ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

[Pirontan] 星の金貨 นิทานเหรียญทอง [แปลไทย By (S)Kater]

เริ่มโดย (S)Kater, ตุลาคม 02, 2019, 04:09:31 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

(S)Kater

ก่อนแปลนึกว่าเรื่อง ฟรานซิสผู้ไม่เคยแก่งแย่ง พอแปลไปแล้วมันไม่ใช่อ่ะ
ใครรู้จักหรือเคยได้ยินเรื่องนี้ ฝากชื่อไว้หน่อยนะ ที่ตั้งนี่ยังไม่ใช่ชื่อจริงของนิทาน
ทำให้ผมหานิทานมาเล่าไม่ได้ ใครเคยได้ยินหรือเคยอ่านบอกต่อที

คำใบ้จากปกมันไม่ชัดเหมือนเรื่องอื่นๆเช่น เจ้าชายกบ เเจ๊กผู้ฆ่ายักอะไรแบบนี้ ลองไปเเกะดู
おとなの童話ピロタソ น่าจะชื่อตอน
星の金貨 น่าจะชื่อเรื่อง

นิทานเรื่องอื่นๆในซีรี่นี้
Jack and the beanstalk แจ๊คผู้ฆ่ายักษ์
Cinderrlla ซินเดอเรล่า
Snow White สโนว์ไวท์กับคนแคระทั้งเจ็ด
Beauty and the Beast โฉมงามกับเจ้าชายอสูร
The Princess and the Frog เจ้าชายกบ
Issunboshi เด็กชายหนึ่งนิ้ว
The Wolf and the Seven Little Goats หมาป่ากับลูกเเพะ7ตัว
Rapunzel ราพันเซล

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

จะขออ่านต้องตอบกระทู้แล้วกลับมาEditถึงความกาวช่วงหลังหน่อย

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน
อ่านกาตูนโดจินแปลไทยทั้งหมดของ (S)Kater คลิกที่รูปภาพได้เลย

neokiseki

ที่อื่นมันอุ่นกว่าปากป่ะวะ

ช่วยเหลือแบบนี้คนไม่พ้นท้องอ่ะ

devilfha

เดี๋ยวนะ แบบนี้ก็ได้หรอ 555
ทำไม นางเอกก็ใจง่ายจังอ่ะ เค้าขอไรก็ให้หมดเลย 

Ascobric007

แม่พระจริง ขออะไรได้หมด สุดท้ายคงได้อะไรตอบแทนบ้างนะ
นี่ก็ใหญ่เกิน

ipor

ขึ้นชื่อว่านิทานย่อมไม่มีอะไรซับซ้อน

บอกหน่อยว่านางแบกกลับยังไง

exhausis123

เดี๋ยวนะ ขอไรมาจัดให้ทุกอย่างเลย
มันจะดีหรอเนี่ย

555 นี่เป็นเกม rpg ป่าวเนี่ย อารมณ์แบบทำเควสเสร็จได้เงิน แต่เงินมาแบบนี้ก็ไม่ไหวนะ

B&B

อีเด็กเปรตตตตตต แม่มน่าตบหัวให้จมดินจริงๆ แหม่~ ไอ้เด็กเวรรร

ไม่อ่านนิทานตั้งนาน อืมๆ เรื่องนี้ไม่เคยอ่านแหะ แต่เคยได้ยินชื่อมาบ้าง

::Doubt:: ::Doubt:: ::Doubt::

เอิ่ม.... จบได้แบบ... เอาจริงดิ นึกว่าจะมีอะไรที่ตื่นเต้นกว่านี้

แต่ก็นะ นิทานก็แบบนี้แหละ เบาสมอง ไม่ต้องเครียดหรืออะไรมากทาย แค่อ่านเอาสนุกก็พอ อืมๆ เรื่องหน้าจะเป็นเรื่องอะไรน่าาาา

ขอบคุณ​ครับ​

dilok211021

คล้ายๆ นิทานอีสปเรื่องนึงที่หญิงสาวแม้จะยากจน แต่ก็แบ่งของให้คนยากคนจน จนเทพธิดาเห็นใจ แต่ผมจำชื่อเรื่องไม่ได้เหมือนกัน สำหรับเรื่องนี้ เด็กสาวเหมือนถูกหลอกเลย

สุดท้ายก็ได้รางวัลตอบแทน แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก เรื่องนี้สนุกดีครับ

ใกล้เคียงมากครับ ผมก็นึกออกแต่จำชื่อเรื่องไม่ได้
ไม่มีคีย์เวิร์ดในการหาเลย หรือจะเป็นนิทานของประเทศอื่น

yopern

กว่าจะถึงบ้าน เธอน่าจะสบายไปหลายยกแล้ว เป็นผู้หญิงที่ใจดีมากจริงๆ

edit  พระเจ้าช่วยเอาฮาหรืองัย ส่งมาให้เสียใหญ่เลย

oyoyo

พี่สาวใจดีกับคนอื่นไปทั่วเลยนะ แม่พระมาโปรดจริงๆ
เห็นลายเส้นแบบฝรั่งๆ หน้าสีแบบนี้ นึกถึงเรื่องการเดินทางของดิซซี่เลย ยังมีโอกาสได้แปลต่อมั้ยครับ
---------------------
อย่างอื่นรับได้ แต่ต้องมาเสียสาวกับตาแก่เนี่ยนะ โธ่เอ้ย
ดีนะเหรียญทองไม่หล่นลงมาทับหัวตายอนาจ จะได้กาวหนักกว่านี้

virgoranger

ใจดีจังเลย

Edit พระเจ้าก็เอาฮาเกินน

DARKAXL

เหอะๆๆ สาวน้อยใจบุญ ไหงเจอแต่เรื่องอย่างว่าตลอดเลยวะ? ต่อไปคงได้ตรั่บๆแน่ ::HoHo::

นั่นไงว่าแล้ว ว่าแต่เหรียญใหญ่ขนาดนั้นจะขนไปขายยังไงกันเล่าปัดโธ่

leed555

ใจดีเกินไปหละ555
Edit Okทำดีได้เสียว

takie2505

แม่สาวคนซื่อใจดีสุดสุดทำดีย่อมได้ดีหวังว่าความดีของเธอจะส่งผลให้เธอได้พบดุ้นใหญ่สมใจ
ในที่สุดเธอก็ทำได้สมใจสวรรค์​จึงใด้เหรียญ​ทองมาครอง​หวังว่าต่อไปเธอคงได้แบ่งปันความแฉะฉ่ำ​ความอบอุ่น​และหอยแบะให้ผู้อื่นได้ลิ้มลองอีก

MooOon

นางเอกโดจิน ต้องมาเเนวนี้สินะ คือไอ้ครเเรกไม่เท่าไร

ยังขอใช้เเค่น้ำรักห ไอ้หนูนี่มันร้ายนัก ขอให้ช่วยอุ่น....เฉยเลย 555+

หลังๆกลัวนางเอกเสียตัวให้คนมทั่วหมู่บ้านี่เเหละ

--------------------------------------------------

รู้สึกเเอบดีใจกับลุงมันนะ คือได้เอากับนางเอกเลย ทั้งเรื่องเนี่ย

ทำเนียนด้วยนะ เเม่ง ถ้าคนหมู่บ้านเปงเเบบนี้กันหมดก็อย่าช่วยเลย 555+