• ห้องสมุด • ของนายโทน [ กระทู้ข้อมูล / ภาพ / Link /.วาร์ป / avatar ]

• ห้องสมุด • ของนายโทน [ กระทู้ข้อมูล / ภาพ / Link /.วาร์ป / avatar ]

• 410 ตอบ
  • 11973 อ่าน
*

ออฟไลน์ Monotone_Memory

• Senior Member
  • 607
  • 1857

สวัสดีคร๊าบ ยินดีต้อนรับสู่ห้องสมุดทางช้างเผือกของนายโทน ที่ไม่มีโกโบริและอังสุมาริน หลายท่านอาจจะสงสัยว่า

“ MilkyWay Memory “

มีที่มาที่ไปยังไงกัน จริงๆแล้วผมเคยอธิบายไปแล้วนะครับ แต่ก็จะขออธิบายอีกรอบนึง มันเป็นชื่อเล่นจริงๆของทั้งผม พี่เตย และ พี่หมิวครับ ซึ่งหลายท่านที่อ่านร้านเกะตอนที่ 20 คงจำกันได้ครับ

มันจะมีสร้อยที่ผมซื้อให้พี่หมิวใส่ในเนื้อเรื่องนั้นผมบอกว่ามันมีตัวอักษร T & M ซึ่งแทน พี่เตย กับ พี่หมิว แต่ในตอนนั้นผมแกล้งให้ไอ้พวกนั้นมันเข้าใจผิดว่ามัน โทน & หมิว

เพราะจริงๆแล้ว ผมกับพี่เตยนั้น นอกจากชื่อในเรื่องเกะ ที่เราใช้ ตัว T เหมือนกัน Tone / Toey  แล้วนั้น ในชีวิตจริงผมกับพี่เตยก็มีชื่อเล่น ตัวอักษรเดียวกันจริงๆนั่นแหละครับ

ก็คือตัว M ส่วนพี่หมิวนั้นในชีวิตจริงๆ ชื่อเล่นของเขาคือตัว W ครับ ซึ่งพอบอกพี่เขาว่าผมอยากเอาเรื่องในช่วงนั้นมาเขียน และผมจะใช้ชื่อแทนตัวเองว่าโทน พี่เตยก็บอกว่างั้นชื่อของเจ๊ในเรื่องต้องใช้ตัว T เหมือนกันนะ

ก็เลยกลายมาเป็นเจ๊เตยครับ ส่วนพี่หมิวนั้นพี่เตยบอกว่าให้ชื่อที่มีตัว M ซึ่งเป็นชื่อเล่นจริงๆของพี่เตย ไปๆมาๆก็เลยได้เป็นชื่อพี่หมิวครับ M W M ก็เลยกลายเป็น

“ MilkyWay Memory “ ครับ

★★★★★★★★★★★

" คำเตือนตัวโตๆจากนายโทน "

จะไม่มีการเรียกเก็บเงินหรืออะไรก็ตามที่มีมูลค่าทางการเงินทั้งเงินสด และ เงินอิเล็คโทรนิค จากกระทู้นี้เด็ดขาดครับ

กระทู้นี้มีไว้เพื่อลงลิงค์ผลงาน และข้อมูลต่างๆ ที่อยู่นอกเหนือเนื้อเรื่องเท่านั้น อย่าหลงเชื่อข้อความ

หรือบุคคลที่อ้างว่า คือนายโทน และขอเก็บเงินจากท่านครับ ถ้ามีข่าวสาร

เกี่ยวกับ E Book ผมจะแจ้งในกระทู้นี้ หรือ ในกระทู้หลักเท่านั้นครับ

ขอบคุณทุกท่านครับผม

★★★★★★★★★★★

ลิงค์ต่างๆยังซ่อนเอาไว้อยู่ครับ

ท่านต้องแสดงความคิดเห็น หรือ คอมเมนต์ เพื่อเปิดข้อความเหล่านั้น

FREE STYLE ครับไม่ซีเรียส กระทู้นี้ไม่มีแบน

★★★★★★★★★★★

เอาล่ะวาร์ปก่อนเลยละกัน เลือกอ่านย้อนหลังได้

โดยการกดที่ภาพตามชื่อเรื่องแล้ววาร์ป Link เลยครับ

...................

สำหรับเรื่องที่ผมเล่าผ่านชีวิตตัวเองจะมีอยู่ดังนี้ครับ เอ่อเรียงตามที่เริ่มเขียนนะ

ꕥ ครั้งหนึ่ง ณ ร้านคาราโอเกะ ꕥ

ꕥ ครั้งหนึ่ง ณ ทะเล ꕥ

ꕥ นางฟ้าดรัมเมเยอร์ ꕥ

ꕥ ฉัน เธอ และ เข้า เวอร์ชั่นพี่หมิวเล่า ꕥ

ꕥ ฉัน เธอ และ เขา เวอร์ชั่นผมเล่า ꕥ

........

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกท่าน ที่ชื่นชอบ ครั้งหนึ่ง ณ ร้านคาราโอเกะ และยังตามกันอย่างเหนียวแน่น อย่างที่บอกมันเป็นเหมือนเชื้อไฟเลยก็ว่าได้ครับ การเขียนเรื่องนั้น เรื่องเล่า ณ ร้านคาราโอเกะ

เป็นช่วงชีวิตหลังจากเข้าทำงานได้จะครบปี ของผม ซึ่งหลังจากเรียนจบ ด้วยความที่เลิกกับแฟนเลยทำให้ผมอยากจะเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อเธอหันมามอง ผมจึงเริ่มทำงานครับ

แต่พอนานไปสัจธรรมบางอย่างมันทำให้ผมรู้ว่า การพยายามทำอะไรให้คนที่หมดใจนั้น มันไร้ค่าครับ ตอนนั้นที่ผมกำลังพยายามเปลี่ยนแปลง สร้างตัวเอง เธอก็กำลังมีความสุขกับคนใหม่ของเธอ

แล้วผมจะไปทำไรได้ล่ะครับ แต่พอเริ่มทำงานไปแล้ว ผมรู้สึกว่าคงกลับไปนั่งเล่นเกมส์ แบบ 100% เหมือนเมื่อก่อนไม่ได้ ผมจึงตัดสินใจว่าจะทำเพื่อตัวเองไม่ใช่เพื่อแฟนเก่า

จนกระทั่งเวลาผ่านไป เกือบปี ผมและเพื่อนในเกมส์ ก็นัดกันไปกินเหล้ากันครับ และนั่นก็คือวันที่เรื่องราวร้านคาราโอเกะได้เริ่มขึ้นครับ อันตรงนี้จำไว้ก่อนนะครับว่า ครั้งหนึ่ง ณ ร้านคาราโอเกะ เป็น Time Line หลักในการเล่าเรื่องครับ

ส่วน ครั้งหนึ่ง ณ ทะเล เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นในระหว่างตอนที่ 28 – 29 ครับ มันก็เป็นเนื้อเรื่องใน Time Line หลักแหละครับ แต่ที่ต้องทำแยกออกมาเพราะว่ามันค่อนข้างละเอียดมากๆ และผมคิดว่าการสัมมนาของผม

มันน่าจะมีประโยชน์กับรีดเดอร์ที่เป็นพนักงานออฟฟิศเหมือนกัน เพราะแนวคิด mind set ผมว่ามันมีประโยชน์ต่อการทำงานนะ เอาตรงๆ ใครที่ชอบบรรยากาศทะเล ชอบสายลม แสงแดด และ เสียงคลื่น ครั้งหนึ่ง ณ ทะเล น่ะถูกใจครับ

เอาเป็นว่าทะเลนี้ เป็น Spin off ของเหมียวแล้วกันนะครับ ส่วนเรื่องเล่าเกี่ยวกับน้องดรีมนั้น มันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้น หูย !!! ตั้งแต่ตอน ม.5 ครับ ช่วงวันเรียนรู้ เรียนรัก เรียนเจ็บ และวัยที่กำลังค้นหาตัวเองครับ เด็กยุค 90 ผมว่าอ่านเรื่องนี้ที่ผมเล่า

ผมว่ามีคิดถึงช่วงเวลานั้นกันบ้างแหละ ไม่ว่าจะเป็นการวิ่งไปจองเครื่องคอมในร้านเพื่อเล่นเค๊าเตอร์ ฮาล์ฟไลฟ์ การโทรศัพท์แบบ 5 วินาทีวางสาย  น้ำดื่มโพลาริส เดินกลับบ้านด้วยกัน  ไม่ได้เจอหน้าเห็นหลังคาบ้านก็ยังดี บลาๆๆๆ

อ้อแล้วก็มัน SPECIAL สำหรับสมาชิกกระทู้ห้องสมุดนายโทนครับ เพราะเรื่องเล่า “ แฟนฉัน “ ตอนเลขคู่ จะลงให้อ่านแค่ในกระทู้นี้ครับผมถือว่าเป็นสิทธิพิเศษสำหรับท่านที่คอมเมนต์ในกระทู้นี้ครับ

สำหรับใครที่ยัง งงๆ กับ Time Line ที่ผมคิดอยากจะเขียนก็เขียนล่ะก็ ผมจะเรียงลำดับเหตุการณ์ให้ตามนี้ครับ

ฉัน เธอ และ เขา ทั้งพี่หมิวเขียนและผมเขียน เกิดขึ้นก่อน Time Line ร้านคาราโอเกะ 3 ปีครับ

ครั้งหนึ่ง ณ ร้านคาราโอเกะ เกิดขึ้นหลังจากที่ผมเรียนจบและทำงาน 1 ปี เป็น TimeLine หลักครับ

ครั้งหนึ่ง ณ ทะเล เป็นเรื่องตอนที่ไปสัมมนาครับ เกิดขึ้นในระหว่างตอนที่ 28 กับ 29 ครับ

ผมว่าแค่นี้น่าจะไม่งงกันแล้วนะครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 05:11:01 pm โดย Monotone_Memory »

*

• 607
  • 1857

เป็นนิยายเรื่องแรกที่ผมได้เอามาลงที่ web นี้และก็เป็นเรื่องแรกที่หัดแต่งด้วยครับ โดยซีรีย์เทพวายุจะแบ่งออก ยิบย่อย อีก 2-3 ตอน

1.ตำนานเทพวายุ –

เป็นการดำเนินเนื้อเรื่อง TIME LINE หลักครับ เนื้อเรื่องว่ากันด้วย อิซานางิ ริวกะ เด็กชายผู้เกิดมาพร้อมกับพลัง ที่ไม่น่าเชื่อว่าในยุคที่วิทยาศาสตร์ก้าวหน้าแบบนี้ ยังจะมีพลังแบบนี้อยู่

เขาเป็นนายน้อยของตระกูล อิซานางิ ที่ปัจจุบันคือ บริษัทยักษ์ใหญ่อันดับต้นๆของญี่ปุ่น ซึ่งจะพูดว่าอันดับก็คงไม่มีใครเถียง ริวกะมีวิชาต่อสู้ด้วยมือเปล่าที่น่ากลัว และพลังเวทย์ที่ยากจะหยั่งถึง

เขามีอดีตที่เลวร้าย เขาได้พลั้งมือฆ่าคนไป ถึง 8 คน ตั้งแต่ตอนอายุ 10 ขวบ และยังเป็นต้นเหตุทำให้พ่อแม่ ของรุ้งพลอย เพื่อนสมัยเด็กต้องตาย เพราะมาช่วยเขาอีกด้วย

ริวกะจึงต้องยอมรับในพลังของตนเอง เรียนรู้ และอยู่ไปกับมัน และคิดว่าจะต้องตามหารุ้งพลอยให้เจอในสักวันให้ได้ ริวกะมีความสุขุมในการต่อสู้ เยือกเย็น อ่านสถานการณ์ได้ดี

แต่มักจะหัวร้อนได้ง่ายเวลามีคนพูดถึงแม่เสียๆหายๆ

→→→เนื้อเรื่องหลัก←←←

SeaSon1

➸ ➸ ➸ ➸ จบ Season 1 ➸ ➸ ➸ ➸

Season2

➸ ➸ ➸ ➸ จบ Season 2 ➸ ➸ ➸ ➸

Season3

_ _ _ _ _ _ _ _ _ _

ตำนานเทพวายุ SIDE STORY ของ KIRARA

จริงๆแล้วผมตั้งชื่อเต็มๆไว้ว่า KIRARA SIDESTORY จากสาวแกลสู่สาวเมด แต่พอดียาวไปเลยตั้งไม่ได้ครับ เลยได้แค่ kirara story

เนื้อเรื่องตอนนี้เกิดขึ้น 4 ปีก่อนตำนานเทพวายุ Time Line หลักครับ เนื้อเรื่องดำเนินที่ญี่ปุ่น เป็นเรื่องความเป็นมาของ โนโซมิ คิราระ ว่าทำไมจากสาวแกลนักเลงหัวทอง

ถึงได้กลับกลายมาเป็นเมดสาวและคนรู้ใจของนายมังกรได้ล่ะ ในตอนนี้ท่านจะได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของโนโซมิ คิราระ ทั้งด้านอารมณ์ ความคิด และ ความรัก จากเด็กสาวที่โดนบูลลี่ โดนรังแก ทำไมกลายเป็นคนที่สู้คนไปได้

แต่พอนานไปจากการที่แค่สู้คน กลับถลำลึกเข้าสู่วงจรนักเลงจนถอนตัวไม่ได้ แล้วทำไมกันนะหญิงสาวคนนั้นถึงเปลี่ยนแปลงไปได้แบบนี้ ซึ่งก็แน่นอน เพราะการได้เจอ อิซานางิ ริวกะ นั่นเอง

แต่ !!! เจอกันครั้งแรกพระเอกของเราก็โดนอนาคตสาวเมด ไถตังส์ซะแล้ว 555 KIRARA STORY นี้ จะทำให้ท่านได้รู้ถึงที่มาที่ไปได้เป็นอย่างดีเกี่ยวกับความสัมพันที่มันทำลายกำแพงของนายและบ่าว และคุณจะหลงรักคิราระ

•••••••••••

เนื้อเรื่องของรุ้งพลอย [ จบแล้ว ]

การเดินทางของสายรุ้ง

[ แนะนำ อ่าน 4-7 ]

• • • • • •

กระทู้พิเศษ

••••••

OVA ไม่เกี่ยวกับ Time Line ใดๆ

. . . . . . . . . . .

Homunculus Serie

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 12:38:32 am โดย Monotone_Memory »

*

• 607
  • 1857

ไดอารี่ของนายโทน ครั้งหนึ่ง ณ ร้านคาราโอเกะ

ครั้งหนึ่ง ณ ร้านคาราโอเกะ เป็น เรื่องที่เขียนมาจากช่วงหนึ่งของชีวิตผมครับ

มันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้น ในตอนที่ผมอายุพึ่ง จะ 22 ย่าง 23 ซึ่งขอพิมพ์ว่า 23 แล้วกันครับ

ซึ่งมันก็ผ่านมา 8-9 ปีแล้วมั้งนะ มันเป็นเรื่องที่ผมเองก็ไม่คิดว่า

ครั้งหนุ่งในชีวิต จะได้มีความทรงจำที่สวยงามแบบนั้นจริงๆ มันทำให้ผม

ได้รับรู้เกี่ยวกับอีกฝั่งหนึ่งของชีวิต เด็กดริ๊งค์ ที่มาจากต่างที่กัน

แต่เป้าหมายก็คือหาเงิน ขึ้นชื่อว่าเงิน ใครก็อยากได้ครับ แต่ว่าอยากได้ไปทำอะไร

บางคนส่งกลับบ้าน บางคนส่งตัวเองเรียน บางคนใช้กับสิ่งของที่อยากได้

จากการเจอกันครั้งแรกในฐานะลูกค้าและเด็กดริ๊งค์ ใครจะไปเชื่อล่ะ

ว่าความสัมพันธ์ของพวกเรา มันไม่ได้จบแค่เช็ดบิลล์เท่านั้น

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 12:46:09 am โดย Monotone_Memory »

*

• 607
  • 1857
Once Upon A Time At SEA

ครั้งหนึ่ง ณ ทะเล ตั้งชื่อโคตรจะสิ้นคิด เอิ่ม เกริ่นไว้ก่อนครับว่า เนื้อหาช่วงนี้มันจะไม่ต่อเนื่องกันเท่าไรนัก ตอนที่ 0 กับตอนที่ 1

มันจะเป็นช่วงเวลาที่ผมอกหักและเริ่มเข้าทำงาน ตอนเรียนจบใหม่ๆ ก็ประมาณ 22 ครับ อธิบายก่อนว่า

ตอนที่ 0 กับ ตอนที่ 1 มันจะเกิดขึ้นก่อนร้านคาราโอเกะ 1 ปี

ส่วนตอนที่ 1 ปลายๆตอน มันจะเป็นเหตุการณ์ใน TimeLine ร้านคาราโอเกะครับ

และเหตุการณ์ที่เกิดในช่วงสัมมนา ที่ทะเล จะเกิดขึ้นในระหว่างตอนที่ 28-29

เหตุผลที่ทำแยกออกมาเพราะมันกินเวลาหลายตอนมากเลยครับ

....................

มันเป็นเหตุการณ์ที่ผมถูกแต่งตั้งให้รับหน้าที่ ทีมทำกิจกรรมบันเทิงครับ

ซึ่งจะจัดขึ้นในงานสัมมนาของบริษัท มันก็เกิดหลายเหตุการณ์มากมายครับ

แต่ที่สำคัญผมได้เรียนรู้อะไรมากมายจากสัมมนานี้จริงๆ

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 01:34:09 am โดย Monotone_Memory »

*

• 607
  • 1857
เรื่องเล่าสองมุมมอง เธอ ฉัน และ เขา

ก็แน่นอนแหละครับ แทบจะ 100 % ทุกท่านคงรู้แล้วว่า ทั้ง 3 นั้นหมายถึงใคร ผม พี่หมิว พี่เตย นั่นแหละครับ เรื่องนี้เกิดขึ้นเพราะพี่หมิวเขาแอบสมัคร id ไว้ครับ

••StarDust••

ก็นั่นแหละครับ แอบสมัครวันเดียวกับตัว MilkyWay Memory ซะด้วย ก็ว่าอยู่ทำไมวันนั้นมาป้วนเปี้ยนๆกับผมบ่อยจังเลยอ่ะ เฮ้อออออออ

แล้วอยู่ดีๆพี่เขาก็บอกว่า อืมม ลองเขียนดูมั่งดีกว่า ผมนี่หันควั่บเลยครับ ผมก็ถามๆหยั่งเชิงว่าเจ๊ งานเจ๊เยอะกว่าผมอีกนะ ไม่ต้องเขียนหรอกครับ ผมอยากให้เจ๊พักผ่อน

เอ่อจริงๆแล้วผมก็ห่วงเจ๊อ่ะนะ รักเจ๊ด้วยครับจุ๊ปๆ แต่จุดประสงค์คือ เอ่อ เจ๊อย่าเอาเรื่องนั้นมาเล่าเลยเถอะ ผมอายเขา แต่เหมือนผมจะโดนรู้ทันครับ เพราะพี่หมิวเขาบอกว่า ไม่ต้องห่วงนะ

พี่จะเล่าให้หมดเลย ผมก็พยายามห้ามครับว่าอย่าเลยครับ พี่หมิวเขาก็พูดมาคำนึงว่า เดี๋ยวนี้โตแล้วสิ่เนอะ กล้าเถียงเจ๊น่ะ เอ่อ... นั่นแหละครับที่มาของการเขียนเรื่องนี้ของพี่หมิว

สำนวนอาจจะคล้ายๆผม เพราะผมเองก็ต้องนั่งช่วยแกนึกด้วย ก็เลยจะได้พิมพ์ช่วยไปหน่อย แต่เชื่อผมมะ ถ้าอันไหนผมเกิดแอบอวยตัวเอง จะเกิดเสียงดังสนั่น เผี๊ยะ !!! แล้วมือผมจะชาทันที

อ้อเรื่องนี้ที่เขียน เป็นช่วงที่ผมอยู่ ปี2 ครับ ส่วนพี่หมิว พี่เตยอยู่ปี 4 ในมุมมองของพี่หมิว คุณจะรู้สึกยังไง ถ้าวันนึงแฟนของคุณอยู่ดีๆ

ก็มีท่าทีเปลี่ยนไป คุณจะสงสัยมั้ย คุณจะทำยังไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 01:34:27 am โดย Monotone_Memory »

*

• 607
  • 1857

- นางฟ้ากับหมาแดกแฟ๊บ -

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2020, 12:48:59 am โดย Monotone_Memory »

*

• 607
  • 1857

- น้ำหอมของนายโทน -

“ น้ำหอม กับ ผู้ชาย “

สวัสดีครับ กระพ้มนายโทน หลายท่านที่อ่านเรื่องคาราโอเกะ ก็คงจะทราบแล้วว่าตัวผมในตอนนั้น มีน้ำหอมที่ใช้อยู่ 2 อย่างนั้นคือ Eros และ Pour Homme แล้ว ? ผมใช้ยังไงล่ะ

ก่อนที่จะไปเข้าถึงเรื่องนั้นเรามาพูดคุยกันตามประสาผู้ชายล้อมวงกินเหล้ากันเถอะครับ เอาจริงๆนะเว้ย ตอนแรกผมแม่งคิดเลยนะว่า น้ำหอมเนี่ย แม่งไม่จำเป็น เอ้อจริงๆนะ

คือด้วยความที่เราก็นะ สายบู๊ สายลุย เล่นกีฬา เตะบอล นักกิจกรรม คือก็ไม่ค่อยได้ดูแลตัวเองเท่าไรเว้ย คือคนแรกที่ทำให้รู้ตัวเลยว่าไม่ไหวนะ กลิ่นตัวเนี่ย นั่นก็คือหม่อมแม่ของผมเอง

คือจำได้ดีเลยครับ นั่งๆกินข้าวอยู่ แม่ก็พูดขึ้นมานะ ว่ากลิ่นตัวมึงแรงกว่ากลิ่นปลาเค็มทอดอีก โอ้โห โฮลี่ชิท แม่พูดมาขนาดนี้ มีหรือที่ผมจะไม่รู้สึก และนั่นแหละครับจุดเริ่มต้นของผมในการเริ่มดูแลตัวเอง

เอาจริงๆเลยนะ พูดตรงๆเลยอย่าง ผลิตภัณฑ์ แค่กๆๆ พูดซะเป็นทางการเชียว เอาเป็นว่าอย่างแรกที่ผมใช้ดับกลิ่นตัวเลยนะคือ “ ก้อนสารส้ม “

ตอนแรกก็เถียงกับแม่บอกว่า สารส้มมันจะใช้ได้ยังไงแม่ มันเอาไว้ล้างผัก.....  เอาจริงๆนะแม่ผมนี่ถึงกับติดสตั๊นเลยครับ ก็เอาจริงๆนะเห้ย ตั้งแต่ประถมแล้ว ผมก็ถูกสอนมาว่า

ให้ใช้สารส้มแกว่งกับน้ำเพื่อทำให้ตกตะกอนจะได้สะอาดๆ แล้วผมจะเอาสารส้มมาใช้ยังไงวะ โปะที่จักแร้เหรอ เฮ้อจนสุดท้ายถึงได้รู้ว่ามันมีแบบก้อนๆด้วย อายชิบเลยเลยครับ

นั่นแหละครับเป็นจุดเริ่มต้น แล้วพอเริ่มหันมาใช้พวกนี้แล้ว ผมก็อยากหาอย่างอื่นมาใช้แทน จากนั้นก็เริ่มเปลี่ยนมาใส่ Tros Exit  Nevia  แต่ใช้ได้ไม่นานครับ

รู้สึกว่าจะแพ้ รู้สึกแสบๆที่จักแร้ เหมือนเป็นสิว อันนี้คิดไปเองนะ จนสุดท้ายก็เปลี่ยนมาใช้สเปรย์ครับ ผมจำไม่ได้ว่าก่อนหน้านั้นใช้อะไรนะ แต่พอเจอ AXE APOLLO เท่านั้นแหละ

ผมก็ใช้มายาวๆเลยครับ หอมสดชื่นมาก เอาตรงๆ เคยเปลี่ยนไปใช้ axe arnarchy นะ มันก็หอมนะแต่มันไม่คุ้นไง APOLLO คือกลิ่นมันคุ้น กลิ่นมันคิดถึงอ่ะ จากตอนแรกคิดว่า จะใช้ให้ไอ้ตัวใหม่หมดก่อน แต่พอเอาจริงๆ

พอเดินผ่านเค๊าเตอร์ขายแล้วเจอมันตั้งอยู่ ผมก็ต้องหยิบมันไปจ่ายตังส์ และโยนกระป๋องนั้นทิ้งไปเลย เรียกได้ว่า APOLLO นี่ครองใจผมเลย อ้อ ตอนที่ไปเจอพี่เตยครั้งแรก

ผมก็ใช้ APOLLO ครับ จนกระทั่งผมเริ่มใช้น้ำหอมครับ มันเป็นน้ำหอมจากตลาดนัด CC ละ 10 บาทบ้าง 20 บาทบ้าง ตอนนั้นคือเดินตลาด แล้วอุ๊ยมันคืออะไรหอมดี

แล้วก็เรียบร้อย โดนไป 100 นึงมั้ง อ่ะข้ามมาเลยครับ ปกติแล้วผมใช้น้ำหอมถูกๆมาตลอดนะ เพราะคิดว่ายังไงซะมันก็หอมอ่ะ จะไปจ่ายแพงๆทำไม แถมงบก็มีจำกัดอีกด้วย

จนตอนนั้นขายเงิน M ในเกมส์ครับ เริ่มมีตังส์ก็เลยได้ไปซื้อ CK มาใช้ครับ คือไม่รู้แหละ รู้แค่ว่ามันดีกว่าไอ้น้ำหอม CC ตามตลาดนัดแหละ ประเด็นคือผมโดนพี่หมิวบ่นไง ว่าทำไมไม่หาน้ำหอมใช้มั่ง

เอาล่ะวาร์ปมาช่วง Time Line ก่อนร้านคาราโอเกะ 1 ปี ซึ่งตรงกับช่วงที่เข้ามาทำงานบริษัทเดียวกับเหมียวครับ เรื่องแฟนเก่านั้นช่างมันเหอะขี้เกียจพูดถึง อย่างที่ทุกคนอ่าน อย่างที่ทุกคนรู้ว่า

หลังจากที่วอร์ในเกมส์ R ชนะ ผมได้รางวัลจากพี่ติมคือน้ำหอม VSC EROS อื้อหือกลิ่นพิฆาตนารี แต่ตอนแรกผมก็ไม่รู้ไงว่ามันใช่ฉีดตอนไปเที่ยว เชื่อป่ะว่าฉีดไปทำงานคนแม่งหันมองลึ่มลั่มเลย

หอมนานด้วย ยิ่งเวลาเหงื่อออกนี่กลิ่นกระจายมาก กลิ่นมันช่วยทำให้คุณ ดู SEXY เลยล่ะครับ แต่มันไม่เหมาะกับการทำงานไง มันเหมาะกับการฉีดแล้วไปเที่ยวไปปาร์ตี้

ผมก็ไปคุยกับพี่ติมว่าเอาไงดีวะ น้ำหอมพี่แม่งไม่เวิร์คว่ะ ฉีดไปทำงานไม่ได้ แล้วตอนนั้นผมอยากให้เหมียวประทับใจไง คุยไปๆมาๆ พี่ติมก็บอก มึงซื้อตัว Pour Homme สิ่

ผมนี่หาข้อมูลจากทั้งหนังสือ ทั้ง GooGLE เลย โอ้โห เยดโด้ว อื้อหือ 2 พัน ตนแรกผมบอกเลยนะว่าไม่เอา ไม่เอา พี่ติมก็พูดมาว่า สองพันอ่ะมึงใช้ยาวๆ ลงทุนหน่อยเพื่อหญิง

โอ้โหไฟลูกเลยครับแบบนี้ ตอนแรกก็ไฟลุกแหละ พอถึงเวลาจะซื้อแม่งใจเริ่มห่อเหี่ยว ห่อเหี่ยว ห่อเหี่ยว ตอนแรกเกือบไม่ซื้อแล้วเสียดายเงิน แต่ก็กัดฟันซื้อมาครับ

ซึ่งการกัดฟันครั้งนั้น มันคุ้มนะ เพราะเวลาฉีดแล้วเดินผ่านคนในออฟฟิศแล้ว คืออ่าส์รู้สึกว่าตัวเองหล่อเบย เสื้อเชิร์ตขาวๆ กางเกงสแลคสีดำ กลิ่นมันให้ความรู้สึกสดชื่นมากเลยนะ

เอาจริงๆว่า Pour Homme มันอาจจะไม่ได้ดีที่สุด แต่ตอนนี้สำหรับผมคือมันที่สุดจริงๆ เพราะตอนไปทะเลกับดาว ดาวก็บอกหอมมากๆๆๆ ขนาดตอนบ๊วบยังบอกหอมเลย ฮี่ ฮี่ ฮี่

ยุคนั้นไม่เหมือนยุคนี้ครับ ผมโชคดีนะ ที่ตอนนั้นมีกูรูอย่างพี่ติมให้คำแนะนำมา เฮ้ยไอ้โทน Pour homme ฉีดตอนไปทำงาน ไปเดินห้าง ไปซื้อของฉีดได้หมดนะเว้ย

ส่วน EROS ฉีดตอนไปเที่ยวกลางคืน หุ่นดีๆ กลิ่นหอมๆ มึงได้ปี้แน่ๆ นี่คือคำที่ติมบอกในตอนนั้นครับ ซึ่งเอาจริงๆนะสมัยนี้ตัวเลือก ข้อมูล คำแนะนำมันเยอะมากกก ถ้าจะให้ผมมาบอกตอนนี้

บอกเลยไม่หมดแน่ๆ เพราะเอาง่ายๆเลย การฉีดน้ำหอมมันบ่งบอกสถานที่ที่จะไปได้เลยนะ เฮ้ยนี่ผมพูดจริงๆนะ กลิ่นบางกลิ่นให้ความสบายๆ ชิลๆ กลิ่นบางกลิ่นให้ความรู้สึกเป็นทางการ

กลิ่นบางกลิ่นให้ความรู้สึกสดชื่นเหมือนเดินอยู่ทะเล หรือกลิ่นบางกลิ่นพอได้สูดดมแล้วชวนซบ ชวนใกล้ แบบนั้นก็มี เพราะงั้นด้วยความรู้ที่มีอันน้อยนิดของผม ผมจึงแนะนำว่า

การเลือกซื้อน้ำหอม ท่านควร Walk in เข้าไปที่ SHOP ครับ เพราะท่านจะได้ลองจะได้สัมผัสกลิ่นมันด้วยตัวเอง เพราะบางตัวที่เข้าว่าดี อย่าง Dior ซาวาจ บางทีมันก็ไม่เข้ากับตัวเรานะเว้ย

อย่างบ้านเราเมืองร้อนก็ต้องใช้ EDT เพราะกลิ่นมันไม่หนักมาก อู๊ยเยอะแยะ ถ้าอย่างไปสยามเจออากาศร้อนๆก็ต้องฉีด กลิ่นที่ทำให้สดชื่นๆ อย่าง Hugo Boss reversed  อันนี้ก็แจ่มอยู่

เอาจริงๆนะบางวันผมก็ใช้น้ำหอมของพี่หมิวนะ พี่แกใช้ Bleu de chanel เอื้อเชื่อป่ะล่ะ พี่หมิวเขาใช้น้ำหอมผู้ชายเว้ย เขาบอกมันดูเท่ส์ดี เขาไม่ได้ชอบอะไรหวานๆมาก

ก็อย่างว่าแหละครับพวกเราก็โตๆกันแล้ว ไม่เหมือน Time Line ตอนเขียนร้านเกะ ส่วนเจ๊เตยก็นั่นแหละครับ Number 5 ส่วนตัวผมตอนนี้พึ่งได้ตัว Y EDP มาครับ

หายากโคตรๆช่วงนี้เฮ้อกว่าจะได้มา ผมว่ากลิ่นนี้มันทำให้สาวๆอยากเขาใกล้นะ จากการที่ถามเพื่อนๆมา เขาบอกกลิ่นนี้มันทำให้ดูเป็นคนเฟรนด์ลี่ น่าเข้าใกล้ เข้าหาง่ายประมาณนั้น

ตอนนี้มี YOUTUBER หลายท่านทำคอนเทนต์เกี่ยวกับน้ำหอม ซึ่งผมว่ารีดเดอร์หลายคนที่กำลังตัดสินใจที่จะใช้น้ำหอมเนี่ย สามารถหาข้อมูลได้ไม่อยากเลย แต่ถ้าใครแน่นเรื่องภาษาอังกฤษ ผมแนะนำช่องนี้ครับ

Jeremy Fragrance

คนนี้นี่โคตรชำนาญบอกเลยครับ อ่ะครับนอกจากเรื่องกลิ่นกายที่หอมชวนให้ใกล้ ท่านชายทั้งหลายก็ต้องอย่าลืมดูแลสุมขภาพส่วนอื่นๆด้วยนะครับ เอาล่ะไหนๆก็พูดละ

ขอแนะอีกอย่างละกัน เผื่อเป็นทางเลือกของท่านชายนะครับ สำหรับการทำความสะอาดกระสวยของแต่ละท่าน ซึ่งก็น่าจะรู้แหละว่าผมใช้อะไรอยู่

“ BOND “ ที่ไม่ใช่เจมส์ บอนด์ และ เจสัน บอนด์ แต่มันคือบอนด์เพื่อนรักของปิ๊กก้าจู้นั่นเอง ถ้าสาวๆมีแลคตาซิส หนุ่มๆก็ควรมี BOND ครับ

สามสีสามสูตรตามใจเลย เหลือง แดง ฟ้า ผมอาจจะอวยนะ แต่ผมรู้สึกได้เลยว่าหลังใช้แล้วปิ๊กกาจู้นี้นิ่มเชียว ไม่ใช่นิ่วแนวเหี่ยวๆนะ แต่รู้สึกว่าตอนสัมผัส ตอนเช็ด มันนิ่มจริงๆ

ส่วนเรื่องกลิ่นนี่ไม่ต้องพูดถึง ถ้าไม่ติดว่ามันขวดนิดเดียวล่ะก็ ผมเอามาอาบน้ำแล้ว หอม หอมม๊ากก ยิ่งสีเหลืองนี่หอมหนักเลย เอ่อ แต่ผมใช้สีแดงว่ะ ติดใจสีแดง

อย่าลืมนะครับมิตรรักแฟนเพลงทั้งหลาย จงทำตัวให้ดูดีและน่ารักกับเธออย่างเสมอต้นเสมอปลาย จริงอยู่ว่าหน้าตาอาจจะทำให้เธอต้องหันมอง กลิ่นหอมจากกายจะทำให้เธอต้องคิดถึง

แต่สิ่งที่จะทำให้เธออยู่กับเราได้นานๆนั้นคือ ความน่ารักที่เรามีให้เธอครับ แต่ก็ว่าแหละครับ ถ้าเขาจะรักยืนเฉยๆเขาก็รัก อย่าไปคาดหวังเลยจริงๆ เพราะฟ้ามักจะเล่นตลกกับคนที่หวังไว้ตลอด สูนเด๊

ตัดจบแบบละครไทย ฉับ !!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2020, 12:17:10 am โดย Monotone_Memory »

*

• 607
  • 1857

*

• 607
  • 1857

*

• 607
  • 1857

*

• 607
  • 1857

*

• 607
  • 1857

*

• 607
  • 1857

*

• 607
  • 1857

*

• 607
  • 1857

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2020, 11:57:53 pm โดย Monotone_Memory »

ช่องทางแจ้งข่าวเผื่อโดนปิด ติดตามไว้นะ