ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

หากอยากเขียนนิยายต่อจาก writer ท่านอื่นควรทำอย่างไร

เริ่มโดย asdf4321, เมษายน 17, 2019, 03:11:16 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

asdf4321

ผมขอเท้าความเล็กน้อย ก่อนหน้านี้ผมติดตามหลายๆเรื่องติดจนงอมแงม แต่เสียดายว่าผู้แต่งไม่เขียนต่อแล้วและรู้สึกว่ามันยังไม่จบ อาจจะเพราะภาระกิจหรือติดขัดอย่างอื่น อันนี้พอเข้าใจเหตุผลส่วนตัวของผู้แต่งครับ ซึ่งเมื่อติดตามดู profile ของผู้แต่งก็เห็นว่าไม่ได้เข้าเว็บนานมาก บางท่านไม่ได้เข้าเว็บนานกว่า 5-6 ปี(หายไปพร้อมๆกับตอนสุดท้ายที่เขียนทิ้งไว้ หรือเป็นช่วงเดียวกันกับเราโดน ICT บล๊อกรอบล่าสุด อันนี้ไม่แน่ใจ) จึงเปล่าประโยชน์ที่ผมจะ PM ไปขออนุญาตผู้แต่งเดิมได้
ดังนั้น ผมจึงอยากถามถึงมารยาทที่พึงทำหากต้องการแต่งต่อจากผู้เขียนท่านอื่น จุดประสงค์เพียงแค่แต่งให้จบให้หายคัน หรือเพิ่มอีกสักสองสามตอนให้ได้บทสรุป และเพียงพอจะส่งไปภาคต่อ ผู้เขียนอาวุโสในนี้มองว่าอย่างไรบ้างครับ

หมายเหตุ: ออกตัวก่อนว่าที่ไม่อยากแต่งเรื่องตัวเองเพราะมันคือนิสัยส่วนตัว เบื่อง่าย หน่ายเร็ว อดทนเขียนยาวๆไม่ไหว เวลาเขียนชอบเขียนให้จบก่อนแล้วจึงเอาลง กลัวค้างคาเหมือนเรื่องที่เคยติดตาม หากหลายๆท่านมองว่าให้แต่งเองดีกว่า ไม่ควรเขียนเรื่องอื่นต่อจากผู้เขียนเดิมหากติดต่อขออนุญาตไม่ได้ ผมก็คงจะดร๊อปโครงการนี้ไป
แม้ว่าใครจะประเมินตัวเราให้ต่ำต้อย แต่คุณค่าของเราไม่ได้ด้อยตามไปด้วย

(จิ๋ว)

สวัสดีค่ะ ท่าน asdf4321
เข้าใจสถานการณ์นะคะ แต่คำแนะนำคือ อยากให้ลองตามหานักเขียนท่านนั้น
ให้ถึงที่สุดก่อนน่ะค่ะแล้วก็มีหนทางมาแนะนำเพิ่มดังนี้

1. การส่งข้อความหา ไม่ได้มีแค่ PM แต่ยังมี Email  ซึ่งจะไม่ได้ฝากไว้
ในระบบของเว็บบอร์ดแต่จะเป็นการส่งอีเมลล์หาท่านนั้นโดยตรง หากมีการ
ผูกอีเมลล์ไว้กับมือถือ ก็น่าจะถึงตัวนักเขียนท่านนั้นได้อยู่นะคะ มีภาพประกอบค่ะ

กดปุ่มอีเมลล์ใต้ชื่อ

นี่เป็นหน้าจอสำหรับส่งอีเมลล์ ซึ่งจะไม่ปรากฎอีเมลล์ผู้รับให้เห็น แต่ถึงชัวร์ค่ะ
แต่อันนี้ตัวอย่าง ไม่ได้ส่งไปจริงนะคะ

ปล. แต่ถ้านักเขียนท่านนั้นปิดส่วนแสดงอีเมลล์นี้ไว้ คือไม่มีปุ่มอีเมลล์ให้คลิก
แสดงว่าท่านก็จะส่งอีเมลล์หาไม่ได้นะคะ ส่งได้แต่ PM

2. ติดตามที่เว็บอื่น ๆ ที่นักเขียนท่านนั้นไปลงงานไว้ อย่างเช่นที่เว็บบ้านค่ะ
เพราะที่เว็บแห่งนี้เป็นแหล่งรวมนักเขียนเยอะมาก และมีแอดมินดูแลอย่างดี
ถ้าท่านไม่ได้เป็นสมาชิก (เท่าที่ทราบตอนนี้ปิดรับสมัครไปแล้วน่ะค่ะ)
แนะนำให้ติดต่อแอดมิน หรือเจ้าของเว็บโดยตรงเลย ค่ะ ท่านค่อนข้างรู้จักคนเยอะ

ลองตามไปดูกระทู้นี้นะคะ แอดมินท่านใจดี น่าจะสอบถาม
หรือขอความช่วยเหลือได้ค่ะ เผื่อได้ข้อมูลเพิ่มเติม
https://xonly8.com/index.php?topic=210909.0

========== ( ^-^ ) ติดตามผลงานย้อนหลังได้ที่นี่ค่ะ ( ^-^ ) ==========
>>>>> รวมเรื่องเล่าของ จิ๋ว // พัดลมจิ๋ว <<<<<<<<    
====== ( ^-^ ) ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่มาให้กำลังใจค่ะ ( ^-^ ) ======

(อาจอย่า-ออดอ้อน.อาจอยู่-อย่างอยาก.อาจอย่าง-เอื้อนเอ่ย.อาจอยาก-แอบอิง.อาจแอบ-อำอดีต.อาจอ่าน-อ้างอวด.อาจอิอิ-อำอีก)
...ปริศนาอักษรจิ๋ว...

asdf4321

อ้างจาก: (จิ๋ว) เมื่อ เมษายน 17, 2019, 04:34:17 หลังเที่ยง
สวัสดีค่ะ ท่าน asdf4321
เข้าใจสถานการณ์นะคะ แต่คำแนะนำคือ อยากให้ลองตามหานักเขียนท่านนั้น
ให้ถึงที่สุดก่อนน่ะค่ะแล้วก็มีหนทางมาแนะนำเพิ่มดังนี้

...
::Thankyou::
ก่อนอื่นขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เว็บที่กล่าวข้างต้นเข้าไม่ได้เลยครับ ไม่มีช่องทาง guest ติดต่อ admin/และอีเมลเลยครับ แต่ผมเชื่อว่าไม่น่าจะมีครับ ผมเคยพยายามค้นหาผ่าน google/bing ไม่พบที่อื่นจริงๆ แต่เดี๋ยวจะลองพยายามอย่างถึงที่สุดอีกทีครับ
แม้ว่าใครจะประเมินตัวเราให้ต่ำต้อย แต่คุณค่าของเราไม่ได้ด้อยตามไปด้วย

cd13579

อันนี้ขอแนะนำต่่่ ถ้าสมมุติว่าหาไม่เจอ แล้วติดสินใจแต่งต่อ ควรให้เครดิตเจ้าของเก่า โดยระบุให้ชััดเจนเลยว่า แต่งต่อจากใคร เนื่องจากอะไร 

และหากเจอคนเขียนเก่า สมควรอย่างยิ่งที่จะรีบแจ้ง
ใครหื้อใครซ่า ข้าแบนเรียบ

mikoto2288

ถ้าติดต่อผู้แระพันธ์ได้ ก็ให้ติดต่อก่อนครับ

แต่ถ้าติดต่อไม่ได้ ก็ให้เครดิตต้นเรื่องครับ เช่น ผลงานเรื่องนี้ ได้รับแรงบันดาลใจจากเรื่อง... หรือ นำโคลงเรื่องหลักมาจากเรื่อง...

ถ้ามีชื่อผู้ประพันธ์ที่ต้นเรื่อง ก็ให้เครดิตต่อไปอีก เช่น ผลงานต้นฉบับของท่าน....

ส่วนชื่อเรื่อง ก็ควรบอกให้ชัดเจนว่านำมาจากเรื่องไหน ใครเป็นคนทำใหม่ (ชื่อท่าน) แยกออกมาให้เป็นคนละเส้นเรื่องกัน

สมมุติว่า ถ้าต้นฉบับทำมาเป็น ตอนที่1-3 แล้วไม่ทำต่อ
เรื่องที่เราทำต่อ ก็ไม่ควรใช้ชื่อว่าตอนที่4

แต่ควรใช้ชื่อเรื่องเดิม แล้วเพิ่มเติมลงไปว่าedit by ... แล้วเริ่มเป็นตอนที่1ไปเลย

แต่ถ้าท่านแค่นำตัวละครมาเฉยๆ ไม่ได้ต่อจากเรื่องเดิม ท่านจะคิดชื่อเรื่องใหม่เลยก็ได้ แล้วค่อยต่อท้ายว่านำโคลงเรื่องมาจากเรื่องอะไร
พูดคุยกันได้ที่ Id Skype : mikoto2288

pamaaeng

1. กรณีติดต่อเจ้าของบทประพันธ์เดิมได้ ก็ขอโดยตรง
(ซึ่งคาดว่า ติดต่อหาตัว ยากกกกก ...แทบจะตัดข้อนี้ทิ้งได้เลย)

2. กรณี ติดต่อไม่ได้ ขอแนะนำให้ ตั้งชื่อเรื่องใหม่ เริ่มตอนใหม่ และ วงเล็บชื่อเรื่องเดิมที่นำมาเขียนต่อ
หรือจะใช้ชื่อเดิม และ เติมให้ทราบว่า เป็นการนำมาเขียนต่อ ก็ได้ เช่น xxx ภาคดัดแปลง

ที่ผ่านมา ก็มีการนำผลงานที่เขียนค้างไว้ มาเขียนต่อ
ใช้ชื่อเรื่องเดิม และรันจำนวนตอนต่อจากของเดิม
ทำให้ ผู้อ่าน ที่เพิ่งมาอ่านภายหลัง ทึกทักเอาว่า เป็นเรื่องเดียวกัน เขียนโดยคนเดียวกัน

T.2002

เอาตัวอย่างจากเว็บนอกที่ผมเข้าอยู่ประจำมาเป็นแนวแล้วกัน

1. กรณีที่เขียนต่อจากของเก่าที่คนแต่งเดิมทิ้งไปนานหลายปี ติดต่อไม่ได้และดูแล้วคงไม่กลับมาแต่งต่ออีก

อย่างเช่น "ใคร่กาม" ที่ท่านลายน้ำ แต่งไว้ ตอน 1-8

ตอนใหม่ที่แต่งต่อ ก็จะเป็น "ใคร่กาม 9 แต่งต่อโดย XXXX"

โดยตอนต้นก่อนเข้าเนื้อหา จะมีการบอกกล่าวอย่างชัดเจนก่อน อย่างเช่น

ได้ติดตามอ่านเรื่อง "ใคร่กาม 1-8" ของท่านลายน้ำแล้วชอบมาก แต่น่าเสียดายที่หยุดแต่งไปเป็นเวลาหลายปี และคิดว่ายังมีคนอ่านอีกมากที่ยังค้างคาอยากจะอ่านต่อ ถึงฝีมือการแต่งของข้าพเจ้ายังอ่อนด้อย แต่ก็อยากจะนำมาเขียนต่อให้จบสมบูรณ์ ถ้ามีข้อผิดพลาดประการใด ขอน้อมรับไว้แต่เพียงผู้เดียว

อนึ่งถ้าท่านลายน้ำกลับมาแต่งต่อ ข้าพเจ้าก็จะขอหยุดแต่งต่อและลบเรื่องที่แต่งไปครับ

=========

ใคร่กาม 9 แต่งต่อโดย XXXX

เนื้อเรื่องที่แต่งใหม่...........

========================================

2. กรณีที่ดัดแปลงจากของเก่า ทั้งที่แต่งจบหรือไม่จบ

อย่างเช่น "ใคร่กาม" ที่ท่านลายน้ำ แต่งไว้ ตอน 1-8

แต่อยากจะนำเอามาดัดแปลงใหม่ เปลี่ยนมุมมองใหม่ อย่างเช่นเป็นมุมของ "น้าสัก" ที่หมายปองหาทางจะฟัน "แม่อุ้ม" ให้หนำใจทุกครั้งที่มีโอกาส

เรื่องใหม่ที่แต่ง ก็จะเป็น "ใคร่กาม ภาคดัดแปลงโดย XXXX" หรืออาจจะตั้งชื่อเรื่องใหม่เลยก็ได้

แต่ตอนต้นก่อนเข้าเนื้อหา จะมีการบอกกล่าวอย่างชัดเจนก่อน อย่างเช่น

ได้ติดตามอ่านเรื่อง "ใคร่กาม 1-8" ของท่านลายน้ำแล้วชอบมาก อยากจะนำเสนอในมุมมองของ "น้าสัก" บ้าง ขออภัยท่านลายน้ำด้วยที่ติดต่อขออนุญาตก่อนแต่งไม่ได้ ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

========================================

เว็บนอกที่ผมติดตามอยู่ มีกรณีทั้ง 2 แบบข้างต้นเยอะมาก ซึ่งคนที่แต่งต่อก็ยึดถือปฏิบัติกันแบบนี้

หวังว่าน่าจะพอเป็นแนวทางให้ได้บ้างครับ