอมาก
เธอมีแค่นกทั้งหลายที่เป็นมิตรเธอและฟังเธอร้องเพลง

วันหนึ่ง เจ้าชายผู้หนึ่งได้ยินเสียงราพันเซลร้องเพลง เขาจึงขี่ม้าไปที่หอ และมองขึ้นที่โฉมงามในหน้าต่าง
ความรักเกิดขึ้นในหัวใจเขา เจ้าชายกลับมาฟังราพันเซลร้องเพลงทุกๆ วัน เขาพยายามที่ค้นหาวิธีหนึ่งที่จะบอกเธอ
เรื่องความรักของเขา เมื่อเขารอ เขาได้ยินแม่มดเรียกราพันเซล และเห็นเธอปีนผมเปียขึ้น วันถัดไป เจ้าชายปลอมเสียง
เรียกแบบแม่มดเจ้าชายปีนขึ้นไปข้างในหอ ราพันเซลตกใจ เธอไม่เคยเจอใครมาก่อนนอกจากแม่มด แต่เจ้าชายพูดกับเธอ
ด้วยความอ่อนโยน เขาบอกเธอว่าเขาได้ตกหลุมรักกับเธอ ราพันเซลฟังด้วยหัวใจเธอ เธอยื่นมือเธอให้เจ้าชาย
ในการสมรส เจ้าชายเยี่ยมราพันเซลทุกๆ บ่าย และมอบดอกกุหลาบให้ภรรยาเขาทุกครั้ง ทั้งสองวางแผนในการ
หลบหนีออกจากหอ ราพันเซลซ่อนแอบดอกกุหลาบทั้งหลาย โดยแยกดอกออกเป็นกลีบๆ ไว้ในชุดเธอ

วันหนึ่ง เมื่อแม่มดมาเยี่ยม กลีบดอกกุหลาบได้ร่วงหล่นออกมาจากชุดราพันเซล แม่มดเห็นและได้รับรู้การคบสู่ของเจ้าชาย
แม่มดจึงตัดผมเปียราพันเซล และส่งเธอไปอยู่ในป่า คืนนั้น เมื่อเจ้าชายเรียก แม่มดปล่อยผมเปียราพันเซลลง
ระหว่างที่เจ้าชายกำลังปีนขึ้น เขาได้พบว่าภรรยาเขาไม่อยู่แล้ว แม่มดจึงปล่อยผมเปียซึ่งทำให้เจ้าชายตกลงจากหอสูง

เจ้าชายร่วงตกลงบนขวากหนาม ที่ตำบาดเฉียดลูกตาของเขา ซึ่งทำให้ตาเขาบอด เมื่อไม่มีตาที่มองได้และภรรยาแสนรัก
เขาได้ท่องไปที่ที่ความโชคร้ายจะพาไป หลายฤดูผ่านไป และแล้ววันหนึ่งฤดูใบไม้ผลิ เจ้าชายได้ยินเสียงผู้หญิงร้องเพลง
เขาเดินตามเสียงเพลงนั้น เมื่อเขาผู้ที่ร่ำร้อง เขาก็ได้พบราพันเซลและเธอมีลูกสองคนแล้ว ซึ่งเป็นลูกของเขาทั้งสองนั้นเอง ราพันเซลได้คลอดฝาแฝดของเจ้าชายในป่าโดยลำพัง ราพันเซลร้องไห้ด้วยความสุข และน้ำตาเธอที่เปี่ยมไปด้วยรักแท้
ได้รักษาตาของสามีเธอ อำนาจร้ายของแม่มดได้จบลง

ในที่สุด ครอบครัวได้หลุดจากความโศกเศร้าและความอ้างว้าง พวกเขาได้อาศัยอยู่ในราชอาณาจักรของเจ้าชาย
และเติมเต็มชีวิตพวกเขาที่เหลือไปด้วยรักและเสียงหัวเราะ

นิทานเรื่องอื่นๆในซีรี่นี้
Jack and the beanstalk แจ๊คผู้ฆ่ายักษ์
Cinderrlla ซินเดอเรล่า
Snow White สโนว์ไวท์กับคนแคระทั้งเจ็ด
Beauty and the Beast โฉมงามกับเจ้าชายอสูร
The Princess and the Frog เจ้าชายกบ
Issunboshi เด็กชายหนึ่งนิ้ว
The Wolf and the Seven Little Goats หมาป่ากับลูกเเพะ7ตัว

01 วางสมองแล้วไปกันเลย

02 ก็ปกติดีหนิ

03 กาวเริ่มมาละ เดี๋ยวๆๆ!? มันต้องหวีผมไม่ใช่เรอะ

04 อาจารย์! ข้าสัมผัสได้ถึงพลัง(เสียงชาคริต)

05 อาทิตย์ละครั้งเองรึ

06 เจ้าถูกแม่มดฝึกฝนการใช้พลังตั้งแต่อายุเท่าไหร่ 0.o

07 กลับเข้าเรื่องซะที

08 นํ้าตาจะไหล เนื้อหาปกติ

09 ช่วยได้เยอะเลย เชื่อสิ

10 เจ้าชายเป็นสตอล์คเกอร์ซะงั้น

11 กาวหมด ไปซื้อแปป

12 อะ..อ้าว! อาการกำเริบ

13 เจ้าชาย! ท่านควรต่อต้าน ไม่ใช่เข้าร่วม

14 นิ้วนี้ลึกพอไหม...ใครทำถังกาวหก

อยากสัมผัสถึงพลังจงเมนต์อย่างมีสาระแล้วกลับมาEditหรือกดตอบเพิ่มหลังอ่าน
***ไม่งั้นอาจหมดพลัง

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน
อ่านกาตูนโดจินแปลไทยทั้งหมดของ (S)Kater คลิกที่รูปภาพได้เลย

anigkanjana

จะมีหักมุมไรทำนองนี้ไหมครับท่าน

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

elviswhat

ตอนแรกคิดว่าองค์รักษ จะได้ราพันเซลซะแล้วจะได้กลับมาเป็นหนุ่มอีกครั้ง แต่ก็ยังเป็นเจ้าชายอยู่ดี สบายใจได้

ตอนแรกคิดว่าจะไม่ได้เจอกันเลย แต่ราพันเซลสามารถกลับมาได้ภายในปีเดียวสุดยอดจริง ๆ

pfrankz

นิ้วพิเศษของเจ้าชายขะมีพลังพิเศษมั้ยนะ

Phoowadol

::HeyHey::  เจ้าชาย...ท่าน ทำไรอะ  เขาให้ใช้นิ้วนะ  แบบนี้มันลึกกว่าใช่ม๊า.....อิอิ  เอ่อ...ว่าแต่  หลังจากได้ จ้ำจี้เสร็จแล้ว แม่มด จะจับได้แบบในนิทานหลัก  รึเปล่า  ถ้าถูกจับได้ แล้วจะเป็นไงน๊าาาา..อิอิ
   Edit อ๊ะ...โดนจับได้จริงไปด้วย  ยังถูกกักขัง เป็น ทาสกาม  พลังให้แม่มดแทน  ราพันเซล อีกต่างหาก  เอ่อ  แบบนี้ ผมชอบนะ ไม่อยากทำ แต่ท่อนลำนี่ อย่างแข็งเลยนะ เจ้าชาย  อิอิ...
   โห โดนขังไว้ตั้ง1ปี  ไม่มี ทหาร องครักษ์ ตามหากันบ้างเลยรึ   นี่ถ้า ราพันเซล ไม่กลับมาช่วย  คงต้องตายแง๊ก ...อยู่บนหอคอยนี่หละมั้งเนี่ย..........  เออ ยังมีกะใจ เติมพลังอีกนะ ราพันเซล เดี๋ยวก็หนีไม่ทัน ร๊อก.....
   ปล.   รูปสุดท้าย ของแม่มด อย่างหลอนเลยครับท่าน   เห่อๆ.....

mummebufa

เจ้าชายมึงเนียนเยดเลยนะ มาบอกนิ้วเข้าไม่ถึง จะเย็ดก็บอกเลยว่าเย็ดไม่ใช่นิ้วสั้น TTอิจฉาาาา
ไม่อิฉาแล้วครับ แม่มดทำให้นึกถึงผมแดงในเกมส์ออฟโทรน หดเลยทีเดียวเชียว

HypN♥s

แค่อ่านเรื่องเล่าของท่านก็พลอยเศร้า จนไม่อยากอ่านการ์ตูนต่อ

เรื่องนี้ทำให้นึกถึงเรื่องเอี็ยก้วย กว่าจะได้อยู่กินกับนางเอกก็เล่นซะแก่เลย  ::Sweat::

เจอนิ้ววิเศษของเจ้าชายไปแล้ว รับรองติดใจแน่ๆ นิ้วเล็กๆของแม่มดหรือจะสู้นิ้วที่11 ของเจ้าชาย

ว่าแล้วเจ้าชายสงสัยจะโดนแม่มดปล้ำแทน
แต่พลิกล็อกก็คือ
   ::Sweat::

yopern

เจ้าเล่นเอานิ้วพิเศษใส่แบบนั้นเดี๋ยวก็ร้องลั่นหอคอยเดี๋ยวแม่มดได้ยินกันพอดี

edit ลำพังโหนขึ้นไปก็เหนื่อยจะแย่อยู่แล้ว ยังจะให้เติมพลังอีก ไม่เบาเหมือนกันนะเรา ราพันเซล

นายไข่ย้อย

แนะนึกว่าจะพิสดารกว่านี้หน่อย แบบผมไม่ยาว แต่ไปยาวตรงอื่นแทน  ::Suffocate::

Edit กลายเปนหักมุม โดนntr ซะงั้น ในอีกความหมายนึุงอ่ะนะ
อิอิอิ

HK

เดียวนะนิ้วหนาจนลึกไม่พอแล้วเจี้ยวมันจะเข้าไปได้ไงฟะ  ::Angry::

***แล้วไอผมยาวเนี้ย มันจะยาวอะไรเร็วขนาดนั้น 1 ปีเองนะเฟ้ย  ::DookDig::

chatjane4234

แค่นิ้วยังเข้าไม่ได้เลย มึงเนียนเย็ดเขาเลยนะเจ้าชาย 

tcm12599

::Suffocate:: มิติใหม่แห่งวงการเวทย์มนต์  พึ่งรู้ว่าน้ำของผู้หญิงทำให้เยาว์วัยได้
.
.
.
กาวจัด  แต่เนื้อเรื่องเดิมเอ็งเป็นโจรนะ ไม่ใช่เจ้าชาย  (ไม่ใช่เจ้าชายทาสกามด้วย)

เนื้อเรื่องจริงๆเป็นเจ้าชายนะ ดิสนี่เอามาเปลี่ยนเป็นโจร แล้วเวทย์มนต์มาจากดิสนี่ สรุป
ไอ้คนวาดเรื่องนี้ผสมดิสนี่กับนิทานจริงปนกันมั่วไปหมด 55

Rider V3

พลังที่น่าสนใจ เจ้าชาย เจอแล้ว สิ่งที่ค้นหา ::Shy::

ที่แท้แหล่งพลัง อยู่ตรงน้ำนี่เอง เข้าใจแล้ว

Tee001

เจอดุ้น เอ๊ย นิ้ววิเศษของเจ้าชายเข้าไปแล้ว น่าจะโอเคกว่า นิ้วเล็กๆของแม่มดนะ 555

chaiwat.hunyong

ผมยาวขนาดนั้นไม่มีใครเห็นบ้างเหรอ
องค์รักษ์มีมาแจมบ้างมั้้้้ยเนี้ย