ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

สอบถามเรื่อง E book

เริ่มโดย ΜoNoTΩИ∑ ★★★, กรกฎาคม 14, 2020, 08:10:59 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ΜoNoTΩИ∑ ★★★

คือผมคิดจะลองทำหนังสือรวมเล่มขายดูครับ แต่เนื่องจากไม่เคยทำมาเลย

จึงอยากจะขอคำปรึกษาหน่อยครับ ว่าเขาขายกันยังไง ราคามากน้อยยังไง

หรือแพลตฟอร์ม หรือ เว๊ปไหน ที่สามารถวางขายได้บ้างครับ

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ

nato87

ตอนนี้ Platform อีบุ๊คของไทยเด่น ๆ ก็มี MEB กับ OOKBEE ละครับ แต่ผมแนะนำ MEB ทีมงานไว้ใจได้ ชัดเจน โปรงใส่ ขายได้กี่เล่มมีรายงานสรุป และโอนเงินให้เราตรงเวลาเสมอ ถ้าหากมีอะไรสามารถอีเมลไปถามได้โดยตรง ต้องไปสมัครเป็นนักเขียนกับทาง MEB ก่อน แล้วถึงจะเริ่มเขียนอีบุ๊คขายได้

https://www.mebmarket.com/

จำได้ลาง ๆ ว่าต้องกรอกชื่อ ที่อยู่ที่จะให้ MEB ส่งใบเสร็จ เลขบัญชีบุ๊คแบ๊งค์ แล้วก็รอให้เจ้าหน้าที่อนุมัติก็เป็นอันเรียบร้อย ไม่เสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด

ส่วนจะขายอีบุ๊คก็ไม่มีอะไรมาก ใช้ MS Word พิมเอาตั้งแต่ต้นจนจบ เขียนคำนำ สารบัญ กี่ตอนก็ว่าไป (หรือถ้าจะใช้โปรแกรมทำ อีบุ๊คก็แล้วแต่ครับ) ส่วนราคาก็แล้วแต่ดุลยพินิจของเราครับ ตามสมควร อย่าให้คนซื้อรู้สึกแพงไป เล่มแรก ๆ อาจยังไม่ได้ครับความนิยมนัก แต่เล่มต่อ ๆ ไปจะเริ่มดีขึ่นเองครับ

ฝากติดตามเพจเฟสบุ๊คของผมด้วยนะครับ

https://web.facebook.com/Nato87.The.Storyteller

puretank

เห็น ธัญวลัย พวกไรท์เตอร์เค้าก็ชอบทำเป็นเปนอีบุครวมเล่มอยู่นะครับ เวลาจบเรื่องหลังจากอัพเป็นตอนๆ  (พอดีมีเจ้านึงผมต้องไปไล่อ่านในแอปนี้บ่อยๆ) ::DookDig::

Phoowadol

สำหรับผม ขอแนะนำ  ธัญวลัย ครับ สำหรับ นักอ่านมันง่าย สะดวกดีครับ ไม่ต้องกรอก บัตรประชาชน  มันดีตรงที่เราไม่ต้องกรอกข้อมูลส่วนตัว มากนัก  ซื้อก็ง่าย  แค่เติมเงิน หรือ ใช้บัตรทรูมันนี่  ง่ายดีครับ 
แต่ว่า  ผลประโยชน์ที่เจ้าของงาน จะได้รับ อันนี้ บอกตามตรงไม่มีข้อมูลเลยครับ  ท่านลองถาม  ท่าน nato87
ท่าน hathu ดูอีกทีนะครับ  สองท่านนี้ มีผลงานวางขาย ใน ธัญวลัย ทั้งคู่เลยครับ

only1A

testman

ตามที่เห็น ธัญวลัย คนจะรู้จักมากกว่าครับ ลงได้เป็นตอน ๆ เหมือนเขียนเรื่องนิยายตามไปเรื่อย ๆ พอจบถึงจะรวมเล่ม

ข้อเสียคือ ตอนมันสั้นมาก ถ้าตอนนึงของคุณโทน คงแบ่งได้ประมาณ 5-6 ตอนในนั้นเลย เนื้อหา อารมณ์คงขาดช่วงน่าดู

ส่วนพวก ookbee ต้องให้จบ แล้วรวมเป็นเล่ม ๆ แต่รวม ๆ ookbee เหมือนแนวร้านหนังสือทั่วไปมากกว่า

ถ้าจะเขียนนิยาย แล้ว Build Target Group แนะนำ ธัญวลัย หรือ fictionlog ดีกว่า อาจจะต้อง จัดหน้ากระดาษ แบ่งเนื้อเรื่องให้ ให้เหมาะสมกับการลงในแต่ละตอน

อีกอย่างคือ ไปโพสลง Pantip พวกนี แต่เนื้อหาพวกอีโรติกทั้งหลาย คงต้องตัดออกทันที แต่ฐานคนอ่านก็เยอะอยู่ แต่ไม่ได้ตัง

ลองดูธัญวลัย กับ Fictionlog ก่อนได้ครับ ลงพร้อมกันสองที่ได้เลย ถือว่า ทดสอบตลาด เอาค่าขนมมากินเล่น ๆ หลักสิบหลักร้อยไปก่อน