ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ตำนานเทพวายุ [ season2 ] ตอนที่ 34 : ความทรงจำที่กลับมาของ....

เริ่มโดย ΜoNoTΩИ∑ ★★★, เมษายน 28, 2020, 02:21:49 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ΜoNoTΩИ∑ ★★★

สวัสดีอีกทีครับ จัดไปสองตอนรวดขอให้สนุกครับ

ตอนนี้เป็นตอนสุดท้านของ Ss2 นะครับ อยากรู้ว่ารีดเดอร์แต่ละคนชอบตอนไหนเป็นพิเศษครับ

ปล. มีซ่อนข้อความครับ

•••••••

ความเดิมตอนที่แล้ว

ริวกะโดนเมียทั้ง 3 รีดพิษไปอีกครั้งดูเหมืนว่ารอบนี้พี่มังกรซีดเป็นไก่เลย
และแล้วความลับของริวกะก็ถูกเฉลยส่วนหนึ่ง

นั่นก็คือในตัวของเขามีคำสาบราคะอยู่ถ้าอยู่ใกล้คนที่รักล่ะก็ เขาจะกลายเป็นสัตว์ที่กระหายในกามารมณ์

เมื่อรู้ความจริงพลอยกับคิราระก็เป๋เหมือนกัน อั้มจึงค่อยๆปรับๆค่อยๆจูน
จนทั้งสองหายเศร้าและเข้าใจชายคนรักมากขึ้น

แต่ในระหว่างที่สามคนกำลังคุยกันนั้นก็ได้มีแขกที่ไม่คิดว่าจะมาปรากฎตัวขึ้น

...............

ตอนที่ 34 :   ความทรงจำที่กลับมาของ...

แล้วมันเกิดอะไรขึ้น ทำไมกระแตมาอยู่ที่นี่ล่ะ ว่าแล้วก็คงต้องขอย้อนกลับไปนิดหน่อย หลังจากที่ฮิคาริกลับไปแล้วและริวกะก็นอนหลับต่อนั่นเอง

ด้านเมียทั้ง 3 ทั้ง อั้ม คิราระ และ พลอยก็ได้ช่วยกันทำความสะอาดต่อแถมยังได้หน่วยปัดกวาดเพดาน อย่างคาไมทาจิทั้งสามมาช่วยอีก แบบนี้งานก็เสร็จไวเป็นธรรมดา หลังจากนั้นเธอทั้งสามก็มานั่งดื่มชาสมุนไพรของอั้ม มันช่วยให้สามคนผ่อนคลายได้ดีมากๆเลยล่ะ

ราวกับว่าความเหนื่อยล้าจากการทำความสะอาด และ จากกิจกรรมสำเร็จโทษนายมังกรเมื่อกี้ไม่ได้เกิดขึ้นเลย พี่อั้มและคิราระก็นั่งคุยกันเรื่องงานนู่นนี่นั่น ส่วนพลอยก็นั่งเล่นกับคาไมทาจิทั้งสาม จนกระทั้งเสียงโทรศัพท์ก็ดังขึ้น

ตรืดดดดด ตรืดดดดด ตรืดดดดด

ในขณะที่สามสาวยังคงนั่งคุยกันอยู่นั้น ก็ได้มีเสียงเรียกเข้า ซึ่งต้นเสียงก็คือโทรษัพท์บ้านที่จะเอาไว้ใช้ติดต่อกับ Lobby คิราระจึงเดินไปรับสายทันที

[ คิราระ ]  :  สวัสดีค่ะ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  สวัสดีค่ะ โทรฯจาก Lobby ค่ะ

[ คิราระ ]  :  ค่ะ คิราระรับสายค่ะ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  สวัสดีค่ะ คุณคิราระ พอดีว่าตอนนี้มีแขกจะมาขอพบคุณอั้มน่ะค่ะ

[ คิราระ ]  :  หือ ?  แขกมาขอพบพี่อั้ม งั้นสักครู่นะคะ  พี่อั้มคะ มีคนมาขอพบค่ะ

คิราระได้ฟังเรื่องราวจากพนักงานโรงแรมแบ้ว จึงได้หันมาหาพี่สาวของเธอซึ่งกำลังนั่งพักอยู่ และพออั้มได้ยินดังนั้นจึงรีบลุกไปรับสายต่อทันที

[ อั้ม ]  :  สวัสดีค่ะ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  คุณอั้มค่ะ มีแขกมาขอพบคุณอั้มค่ะ เธอแจ้งชื่อเอาไว้ว่าชื่อ ทิพนาถ พิทักษ์เทวา ค่ะ

[ อั้ม ]  :  อ๋ออ คุณกระแตเองเหรอ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  จะให้ดิฉันตอบไปว่ายังไงดีคะ

[ อั้ม ]  :  อ๋อๆ ๆ  ช่วยพาคุณกระแตไปที่เลาจ์รับรองทีนะคะ อีก 10 นาที อั้มจะลงไปค่ะ ฝากด้วยนะคะ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  ได้ค่ะ คุณอั้ม

ตรืดด ตรืดด ตรืดดด

[ คิราระ ]  :  ใครเหรอคะพี่อั้ม

[ อั้ม ]  :  คุณกระแตน่ะ เธอเป็นลูกสาวของคุณเวโรจน์น่ะ

[ พลอย ]  :  งืออ เวโรจน์  เวโรจน์  เวโรจน์ งืออ ชื่อคุ้นๆจัง

[ คิราระ ]  :  หืม ลูกสาวคุณเวโรจน์ที่เป็นหัวหน้าทีมวิศวกรเหรอคะ

พลอยที่มีอุปนิสัยที่ชื่นชอบคนทำงานเก่งเป็นทุนเดิม พอได้ยินว่าเป็นวิศวกร เธอก็ถึงกับตกใจแกมตื่นเต้นเลยล่ะ

[ พลอย ]  :  โห วิศวกรเลยเหรอคะ

[ คิราระ ]  : ใช่ คุณกระแตเป็นหัวหน้าทีมวิศวกรฝ่ายพัฒนายานยนต์ของพิทักษ์เทวาเลยนะพลอย พี่เคยเจอบ่อยๆตอนเข้าบริษัท

[ พลอย ]  :  โห สุดยอดเลยเก่งจัง

[ คิราระ ]  :  อื้ม พี่ก็ชื่นชมนะ ทำงานได้เก่งมาก แถมลูกน้องใต้บังคับบัญชาก็เชื่อฟังดี แถมฝีมือก็ไม่ธรรมดาอีก

[ อั้ม ]  :  อื้มๆ นั่นแหละ เดี๋ยวพี่ลงไปข้างล่างแปปนะ  อย่าลืมปลุกนายริวมากินมื้อเที่ยงล่ะ ทั้งสองคน

[ คิราระ ]  :  เง้อออ แย่แล้ว ยังไม่ได้เตรียมมือเที่ยงเลย แย่แล้ววว

[ พลอย ]  :  พลอยช่วยค่ะพี่คิราระ

สาวเมดนั้นดันลืมไปซะสนิทดลยว่านี่ก็ใกล้จะได้เวลามื้อเที่ยงแล้ว เธอเด้งตัวและเดินเข้าไปในครัวทันที โดยที่มีน้องสาวคนเล็กอย่างพลอยเข้าไปช่วยด้วย

อั้มทั้งขำทั้งเอ็นดูจริงๆ บทจะน่ารักก็น่ารัก บทจะเก่งก็เก่งเหลือเชื่อ แต่พอบทจะเอ๋อ ก็เด๋อจนพูดไม่ออก อั้มนั้นเตรียมแต่งตัวและเตรียมตัวเพื่อจะลงไปหากระแตทันที เพราะตอนนี้เธอก็อยู่ในชุดแม่บ้าน ถ้าลงไปในสภาพนี้ล่ะก็ คนคงมองตาเป็นมันแน่ๆ

•••• ณ. ข้างล่างคอนโด ••••

หลังจากที่รับคำสั่งของอั้มมาแล้ว ประชาสัมพันธ์คนนั้นก็เดินตรงไปหากระแต ที่กำลังนั่งรอคำตอบอยู่ที่โซฟาในส่วนของผู้ที่มาติดต่อนั่นเอง

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  ขออนุญาตค่ะ คุณทิพนาภ เดี๋ยวคุณอั้ม กำลังจะลงมาค่ะ รบกวนคุณทิพนาถตามดิฉันมาส่วนรับรอง VIP ด้วยค่ะ

[ กระแต ]  :  ค่ะ เอ่ออ ตรงนี้ยังไม่ vip อีกเหรอคะ ทั้งๆที่สวยมากๆแท้ๆ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  ( ยิ้ม )  เชิญทางนี้ค่ะ

ประชาสัมธ์ก็คงแอบปลื้มแหละที่มีลูกค้าชมว่าสถานที่ทำงานของพวกเขานั้นสวยงาม แต่สิ่งที่จะเห็นนี่สิ่มะนยิ่งกว่างามเสียอีก ทันทีที่กระแตเดินตามประชาสัมพันธ์ไปได้แค่ไม่ถึง 100 ก้าว

เธอก็ต้องตกตะลึงกับเลาจ์ VIP ของที่นี่ เธอไม่สามารถอธิบายออกมาได้จริงๆว่าเธอควรรู้สึกยังไง ทั้งๆที่ดูเรียบง่าย แต่ก็หรูหรา ทั้งที่ดูธรรมดาแต่โคตรเพอร์เฟค ทุกอย่างถูกจัดวางอย่างลงตัวมากๆ เหมาะที่จะคุยธุรกิจเป็นอย่างยิ่ง

และนี่เป็นโซน VIP ที่เป็นอภิสิทธิ์ของผู้อาศัยชั้น 10 เท่านั้น และแน่นอนว่าเมื่อรินเหมาชั้น 10 ทั้งหมดมูลค่ารวม 100 ล้านบาทไทย เลาจ์ VIP นี้จึงตกเป็นของพวกเขาไปโดยปริยาย และไม่มีผู้อาศัยคนไหนกล้าเถียงบ่น หรือ กล้าที่จะเข้าไปยุ่มย่าม เพราะส่วนมากผู้ที่ซื้อคอนโดที่นี่อยู่ 80% จะเป็นนักธุรกิจและเจ้าของกิจการใหญ่ๆ

และแน่นอนว่าไม่มีใครกล้า เอาเหตุผลงี่เง่าว่าอยากใช้บริการโซนวีไอพีบ้าง ไปหาเรื่องงัดกับ อิซานางิ กรุ๊ป แน่นอน แต่ใช่ว่าทางคอนโดฯจะใจดำนัก เพราะทางนิติบุคคลก็ได้จัดโซนสำหรับผู้พักอาศัยทั่วไป เพื่อไว้ให้บริหารเช่นกัน ถึงจะไม่หรูหราเท่ากับของเลาจ์ VIP แต่มันก็ดูดีกว่าโรงแรมทั่วไปหลายสิบเท่านัก

[ กระแต ]  :  เอ่ออ ดิฉันนั่งตรงโซฟาก็ได้ค่ะ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  คุณอั้มเธอสั่งให้ดูแลรับรองคุณอย่างดีที่สุดค่ะ โซนนี้จะเป็นโซน VIP ค่ะ แต่ว่าถูกปรับเปลี่ยนนิดหน่อยตามความร้องการของคุณริน เหมาะแก่การคุยงานและธุรกิจที่ต้องการความเป็นส่วนตัวค่ะ  แต่ว่าปกติโซนนี้จะเปิดแค่ตอนที่คุณรินแจ้งมาค่ะ

[ กระแต ]  :  อ้าว แล้วคุณอั้มไม่ลงมานั่งที่นี่เหรอคะ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  มีบ้างค่ะ เพราะการเปิดใช้โซนนี้ ต้องใช้พนักงานดูแลสามคนในการดูแล คุณอั้มเธอบอกว่าไม่อยากจะรบกวนพนักงานน่ะค่ะ

พนักงานผู้นำทางอธิบายให้กระแตเข้าใจได้แบบง่ายๆ เพราะเลาจ์นี้จุดประสงค์ที่รินปรับปรุงคือ จะใช้เพื่อรับรองแขกและหุ้นส่วน เพราะฉะนั้นเขาจึงออกแบบให้มันดูเป็นทางการเหมาะกับการคุยธุรกิจ

และในทางกลับกันมันก็ให้ความรู้สึกสบายไม่กดดัน นั่นจึงทำให้เกือบ 85% ในการคุยธุรกิจ มักจะประสบผลดีเสมอ  แต่ว่า....

[ กระแต ]  :  เอ่ออ เอ่อออ แล้วคุณริวกะล่ะค่ะ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  ส่วนมากคุณริวจะพักอยู่ข้างบนค่ะ และคุณเขาจะชอบไปอยู่ที่ลานจอดรถค่ะ

[ กระแต ]  :  ลานจอดรถ ? เหรอคะ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  ใช่ค่ะ ลานจอดรถ VIP 10  ถูกจัดตกแต่งให้เหมือนกับสวนสาธารณะค่ะ คุณริวจะชอบไปออกกำลังกายเป็นประจำ แถมยังใช่เวลาบางส่วนในการดูแลบำรุงรถของเขาด้วยค่ะ

[ กระแต ]  :  ค่ะ ( ยิ้ม )

ในขณะนั้นเองก็มีพนักงานคนหนึ่ง เดินมาด้วนท่าทีและกิริยาที่สง่ามากๆ เขานำน้ำดื่มเย็นๆมาบริการกระแต แต่มันไม่ใช่น้ำธรรมดา มันคือน้ำสมุนไพรสูตรของอั้มเอง

เพียงอึกแรกที่กลืนและไหลลงคอไป กระแตรู้สึกได้ถึงความสดชื่นที่อธิบายไม่ถูก มันทั้งอร่อย ทั้งหวาด ทั้งเปรี้ยว ทั้งสดชื่นมากๆ

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  เป็นน้ำสมุนไพรของคุณอั้มน่ะค่ะ เอาไว้เสิร์ฟให้ผู้มาติดต่อน่ะค่ะ

[ กระแต ]  :  อร่อยมากค่ะ สดชื่นมากๆเลย

ในขณะที่กระแตนั้นสาธยานถึงความอร่อยของน้ำสมุนไพรอยู่นั้น หมอสาวคนสวยในเสื้อยืดกางเกงขาสั้นก็เดินมาถึงพอดี

เธอแต่งตัวดูสบายๆ เพราะยังไงซะที่นี่ก็คือบ้าน อีกอย่างวันนี้ก็วันพักผ่อนด้วย แต่ดาเมจที่แผ่ออกมามันไม่ธรรมดาเลย อาจจะเกิน 9 พันด้วยซ้ำไป

[ อั้ม ]  :  ขอบคุณค่ะที่ช่วยดูแล แขกของอั้มให้

[ ประชาสัมพันธ์ ]  :  ด้วยความยินดีค่ะ ถ้าเช่นนั้น ดิฉันขอตัวนะคะ

[ อั้ม ]  :  ตามสบายค่ะ

หลังจากที่พนักงานเดินไป อั้มก็ตรงมาหากระแตทันที เธอแอบยิ้มเล็กน้อยเมื่อเหลือบไปเห็นน้ำสมุนไพรถูกดื่มจนหมดแก้ว

[ อั้ม ]  :  สวัสดีค่ะ คุณกระแต

[ กระแต ]  :  สวัสดีค่ะ คุณอั้ม เอ่อ เอ่อ

กระแตถึงกับอ้ำๆอึ้งๆเลย ย้อนกลับไปเมื่อวานหลังจากที่มิกเล่นพูดจี้ใจดำเรื่องที่เธอแอบชอบริวกะมานานมากแล้ว มิกยังพูดอีกว่าให้เธอหาโอกาสมาหาเขาซะ

[ กระแต ]  :  จะบ้าเหรอมิกกี้ จะทำแบบนั้นได้ยังไง ชั้นไม่ทำหรอก

[ มิกกี้ ]  :  ถ้าหากรักนี้ ไม่บอกไม่พูดไม่กล่าว แล้วเขาจะรู้ว่ารักรึเปล่า !!! เคยได้ยินเพลงนี้มะ  นี่ฟังนะนังชะนีตัวน้อย

[ กระแต ]  :  อย่าเรียกแบบนั้นสิ่ !!!

[ มิกกี้ ]  :  ก็ได้ๆนังชะนีก็พอ

[ กระแต ]  : โกรธแล้วนะมิกกี้  ฮึ !!!

[ มิกกี้ ]  :  โอ้ๆๆ อ่ะล้อเล่ง ฟังชั้นนะ ตอนนี้แกก็ประสบความสำเร็จขั้นนึงแล้ว แกก็ไปหาไปคุยกับเขาสิ่ นี่อะไร๊ หลบหน้าหลบตามาเป็น 10 ปี เพราะอยากทำตัวให้ไม่อายเขา  แล้วพอสำเร็จกลับไม่กล้าไปหา ว๊ายยย

[ กระแต ]  :   แล้วถ้าเกิดคุณริวกะไม่ใช่คนๆนั้นที่ช่วยชั้นไว้เมื่อ 10 ปีก่อนล่ะ

[ มิกกี้ ]  :  อ่าว ยังไงเนี่ยกระแต ไหนบอกว่าอิซานางิ ริวกะ เคยช่วยแกไง

[ กระแต ]  :  ก็ ก็ มันเลือนลางไปหมดนี่นา ตอนนั้นชั้นเกือบจะสลบแล้ว แต่ก็จำได้ว่ามีคนเรียกเขาว่าริวกะนี่นา

[ มิกกี้ ]  :  โอย นี่นังชะนีกระแต ในโลกนี้มันไม่มีเด็ก 10 ขวบที่ไหน แบกผู้หญิงอายุ 16 วิ่งเข้าโรงพยาบาลหรอก แล้วอีกอย่าง แกคิดให้ดีๆ ว่าหลังจากที่เด็กคนนั้นช่วยแกแค่ไม่กี่เดือน ชีวิตแกเปลี่ยนไปยังไงมั่ง

กระแตคิดตามที่มิกกี้เพื่อนซี๊บอก ใช่หลังจากที่ถูกเด็กคนนั้นช่วยเหลือ เธอก็ได้รับโอกาส ได้รับชีวิตใหม่ในทันที เธอมีที่อยู่ใหม่ เธอยังมีพ่อบุญธรรม และที่สำคัญ

" ทุนการศึกษาจาก อิซานางิ กรุ๊ป "

เธอได้รับทุนการศึกษาจาก บริษัท อิซานางิ กรุ๊ป อีกด้วย นั่นจึงทำให้เธอระลึกเสมอมาว่าเด็กคนนั้นที่มาช่วยเธอคือ อิซานางิ ริวกะ แน่ๆ

[ กระแต ]  :  อือ รู้แล้ว

[ มิกกี้ ]  :  ถ้างั้นก็ได้เวลา " รุก " แล้วนังชะนีเพื่อนรัก พรุ่งนี้ไปหาเขาซะ

[ กระแต ]  :  บ้า มิกกี้ จะให้ไปหาเขาได้ไง แล้วจะเอาอะไรไปเป็นข้ออ้างล่ะ

[ มิกกี้ ]  :  โถๆ ๆ ๆ ๆ  คุณวิศวกรหญิงแห่งพิทักษ์เทวา  ก็คาเสะมารุหมายเลข2 นั่นไง   ใช้เป็นข้ออ้างซะสิ่  อ้อๆๆ แล้วก็ให้ไปดูรถนะ ไม่ใช่ไป อ้อก อ้อก อ้อก

[ กระแต ]  :  หยุดเลยนะมิกกี้ พูดอะไรเนี่ย มันมากเกินไปแล้วนะ !!!

[ มิกกี้ ]  :  อะไรเนี่ย ชั้นบอกว่าอย่าไปอ้อกเหล็กโครงรถเพิ่มเชียวนะ รถมันสวยอยู่แล้วมนี่แกร้อนตัวอะไรเนี่ย แกจะอ้อก อะไรหรา

[ กระแต ]  :  หึ้ย !!! แถจนสีข้างถลอกหมดแบล้ว ฮึ๊ !!! เค๊าโกรธแล้วนะ

มิกกี้กับกระแตเถียงกันไปเถียงกันมา แม้ว่ากระแตจะขึ้นเสียงยังไง มิกกี้ก็ยังยิ้มได้เพราะเขารู้ว่าเพื่อนรักกำลังเขินหนัก และแล้ววันรุ่งขึ้นกระแตก็มายืนอยู่ที่หน้า Luxury Condo จนได้ เอ๊า !!! ไหนบอกไม่มาไงกระแต

-- ปัจจุบันที่คุยกับอั้ม --

[ กระแต ]  :  เอ่อ เอ่อ  กระแตเอาเล่มทะเบียนรถมาให้น่ะค่ะ แล้วก็ใบขับขี่สากลค่ะ เอ่อ... เอ่อ... แล้วก็นี่ด้วยค่ะ ( ยื่นให้ )

[ อั้ม ]  :  ห่ะ หาา !!! ใบค่าปรับ ข้อหาใช้ความเร็วเกินที่กฏหมายกำหนด

อั้มถึงกับปวดหัวตุ้บๆเลย นี่นายริวไปขับรถแจ่งได้ไงเนี่ย ปกติแล้วนายริวไม่ใช่พวกทำทำผิดกฏจารจรนี่นา แต่นี่อะไรทำไมถูกแจ้งมาว่าขับรถในเมือง 160 km/h  ล่ะเนี่ยยย

[ อั้ม ]  :  หึ้ม !!! ขับ 160 ในเมืองแบบนี้ได้ไง เดี๋ยวเถอะ

[ กระแต ]  :  เอ่อ วันศุกร์ที่คุณริวมารับรถไป ดูท่าทางร้อใจนมากๆเลยค่ะ พอสตาร์ทรถก็มุ่งหน้าไปทางพระรามเลย คงจะมีธุระจริงๆ คุณอั้มใจเย็นๆก่อนนะคะ

ผมนี่อยากจะ แหมมมมมมม ไปให้ถึงดาวอังคารจริงๆ มีปกป้องกันด้วยอ่ะหนูกระแต ส่วนสาวอั้มพอได้ยินกระแตบอกว่าวันศุกร์ และ ไปไปพระรามสาม เธอจึงนึกได้ทันทีว่านั่นคือวันที่นายริวไปช่วยเธอนี่นา

ตอนนี้กลับกลายเป็นว่าหมอสาวคนสวยกำลังยิ้มน้อยยิ้มใหญ่เลยทีเดียว จ๊อกกก !!! ทันใดนั้นเสียงท้องร้องของกระแตก็ดังขึ้นมาทันที

แม่สาววิศวกรถึงกับหน้าแดงเลย อยู่ดีๆร่างกายก็ประท้วงขอข้าวกินซะแล้ว นั่นก็เพราะเมื่อเช้าคุณเธอตื่นเต้นจนกิรอะไรไม่ลงยังไงล่ะ

[ กระแต ]  :   เอ่อ จอโทษด้วยค่ะ สงสัยเมื่อเช้าดิฉันลืมทานมื้อเช้ามา

[ อั้ม ]  :   พอดีเลยค่ะ งั้นคุณกระแตมาทานมื้อเที่ยงด้วยกันไหมค่ะ

ทันทีที่รู้ว่ากระแตหิว อั้มก็เอ่ยปากชวนทันที ตอนนี้กระแตอึกๆอักๆ เสียบุคลิกภาพไปหมดแล้ว แต่อั้มก็ไม่ได้ถืออะไร เธอกลับเข้าใจดีว่าคนที่อายุยังน้อย แต่ต้องรับผิดชอบงานที่มากมายเกินมือ มันกดดันมากๆ

[ อั้ม ]  :  ถือซะว่า เป็นการขอบคุณที่อุสส่าห์เอาของมาให้นายริวนะคะ

กระแตเองก็อึกอักอึกอักอยู่นานพอดู ก่อนที่จะตัดสินใจรับคำเชิญของอั้ม สองหญิงสาวคนงามพากันเดินมาที่ Lobby ก่อน เพราะอั้มจำเป็นต้องแจ้งด้วยว่าพาใครขึ้นไปบนห้อง เพราะมันคือระเบียบการรักษาความปลอดภัยของคอนโดแห่งนี้นี่เอง

ติ๊ง !!! เสียงลิฟต์ดังขึ้นเตือนว่าตอนนี้พวกเธอทั้งสอง อยู่ที่ชั้น 10 แล้ว กระแตนั้นประหม่ามากๆ เพราะนี่เป็นครั้งแรกที่เธอมาบ้านของ " เขา " คนที่เธอแอบเฝ้า แอบฝัน ว่าสักวันจะได้เจออีกครั้ง  ทันทีที่เลี้ยวขวาเพื่อเข้าสู่ตัวบ้าน กระแตก็รู้สึกได้ทันที เธอรู้สึกว่าที่นี่เหมือนต่างโลกไม่มีผิด

การใช้โทนสี การออกแบบมันทำให้ดูกลายเป็นว่าที่นี่ไม่ใช่คอนโด แต่เป็นบ้านจริงๆ แอ๊ดดด !!! เสียงประตูดังขึ้น ทำให้สาวกระแตหลุดออกจากภวังค์ทันที

[ อั้ม ]  :  พลอย  คิราระ วันนี้พวกเรามีแขกนะ  ทำกับข้าวเพิ่มสักอย่างสองอย่างนะ

[ คิราระ ]  :  ค่ะ พี่อั้ม 

[ พลอย ]  :  นี่ค่ะ น้ำดื่ม

สาวน้อยเมียคนเล็กของพี่มังกรนั้นรู้งานมากๆ เธอรีบหาน้ำเย็นๆมาต้อนรับแขกทันที และนี่เป็นครั้งแรกที่กระแตได้เผชิญหน้ากับรุ้งพลอยที่เป็นเจ้านายสูงสุดของพิทักษ์เทวา กระแตนั้นถึงกับตัวสั่นไปหมด ประหม่าไปหมด มันเกิดอะไรขึ้นนะ

หรือว่ามันเป็นเพราะคำที่พ่อของเธอ ( เวตาล ) เคยบอกเอาไว้ว่า กระแตจะรู้ด้วยตัวเองว่า คุณหนูรุ้งพลอยมีอำนาจเพียงใด และตอนนี้กระแตก็รู้ได้แล้วว่าสิ่งที่พ่อของเธอพูดไว้ มันคืออะไร

ปุ้ป !!! ฝ่ามือนิ่มๆสัมผัสไปที่ฝ่ามือของกระแตที่กำลังดูตื่นกลัว มันคือมือของพลอยนั่นเอง เธอยิ้มให้กระแตที่ไม่เคยพบเจอกันมาก่อนและพูดออกไป

[ พลอย ]  :  ตามสบายนะคะ คิดซะว่าที่นี้คือบ้าน นะคะ

[ กระแต ]  :  ข่ะ ข่ะ คุณหนู ( พูดเบามากๆ )

รุ้งพลอยยิ้มให้กระแตที่ตอนนี้กำลังประหม่าเป็นอย่างมาก พลอยนั้นรีบเดินกลับไปที่ห้องครัวทันที โดนที่ไม่รู้เลยว่ากระแตมองตามหลังเธอตาไม่กระพริบ

บอกไปใครจะเชื่อว่าคำแค่ประโยคเดียวที่พลอยพูดออกมา มันทำให้อาการประหม่านั้นหายไปหมดเลย จากที่ตัวสั่นๆก็กลับมาเป็นปกติ ราวกับว่าไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้นกับตัวเธอ

แต่ในระหว่างนั้นก็มีบางอย่างกำลังเคลื่อนไหว ดุ๊ก ดิ๊ก ดุ๊ก ดิ๊ก ดุ๊ก ดิ๊ก ไปๆมาๆจนกระแตต้องชะเง้อมอง

[ กระแต ]  :  งื๊ออออ วีเซิล

ใช่แล้ว สิ่งที่กระแตเห็นคือตัววีเซิล หรือเจ้าคาไมทาจินั่นเอง ทั้งสามยังไม่ได้ตามฮิคาริกลับไป โดยอ้างไปว่านานๆจะได้ออกมาเจอรุ้งพลอยสักที เลยขออยู่ต่ออีกหน่อย

[ กระแต ]  :  คุ คุณอั้มคะ คุณอั้มเลี้ยงวีเซิลด้วยเหรอคะ

[ อั้ม ]  :  หะ หาา ?  ( คิดในใจ อ๋อคาไมทาจิสิ่นะ )  อ๋อค่ะๆ

[ กระแต ]  :  เอ่อ.. เอ่อ.. เอ่อ...

กระแตพูดไป มองไป พูดไป ชะเง้อไป จนเสียบุคลิกเลยทีเดียว อั้มมองแค่ปร๊าดเดียวก็รู้ได้ทันที ว่านี่มันอาการของคนรักสัตว์จนเสียอาการ

ก็นะถึงจะเก่งยังไง ตัวกระแตเองก็เป็นผู้หญิง ยังไงซะเธอก็ต้องมีมุมที่หวานๆแบบนี้บ้างแหละนะ

[ อั้ม ]  :   อิทาจิ นิทาจิ ซันทาจิ มานี่หน่อย

ดุ๊ก ดิ๊ก ดุ๊ก ดิ๊ก สามปีศาจพังพอนเมื่อได้ยินอั้มเรียก ก็เตรียมจะเหาะเข้าไปหา แต่ว่าแว๊ปนึงพวกมันนึกได้ว่าตอนนี้มีแขก

พวกมันสามพี่น้องจึงต้องวิ่งด้วยขาสั้นๆของพวกมันไปหาอั้มแทน เจอภาพแบบนี้เข้าไป กระแตแทบจะเป็นลม อะไรจะน่ารักปานนี้

[ กระแต ]. :  งือ  มีชื่อด้วยเหรอคะ  แถมยังมาตามเสียงเรียกได้ด้วย ฉลาดมากๆเลย

[ อั้ม ]  :  ตัวนี้ที่มีริบบิ้นผู้แขนเป็นพี่สาวตัวโต ชื่อ อิทาจิ  ส่วนตัวขนสีน้ำตาลตัวนี้น้องชายตัวรองชื่อ นิทาจิ  ส่วนเจ้าตัวนี้ชื่อ ซันทาจิ เป็นน้องคนสุดท้องน่ะ

[ กระแต ]  :  ค่ะ 

กระแตนตอบไปสั้นๆเท่านั้นและจ้องไปที่คาไมทาจิทั้งสามด้วยสายตาที่แวววาวราวกระจก แต่แปปเดียวสายตาเธอก็เปลี่ยนไปกลายเป็น " ระแวง "  เพราะยังไงซะนี่ก็เป็นครั้งแรกที่เธอมาที่นี่ เธออาจจะถูกมันกัดเอาก็ได้

มั่บ !!! มั่บ !!! ระหว่างที่กระแตกำลังเกิดอาการประหม่านั้น เจ้านิทาจิ และ ซันทาจิ ก็ได้เข้าไปคว้าที่มือของกระแต ด้วยอุ้งมือเล็กๆของพวกมัน ( ร้ายนะพวกเอ็ง ) จากนั้นทั้งสองก็คลอเคลียที่มือของสาวกระแตด้วยขนนุ่มๆของพวกมัน จนเธอถึงกับยิ้มไม่หุบเลย

[ อั้ม ]  :  เจ้าพวกนี้สัมผัสได้ค่ะ ว่าใครเป็นคนดี ใครคิดดี ใครไว้ใจได้ ใครควรอยู่ห่าง การที่เจ้าสองตัวนี้ยอมให้คุณกระแตสัมผัสได้ ก็แสดงว่าพวกมันไว้ใจคุณกระแตค่ะ

[ กระแต ]  :  ค่ะ  ขนนุ่มจังเลย แหะๆๆ กระแตเคยเลี้ยงกระรอกเหมือนกันค่ะ แต่.... แต่ตอนที่รถชนพวกมันก็ตายไปหมดเลย

กระแตเผลอพูดเรื่องน่าเศร้าออกมาจนได้ เมื่อก่อนเธอก็เคยเลี้ยงกระรอกนะ น่ารักมากๆด้วย แต่พวกมันก็ได้ตามไปพร้อมกับพ่อและแม่ของเธอ สีหน้าของกระแตดูเศร้าหมองลงทันทีที่เผลอนึกถึงเรื่องนี้ แต่ทันใดนั้น อิทาจิ พี่สาวคนโตก็ได้วิ่งไต่ๆๆๆๆ  ไปตามแขนและขึ้นไปที่หัวไหล่

มันเอามือเล็กๆของมันปาดไปมาๆ ที่ใบหน้าของกระแต สิ่งที่เธอได้รับจากมือเล็กๆนั้นคือความอบอุ่นที่มากมายเหลือคณานับ สีหน้าเธอดีขึ้นอย่างชัดเจน เธอมองมายังเบื้องหน้าก็พบกับคาไมทาจิทั้งสามที่ยืนมองเธออยู่ กระแตยิ้มให้พวกมันอย่างอบอุ่น ก่อนที่ทั้งสามจะวิ่งไปหาพลอยเช่นเดิม

[ อิทาจิ ]  :  นางไม่ใช่มนุษย์เหรอ ทำไมกลิ่นนางดูแปลกๆ แถมนางยังมีอะไรบางอย่างคล้ายๆนายหญิงรุ้งพลอยด้วย

[ นิทาจิ ]  :   นางน่าจะเป็นมนุษย์ครับท่านพี่ แต่ข้าก็รู้สึกแปลกๆเช่นกันครับ

[ ซันทาจิ ]  :  แต่ยังไงซะถ้านางสามารถผ่านเขตอาคมหน้าลิฟต์มาได้ แสดงว่านางไม่ใช่ศัตรูนะขอรับ พวกเราไม่ค่อยได้ออกมาข้างนอกกันเลย อาจจะไม่ค่อยได้รู้อะไรมากก็ได้นะขอรับ

[ อิทาจิ ]  :  ช่างเถอะ ตราบใดที่นางไม่ทำให้นายหญิงรุ้งพลอยต้องลำบาก ก็ไม่มีอะไรต้องคิดมาก แต่ถ้าเมื่อไรนางทำให้นายหญิงรุ้งพลอยต้องตกอยู่ในที่นั่งลำบาก ข้าไม่ปล่อยนางแน่

[ นิทาจิ ]  :  ใจเย็นขอรับท่านพี่ ข้าสัมผัสได้เมื่อกี้ ว่านางคนที่ชื่อกระแตนั่น มีความจงรักภักดีต่อนายหญิงรุ้งพลอยมากๆเลยนะขอรับ จิตของนางมีบางอย่างคล้ายๆกับนายหญิงรุ้งพลอยอย่างที่ซันทาจิบอกจริงๆ

[ ซันทาจิ ]  :  เรื่องนี้กลับไปที่บ้านใหญ่พวกเราค่อยคุยกันเถอะขอรับท่านพี่ทั้งสอง ตอนนี้ไปหานายหญิงกันเถอะขอรับ

คาไมทาจิทั้งสามสื่อสารกันผ่านจิตในขณะกำลังวิ่งไปหารุ้งพลอย นายหญิงที่รักของพวกมัน ดูเหมือนว่าทั้งสามกำลังสงสัยอะไรบางอย่างในตัวกระแต

แต่ไม่นานพวกมันทั้งสามก็ตกลงว่าจะคุยเรื่องนี้กันที่หลังและวิ่งดุ๊กดิ๊กไปหาพลอยทันที ซึ่งดูเหมือนว่าทั้ง นิทาจิ และ ซันทาจิ จะทนต่อกลิ่นหอมๆ ของคล็อกเก้ ไม่ไหวและพุ่งหลาวชายเข้าไปทันที

[ พลอย ]  :  อ๊า !!!  นิทาจิ ซันทาจิ ห้ามกินนะ รอกินพร้อมกันสิ่  อิทาจิ จัดการเลย

เสียงที่น่ารักสดใสของพลอยดังขึ้นมาจากในครัว ทำให้อั้มและกระแตต่างก็พากันมองด้วยรอยยิ้มที่มุมปากเล็กๆ

[ กระแต ]  :  เอ่อ... คุณอั้มคะ รบกวนขอใช้ห้องน้ำหน่อยได้ไหมคะ

[ อั้ม ]  :  ได้ค่ะๆๆ  เดินไปทางขวาและก็ตรงไปเลยค่ะ ห้องน้ำอยู่ซ้ายมือนิดๆ

[ กระแต ]  :   ค่ะๆๆๆ

กระแตเดินออกไปตามทางที่อั้มบอกทันที ถามว่าจำได้มั้ย ก็ไม่ แต่เธอก็เดินไปทั้งแบบนั้นเพราะคิดว่าคงจะเจอได้ไม่ยาก แต่ว่า....

[ กระแต ]  :  นี่มันเขาวงกต หรือไง เนี่ยยยยยยยยยย

กระแตถึงกับแอบคิดในใจ ทำไมมันดูกว้างแบบนี้นะ เธอพยายามตั้งสติและเดินตามทางที่อั้มบอก ระหว่างทางนั้นกระแตเหมือนกับหลุดไปอีกโลกเลย มันเหมือนว่าเธอไม่ได้อยู่ภายในสิ่งปูกสร้างที่ทำจากคอนกรีต เพราะอะไรน่ะเหรอ

เพราะภาพที่เธอเห็นมันเป็นการต่อเติมด้วยไม้ล้วนๆ ตลอดทางเดินไม่มีมุมไหนที่มองแล้วดูเหมือนคอนโดเลย มันเหมือนบ้านจริงๆ นั่นเพราะกระแตเผลอเดินเข้ามาในเขตที่พักของริวกะแล้วนั่นเอง ( บังเอิ๊ญบังเอิญ ) 

[ กระแต ]  :  อ๊ะ เจอแล้ว !!!

กระแตอุทานออกมา เพราะในที่สุดเธอก็เจอห้องน้ำเสียที เธอตั้งใจที่จะมาจัดแจงเสื้อผ้า หน้าผม ให้มันดูดีกว่านี้ เพราะว่าอีกไม่กี่นาที คุณริวกะต้องมาทานข้าวด้วยแน่ๆ

แต่ว่าพอเธอเปิดประตูเข้าไป สิ่งเธอเห็นกลับไม่เป็นอย่างที่หวัง เธอคิดว่าจะเพียงห้องน้ำที่มันมีขนาดใหญ่ตามราคาคอนโด แต่ไม่เลย สิ่งที่เธอเห็นมันคือ

[ กระแต ]  :  ออนเซ็น   ออนเซ็นในคอนโดเนี่ย นะ โหยยย

ใช่ครับพี่น๊องงงง  นี่คือห้องออนเซ็นบ่อแช่น้ำอุ่น แน่นอนว่าคนที่รีเควสห้องนี้คือ อิซานางิ มิไร นั่นเอง เธอต้องการผ่อนคลาย เวลามาทำงานที่ไทย และอยากใช้เวลากับน้องๆทั้งสองคือ คิราระและอั้ม ซึ่งคิราระก็ชอบมากกกก เพราะเหมือนว่าได้กลับไปญี่ปุ่นเลย

และในขณะที่กระแตวิศวกรคนสวยกำลังอึ้งอยู่นั้น เสียงประตูก็ดึงขั้นและเมื่อเธอหันกลับไปมองก็พบกับ อิซานางิ ริวกะ นั่นเอง เธอถึงกับตกใจและเมื่อมองไปยังตัวของชายหนุ่มที่กำลังยืนมึนๆอยู่ กระแตก็ถึงกับเพ้อออกมาว่า

-ปัจจุบัน –

[ ริวกะ ]  :  คุณกระแต ไหงมาอยู่ที่นี่ได้ล่ะครับ

[ กระแต ]  :   เอ่อ.... พอดีผ่านมาแถวนี้ ดิฉันเลยเอาเอกสารของคาเสะมารุหมายเลข 2 มาให้น่ะค่ะ

[ ริวกะ ]  :  อ๋อครับๆ เฮ้ย !!!

ดูเหมือนว่าริวกะจะรู้ตัวว่าตอนนี้เขากำลังทำตัวชิลล์มากๆ จนพึ่งนึกได้ว่าตอนนี้เขามีแขกนี่นา

[ ริวกะ ]  :  เอ่อ ๆ  คุณกระแตทำธุระได้เลยนะครับ เดี๋ยวผมไปใช้ห้องน้ำอีกห้องเอา

ปั้ง !!!  ริวกะพูดจบก็เดินออกไปทันที ส่วนกระแตก็ถอนหายใจดัง ฟู่ววว

[ กระแต ]  :  เกือบเสียอาการแล้วสิ่เรา

กระแตบ่นกับตัวเอง ก่อนที่จะเดินหากระจกและจัดตกแต่งเสื้อผ้าหน้าผมจนเรียบร้อย 5 นาทีผ่านไป กระแตก็เดินกลับมาที่ห้องทานข้าว และก็พบว่าอาหารถูกจัดวางอย่างเรียบร้อย

หมูทอดทงคัสสึ  ซุปหม้อไฟนาเบะ เกี๊ยวซ่า และ คล็อกเก้ ถูกจัดวางราวกับร้านอาหารญี่ปุ่นแท้ๆ แน่นอนว่าระดับฝีมือคิราระและต้องไม่ธรรมดาแถมยังได้พลอยมาเป็นลูกมืออีก บอกได้เลย โออิชี่

[ อั้ม ]  :  ใช้ภาษาอังกฤษพูดกันเนอะ คิราระจะได้พูดได้สะดวกด้วย

[ คิราระ ]  :  ภาษาไทยก็ได้ค่ะพี่อั้ม ลำบากคุณกระแตเปล่าๆ

[ กระแต ]  :  ไม่เป็นไรค่ะ ดิฉันจะได้ฝึกภาษาไปในตัวด้วยเลย

กระแตพูดไปแล้วก็แอบเหล่มองคุณหนูรุ้งพลอยของเธอนิดๆ แม้ว่ากระแตจะรับรู้เรื่องราวของคุณหนูมาบางส่วนจากเวตาล แต่เธอก็ยังกังวลและเป็นห่วงว่าพลอยจะพูดภาษาอังกฤษได้คล่องหรือเปล่า แต่ว่าไม่นานข้อสงสัยของเธอก็หายไป

คุณหนูรุ้งพลอยของเธอนั้นพูดภาษาอังกฤษคล่องปร๋อเลย ไวยากรณ์ บริบท ต่างๆก็เป๊ะเวอร์ จนเธอรู้สึกอึ้งไปเลย ไม่นานนักริวกะก็เข้ามา ไอ้หนุ่มมังกรมาในชุดกางเกงขาสามส่วน และ เสื้อยืดกึ่งทางการ หล่อเหลือเกินพ่อเอ้ย

แต่การที่เขากลัวว่าแขกจะรอนานจึงทำให้พี่แกรีบมาจนลืมจัดทรงผม ทำให้หัวของริวยังคงไม่เข้าทรงและกระเจิงยังกับหัวนกโจโกะโบะเลยล่ะ

[ คิราระ ]  :  โหย ผมยาวอีกแล้วนะเจ้าคะนายน้อย

[ ริวกะ ]  :  หน่านี๊ !!!  เรียกชั้นว่านายน้อยงั้นเหรอ ด๊ายยย

[ คิราระ ]  :  เง้ออ เดี๋ยวสิ่ทำไมโกรธล่ะ คุณอั้มช่วยด้วยค่ะ

[ อั้ม ]  :  อื้ม !!! เรียกคุณอั้มงั้นเหรอ เอาไงดีนายริว เราจะทำยังไงกับคุณคิราระดี

[ ริวกะ ]  :  อื้ม ( แกล้งหยิบโทรศัพท์ )    ฮัลโหล รินนะเหรอ ช่วยจองตั๋วให้ชั้นที คิราระจะกลับญี่ปุ่น

[ คิราระ ]  :  ไม่นะ ไม่เอาไม่กลับ พลอยช่วยพี่ด้วยสิ่

[ พลอย ]  :  ได้ค่ะ งั้นพลอยช่วยพี่คิราระเก็บกระเป๋าเลยนะคะ

[ คิราระ ]  :  เง้อออ ไม่น๊า !!!

คิราระเหวอเลยทำไมทั้งสามคนถึงเข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยแบบนี้ล่ะ คิราระหันหน้าไปหาคุณกระแต แต่เธอก็หันหน้าหนีทันทีแถมยังยกแก้วน้ำขึ้นดื่มหน้าตาเฉยๆ

คิราระพยายามอธิบายให้ริวกะฟังว่าตอนนี้บ้านเรามีแขก เธอก็ควรทำตัวให้เป็นทางการอยู่แล้ว แต่พี่อั้มกลับพูดมาว่า

[ อั้ม ]  :  ที่นี่คือบ้านนะคิราระ  จะทำตัวเป็นทางการไปทำไม

คิราระนั้นหน้าจ๋อยเลยก็ว่าได้ แต่พลอยก็กระโจนไปกอดคอและบอกกับเธอไปว่า นี่คือบ้านของเรานะคะ ทุกคนเท่าเทียมกันหมด คำพูดของพลอยเหมือนเป็นหมัดขวาตรงอัดเข้าหน้าของคิราระทันที

และไม่นานนักพลอยและพี่อั้มก็พากันลุกขึ้นมาโอ๋คิราระทันที ตามด้วยคาไมทาจิที่หยุดกินคล็อกเก้ พวกมันทั้งสามวิ่งเข้ามากระโดดหาคิราระพร้อมกับตะกุยๆๆๆ แถมยังช่วยปาดน้ำตาอีกด้วย ยกเว้นแต่ริวกะที่ยังคงคุยโทรศัพท์อย่างจริงจัง

[ ริวกะ ]  :  อื้มๆ งั้นอีก 2 อาทิตย์จองตั๋วให้ชั้นด้วยนะรินนะ ขอบใจมาก

[ รินนะ ]  :  ค่ะ เจ้านาย

หลังจากที่ปลายสายตอบกลับมา คิราระก็หน้าซีดทันที นี่จะโดนส่งกลับญี่ปุ่นจริงๆเหรอ ริวกะเองพอเห็นหน้าคิราระแล้ว ก็ถึงกับหลุดหัวเราะออกมา จนเธอต้องมองด้วยสายตาที่งอนเอามากๆ

[ คิราระ ]  :  ริวกะใจร้าย จะส่งกลับจริงๆเหรอ

[ ริวกะ ]  :  เปล่าๆ

[ คิราระ ]  :  เปล่าอะไร ก็คุยกับคุณรินนะอยู่เห็นๆเลย ได้ยินเต็มหูเลยด้วย

[ ริวกะ ]  :  ชั้นให้รินนะจองตั๋วให้ เพราะอีก 2 อาทิตย์ต้องกลับญี่ปุ่นไปประชุมงาน

ริวกะก็ได้อธิบายเรื่องราวให้ฟังทั้งหมด เกี่ยวกับการขับไล่บริษัทแสงโรจน์ ของอาไอ้เพียวออกจากเครือไตรภาคี ซึ่งกระแตเองก็ช่วยอธิบายให้คิราระกับพลอยฟังได้ดีมากๆ แหม ๆ ๆ สมกับเป็นเมียใหม่ เอ้ย !!!  สมกับเป็นลูกสาวท่านประธาน

[ อั้ม ]  :  เอาเถอะ เรื่องงานไว้คุยกันทีหลังทานข้าวกันเถอะ พวกเจ้าทั้งสามกลับเข้าไปกินในครัวก่อนนะ

[ คาไมทาจิ ]  :  จี๊ด ๆ ๆ ๆ ๆ

คาไมทาจิตอบกลับ จี๊ดๆๆๆ แทนการพูด เพราะกระแตก็มองอยู่ กระแตนี้แทบคลั่งเลยเจอภาพน่ารักแบบนี้ หลังจากพวกมันทั้งสามวิ่งดุ๊กดิ๊กๆๆไปในครัว อั้มก็เริ่มนำกล่าวคำขอบคุณอาหารและเริ่มทานกันทันที

เพียงคำแรกที่กระแตกัดลงไป เธอก็ยิ้มเลย มันอร่อยมาก อร่อยๆจริงๆ อร่อยไม่แพ้ร้านอาหารญี่ปุ่นที่เธอเคยไปกินเลย คำชมถูกพูดออกมาไม่หยุดจนคิราระกับพลอยยิ้มแก้มปริ ส่วนตัวพลอยเองก็เช่นกัน เธอชอบหม้อไฟนาเบะมากๆ

ส่วนตัวและเธอชอบกินผักกับเต้าหู้มากๆ ยิ่งเจอหม้อไฟแบบนี้ถือว่าตอบโจทย์จริงๆ ส่วนริวกะน่ะเหรอ เมียทำอะไรให้พี่แกกินได้หมด เพราะเขารู้อยู่แล้วว่าคิราระกับพลอยทำอาหารเก่งมากจริงๆ บรรยากาศบนโต๊ะอาหารนั้นอบอุ่นมากๆ

ริวกะถูกพี่อั้มเนรเทศให้ไปนั่งหัวโต๊ะ เพราะจะได้ไม่ต้องแย่งว่าใครจะได้นั้งใกล้ริวกะ ซึ่งตัวเขาเองก็ไม่ได้ว่าอะไร กระแตเองตอนแรกก็เกร็งๆ แต่หลังจากถูกปฏิบัติอย่างเป็นกันเอง เธอจึงผ่อนคลายได้เยอะ เธอรู้สึกว่าที่นี่อบอุ่นมากๆ และอยากจะมาอีกจริงๆ

จนผ่านไปเกือบ 40 นาที มื้ออาหารก็ได้จบลง ทั้ง 4 คนก็ช่วยกันเก็บจาน โดยกระแตก็จะช่วยด้วย แต่พลอยก็บอกว่าจะให้แขกมาช่วยได้ไง เธอจึงจำใจไปนั่งที่ห้องรับแขกโดยปริยาย กระแตเดินดูไปเรื่อยๆ จนไปสะดุดตากับภาพๆหนึ่ง

เป็นภาพเด็กชายตัวจ้อยในชุดคาราเตะ ดูเหมือนว่าเขาจะร้องไห้งอแงเหมือนว่าไม่อยากซ้อมเลยจริงๆ และอีกภาพหนึ่งเป็นภาพของริวกะที่ดูหน้าเด็กกว่าตอนนี้นิดนึง เขายืนถ่ายรูปคู่กับคิราระที่ใส่ชุดคาราเตะอยู่เช่นกัน และสิ่งที่กระแตสังเกตเห็นคือ

เสื้อคาราเต้ของริวกะและเด็กคนนั้นปักอักษรคันจิเหมือนกันและแตกต่างจากคนอื่นๆทั้งสองภาพ งั้นแสดงว่าเด็กชายคนนั้นกับริวกะคือคนๆเดียวกันงั้นสิ่นะ กระแตมองภาพไปก็ยิ้มไม่หุบเลย แต่มันจะภาพๆหนึ่งที่ริวกะอยู่ในชุดกิโมโนสีดำของผู้ชาย และที่เอวก็เหน็บดาบคาตานะอยู่ 2 เล่ม อีกทั้งรอบๆกายเขาก็ยังมีชายอีก 3 คนที่ท่าทางดูดุดันไม่ต่างจากเขา

แต่ระหว่างนั้นอั้ม คิราระ และ พลอยก็เดินเข้ามาพอดี ทำให้กระแตได้แต่สงสัยว่าทำไมริวกะถึงแต่งตัวแบบนั้น

[ กระแต ]  :  ห้องสวยมากๆเลยค่ะ

[ คิราระ ]  :  สงสัยคนออกแบบได้ยินแบบนี้ คงต้องยิ้มแน่ๆเลยค่ะ

[ กระแต ]  :  ใครออกแบบเหรอคะ

ณ. ญี่ปุ่น  บ้านใหญ่อิซานางิ

[ กัปปะ ]  :  ฮัดชิ้ววววว

[ โคฮาคุ ]  :  เจ้าเป็นหวัดงั้นเหรอ กัปปะ

[ กัปปะ ]  :   ไม่หรอก ข้าเป็นหวัดครั้งสุดท้ายเมื่อ 400 ปีก่อน คงไม่ใช่แล้วล่ะมั้ง

[ โคฮาคะ ]  :  นั่นน่ะสิ่ ว่าแต่เจ้าแน่ใจนะว่าจะไม่ไปหุบเขาวาตะกับข้าน่ะ

[ กัปปะ ]  :  ไม่ไปหรอก ว่าแต่เจ้าเถอะ ทำไมถึงไม่ตามซึบาสะมารุไปเลยล่ะ

[ โคฮาคุ ]  :   ข้าอยากอยู่ให้แน่ใจว่าจะ ไม่มีเหตุอะไรเกิดขึ้นน่ะสิ่ เพราะข้าก็ไปตั้งเกือบครึ่งเดือนเชียวนะ

[ กัปปะ ]  :  เอาเถอะ ยังไงซะที่นี่ก็คงไม่มีปัญหาอะไร แถมตอนนี้ท่านนูระริเฮียงก็มาพำนักที่นี่ด้วย ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอก

[ โคฮาคุ ]  :  อื้มๆๆ แต่ยังไงข้าก็คงไปพรุ่งนี้อยู่ดีแหละ

ณ. ไทยในปัจจุบัน

ตกลงว่ากัปปะเป็นคนออกแบบห้องนี้งั้นเหรอ แม่จ้าวเป็นไปได้อย่างไร คิราระไม่ได้ตอบว่าใครออกแบบ แต่ก็ยิ้มๆไป แน่นอนว่าหลังจากอาหาร มันคือเวลาเม้ามอยส์สารพัดเรื่องของเหล่าสาวๆ

จากที่แรกๆ คิราระและพลอยพูดคุยกันแค่สองคน อั้มก็เข้ามาร่วมวงด้วย และพอนานๆไปกระแตก็อดใจไม่ไหวเข้าร่วมวงสนทนาทันที ตอนนี้ดูเหมือนว่าเธอจะไม่เขินอายแล้วล่ะ

แต่ระหว่างที่คุยกันนั้นก็ได้มีโทรศัพท์ดังขึ้น พลอยจึงอาสาไปรับสาย แกร๊ก !!!  หลังจากที่คุยได้แปปเดียวพลอยก็วางสายและรีบเดินไปทางประตูทันที เพราะดูเหมือนว่าจะมีแขกคนพิเศษมาอีกแล้ว

[ พิกุล ]  :  อ้าว บ้านนี้มีแขกเหรอเนี่ย

คนที่มานั้นคือพิกุลนั่นเอง แน่นอนว่าเธอมาเพื่อรับพลอยกลับบ้าน แต่ดูเหมือนว่าการมาของพิกุลจะทำให้ใครบางคนเสียอาการมากๆ

[ กระแต ]  :  คุ คุ คุณพิกุลสวัสดีค่ะ

[ พิกุล ]  :  อ้าว หนูกระแต อยู่นี่ได้ไงเนี่ย

[ กระแต ]  :  ขะ ขะ ขะ คือ คือ ดิฉันเอาเอกสารของคาเสะมารุ มาให้คุณริวค่ะ

วิศวกรสาวมั่นถึงกับไปไม่เป็นเลย เพราะนี่เป็นครั้งแรกที่เธอได้ประจันหน้ากับ พิกุล ผ่องเพทาย แบบนี้เป็นครั้งแรก ปกติแล้วเธอจะคอยช่วยคุณพ่อเวตาลจดบันทึกรายละเอียดเท่านั้น

และถึงแม้เวตาลหรือเวโรจน์จะมีตำแหน่งประธานบริษัททัดเทียมกับพิกุล แต่ท่าทาง กิริยา ภาษา และแววตาที่เวตาลปฏิบัติต่อพิกุล มันช่างดูนอบน้อม ยำเกรง และภักดีเป็นอย่างมาก นั่นจึงทำให้กระแตรู้ได้ทันที ว่าคุณพิกุลยิ่งใหญ่กว่าที่เห็นจริงๆ

นั่นจึงไม่แปลกใจที่เธอจะตัวสั่นงั่กๆๆ เพราะตอนนี้คุณพิกุลได้ยืนต่อหน้าเธอห่างกันไม่ถึง 10 เซนติเมตรด้วยซ้ำ จริงอยู่ว่าตอนทำงาน กระแตจะเป็นผู้หญิงมั่นเป็นผู้หญิงแกร่ง ผู้หญิงเก่งแบบเดียวกับมิไร ตัวเธอเองก็ผ่านวิกฤตการทำงาน ผ่านแรงกดดันมามากมาย ทำให้เธอสามารถรับมือกับงานที่ยากและกดดันได้เป็นอย่างดี

แต่ตอนนี้มันแตกต่างไปโดยสิ้นเชิง มันไม่ใช่การทำงาน มันไม่ใช่การเผชิญหน้ากับความกดดัน แต่สิ่งที่กระแตเผชิญอยู่นี้ มันคือตัวตนที่ยิ่งใหญ่จนกระแตมิอาจจะหยั่งถึงได้ มั่บ !!! แต่ว่าในระหว่างนั้น ก็ได้มีมือเล็กๆมาแตะที่มือของกระแต เพียงแค่แตะเท่านั้นเธอก็รู้สึกว่าความกดดันนั้นหายไปหมดเลย

[ พลอย ]  :  ไม่เป็นอะไรนะคะคุณกระแต

[ กระแต ]  :  ขะ ขะ ค่ะคุณหนู

[ พลอย ]  :  หืม อะไรนะคะ

[ กระแต ]  :  เปล่าค่ะ เปล่าๆๆ

กระแตเผลอเรียกพลอยว่าคุณหนูออกไป ซึ่งพิกุลที่อยู่ด้วยก็เข้าใจได้ไม่ยากแหละ เพราะตลอดเวลาที่ผ่านมา เวลตาลเพียรเฝ้าสั่งสอนกระแต ทั้งวิชาความรู้ ทั้งความรู้รอบตัว และ ความภักดี เขาจะบอกกระแตเสมอว่า จงรักรุ้งพลอยเท่าชีวิตตนเอง ซึ่งกระแตเองก็ทำแบบนั้นมาตลอด

แม้จะไม่เคยเจอกันสักครั้ง แต่พิกุลก็รับรู้ได้ด้วยหัวใจว่ากระแตนั้นเคารพรุ้งพลอยมากจริงๆ อาจจะเป็นเพราะเลือดของเวตาลที่มีอยู่ในตัวกระแต แม้จะนิดเดียวก็เถอะ แต่โลหิตเพียงไม่กี่หยดนั้นคงส่งต่อปณิธานอันแรงกล้าจากเวตาลสู่กระแตแน่ๆ

[ พลอย ]  :  ไม่ต้องเกร็งค่ะ ทำตัวสบายๆ ตอนนี้ไม่ใช่เวลางานนะ วันนี้วันหยุด งานก็ควรหยุดด้วย ต้องรบกวนให้คุณกระแตเอาเอกสารสำคัญมาให้ในวันหยุด ริวนี่ไม่ไหวเลยนะ

[ ริว ]  :  อ้าวไหงงั้นล่ะ

[ อั้ม ]  :  แล้วนี่ดูสิ่ มีใบสั่งมาด้วย เฮ้อ แย่นะนายริว

[ ริว ]  :  อ้าว !!!  อะไรกันเนี่ย

[ พิกุล ]  :   ริว ทำไมทำแบบนี้ แบบนี้น้าจะไว้ใจให้พลอยไปกับริวได้ไง ขับรถแค่นี้ยังโดนใบสั่ง

[ คิราระ ]  :  งือออออ ริวกะนิสัยไม่ดีเลย

[ ริว ]  :  หน่านี๊ !!!

ทุกคนนั้นช่วยทำให้บรรยากาศนั้นผ่อนคลายได้ดีมากๆเลยล่ะ กระแตเองก็ดูผ่อนคลายไปได้มากๆเลย จากนั้นทุกคนยกเว้นริวก็นั่งคุยกันต่อ พิกุลที่เป็นเหมือนหัวเรือใหญ่ก็วางตัวได้น่ายำเกรงมากๆ

ส่วนสาวๆทั้ง 4 คนก็คุยกันอย่างสนุกสนาน แต่ก็ไม่ลืมที่จะระมัดระวังคำพูดของตัวเอง ส่วนริวที่เดินกลับมาที่ห้อง เขาก็ได้ต่อสายหาใครบางคน คนที่รัก คนที่คิดถึง คนที่คุณก็รู้ว่าใคร

[ มิไร ]  :  หืม นายริวโทรมามีไรเนี่ย หืม

[ ริวกะ ]  :  อ้าววววว ผมคิดถึงพี่นี่ครับ ถ้าไม่มีอะไรโทรมาไม่ได้เหรอ แป่ววววว

[ มิไร ]  :  ไม่ใช่แบบนั้น อย่างอนสิ่ พี่ก็คิดถึงนาย แต่พี่คิดว่านายพักผ่อนอยู่ไง เลยสงสัยว่ามีอะไรรึเปล่า

[ ริวกะ ]  :  ก็พักผ่อนอยู่แหละครับ แต่กลับมาบ้านแล้ว ผมคิดถึงพี่มิไรเลยโทรหา เอิ่มม คอลฯ ได้มั้ยครับตอนนี้

[ มิไร ]  :  ได้ ๆ ๆ ๆ  แต่แปปเดียวนะ

ได้เท่านี้ก็ดีแล้ว ริวกะได้ยินแบบนั้นก็รีบคอลวีดีโอหามิไรทันที ภาพแรกที่มิไรเห็นคือหน้าของชายหนุ่มที่เป็นทั้งน้องชาย และคนรักของเธอ แค่เห็นเท่านั้นมิไรก็ยิ้มไม่หุบเลย ส่วนริวกะเองก็เขินเช่นกันนั่นแหละ 

[ มิไร ]  :  ไปทำอะไรมาเนี่ย หน้าตาเหมือนนอนไม่พอ หรือทำอะไรยัยอั้มเนี่ยหืม

[ ริวกะ ]  :  ก็ทำเหมือนที่ทำกับพี่นั่นแหละก๊าบบบ

[ มิไร ]  :  เดี๋ยวเถอะนายริว จะมาพูดแบบนี้ออกสื่อไม่ได้นะ เดี๋ยวตีเลย

[ ริวกะ ]  :  ขอโทษง๊าบบ แฮ่ๆ เพลียนิดหน่อยน่ะครับพี่ ผมใช้พลังวิญญาณมากไปนิด แต่อีกแปปเดียวก็เต็มถังละครับ

[ มิไร ]  :  อืมม อื้มๆ  นายริว นายผมยาวแล้วนะ ตัดได้แล้วเข้าใจมั้ย อย่าให้ยาวเกินพอดีสิ่

[ ริวกะ ]  :  คร๊าบๆๆ เดี๋ยวให้คิราระตัดให้เลยครับ ถ้าตัดแล้วจะคอลฯไปให้ดูเลย

[ มิไร ]  :  อื้มๆๆ ดีมาก พี่ชอบตอนที่นายผมสั้นๆนะ

[ ริวกะ ]  :   แต่ผมชอบพี่ทุกตอนนะครับ

โอยไอ้หนุ่มเอ๊ย หยอดเป็นขนมครกเลย ริวกะนั้นสาดคำหวานสารพัดใส่มิไรไม่หยุด แม้ว่าจะไม่มีคำวาบหวามแต่มันก้ทำให้เธอยิ้มไม่หยุดเลย

หลังจากที่ทั้งสองสนทนากันเกือบ 5 นาที มิไรก็ต้องวางสายแล้ว เพราะว่าเธอกำลังจะกลับเข้าหมู่บ้านสายหมอกชั้นในสุด และข้างในไม่มีสัญญาณโทรศัพท์

[ ริวกะ ]  :  คร๊าบบ ก็ได้คร๊าบ

[ มิไร ]  :  อย่างอแงสิ่ พี่ต้องไปเรียนหนังสือกับคุณย่าคิเคียวนะ

[ ริวกะ ]  :  กึ๋ย !!!  ครับๆๆๆ รักพี่มิไรนะครับ

[ มิไร ]  :  me too 

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

ฝากตอนเก่าๆด้วยครับ

• • • • •   รวม Link ในแต่ละตอน • • • • •

→→→เนื้อเรื่องหลัก←←←

ตอนที่ 1  ตอนที่ 2 ตอนที่ 3

ตอนที่ 4 ตอนที่ 5 ตอนที่ 6

ตอนที่ 7 ตอนที่ 8 ตอนที่ 9

ตอนที่ 10 ตอนที่ 11 ตอนที่ 12

ตอนที่ 13 ตอนที่ 14 ตอนที่ 15

ตอนที่ 16

➸ ➸ ➸ ➸ จบ Season 1 ➸ ➸ ➸ ➸

Season2

ตอนที่ 17 ตอนที่ 18 ตอนที่ 19

ตอนที่ 20 ตอนที่ 21 ตอนที่ 22

ตอนที่ 23 ตอนที่ 24 ตอนที่ 25

ตอนที่ 26 ตอนที่ 27 ตอนที่ 28

ตอนที่ 29 ตอนที่ 30 ตอนที่ 31

ตอนที่ 32 ตอนที่ 33

_ _ _ _ _ _ _ _ _ _

เนื้อเรื่องของ น้องเมดคิราระ [ ยังไม่จบ ]

แววตาที่เปลี่ยนไปของสาวแกล

ตอนที่ 1 :  โนโซมิ คิราระ

ตอนที่ 2 :  การพบกันอีกครั้ง

ตอนที่ 3 : ความรู้สึกที่กำลังก่อตัว

ตอนที่ 4 : ในนามของอิซานางิ

ตอนที่ 5 : อย่าห้ามชั้นเลยนะ ริวกะ

ตอนที่ 6 : ให้ชั้นดูแลนายนะ

ตอนที่ 7 :  ค่ำคืนของหนุ่มสาว

ตอนที่ 8 : เมดข้า ใครอย่าแตะ

ตอนที่ 9 : ถล่มถ้ำเสือ

ตอนที่10 : องเมียวจิวัยเยาว์

ตอนที่ 11 : จักรพรรดิเพลิง

ตอนที่ 12 : ของขวัญที่ดีที่สุด

•••••••••••

เนื้อเรื่องของรุ้งพลอย [ จบแล้ว ]

การเดินทางของสายรุ้ง

ตอนที่ 1 : มรสุม

ตอนที่ 2 : โหมกระหน่ำ

ตอนที่ 3 : เมฆสลาย

ตอนที่ 4 : วันฝนซา [ แนะนำ อ่าน 4-7 ]

ตอนที่ 5 : ฟ้าหลังฝน

ตอนพิเศษที่ 6 :  แม่ อาจารย์ เจ้านาย

ตอนพิเศษที่ 7 :  ฉันรักเธอ

• • • • • •

กระทู้พิเศษ

ข้อมูลตัวละครและประวัติโดยย่อ

••••••

OVA ไม่เกี่ยวกับ Time Line ใดๆ

เมียเพื่อนก็เหมือนเมียเรา

คริสมาสของฮิคาริ

เยือนถ้ำแมงมุม

ริวกะ ประทะ จิ้งจอกเก้าหาง

ตอนพิเศษ : พาทัวร์เขตอาคม

. . . . . . . . . . .

Homunculus Serie

สุมไฟรัก

พิศวาสซ่อนเร้น

มนต์คล้องใจ

ได้ค่ะที่รัก

. . . . . . . . . . .  .

I2ta3ta3

ึถึงว่าทำไหมนายริวถึงแปลกๆเมื่อซีซั่นที่แล้ว

potaeds

กระแตมาให้ริวจัดป่ะนี้ แล้วคู่ขากระแตเขาจะยอมหรอ

pongsap

taka95

กฤษดา บุญมา

การะเกศมาหานายริวหรือจะมาสมัคเป็นเมียนายริวกันแน

sp502

น้องกระแตมาหาถึงที่คงคิดถึงนายริว แบบนี้ต้องจัดการซะหน่อย ยิ่งน้องกระแตชอบนายริวอยู่แล้วด้วย

pd19811983

เพิ่งรู้ครับว่ากระแตเคยถูกริวกะช่วยเหลือตอน10ขวบ ตามต่อครับว่าอดีตที่ผ่านมาเป็นยังไงบ้างของกระแต

Bluemuffer

sommchai

ชอบตอนพี่อั้มเปิดใจครับ
แต่กับกระแต จะเข้ามาเป็นคนที่ห้าไหมเนี่ย

พจน์ ปัญญานวล

น้องกระแตอุตส่าห์มาหา ไม่จัดให้สักหน่อยเหรอพี่มังกร