ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

กระทู้เก็บตก victory point , รถไฟฟ้า

เริ่มโดย ΜoNoTΩИ∑ ★★★, ตุลาคม 31, 2020, 12:21:41 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ΜoNoTΩИ∑ ★★★

เก็บตกข้อมูลเล็กๆน้อยๆครับ ผมไล่อ่านคอมเมนต์เมื่อกี้ มีรีดเดอร์หลายท่าน บอกว่าอยู่ ตจว เลยนึกภาพไม่ออก

งั้นผมก็จะมาเล่าย่อยๆอีกทีครับ victory point  ที่ผมพูดถึง จะเป็นลานกว้างๆครับ สมัยก่อนก็เป็นพื้นที่โล่งๆ

เอาไว้จัดกิจกรรมเล็กๆน้อยๆได้ ซึ่งราวๆ ตอนปี 49-50 ผมก็เคยไปเล่นดนตรีเปิดหมวกที่นั่น

ในเรื่องร้านเกะ ตอนที่37 ผมยืนรอเจนอยู่ตรงนั้นแหละครับ และถ้ามองตามภาพ ท่านจะเห็นซุ้มหลังคาทรงบ้าน ถ้าเดินขึ้นมาอีกนิด ก็ตะเป็นร้านข้าวตามที่ผมบอก

ผมบอกได้เลยว่าทั่วทั้งบริเวณนั้น มีแต่ซุ้มพวกนี้ กระเป๋าเอย รองเท้าเอย ขายของทั่วไปตามยุคสมัย สมัยนั้นก็หน้ากากโทรศัพท์มือถือ

สายคล้องโทรศัพท์ แบตเตอร์นี่มือถือ สายชาร์จทเสื้อผ้าทกระเป๋า แผนเพลง แผ่นเกมส์ กระเป๋า รองเท้า เสื้อผ้า บลาๆ

สมัยนั้นไม่มีหลังคาอะไรเลย ตามรูปนี้ คุณจะเห็นว่ามันโล่งมาก แต่อย่าเชื่อในสิ่งที่ตาเห็นครับ เพราะถ้าพระอาทิตย์ตกเมื่อไร สิ่งที่เห็นจะเปลี่ยนไปทันที

สมัยก่อนยังไม่มี Shopping online คนจะมาเดินกันเพียบ ที่สำคัญ คนมารอรถตู้อ่ะดูภาพนี้ครับ

ภาพนี้ก็หลายปีถัดมานะ สังเกตุได้ว่า จะมีโดมหลังคาผ้าใบมาแล้ว แต่คุณดูสิ่ เสื้อสีดำๆนั่นคนมารอรถตู้กลับบ้านนะ และสมัยก่อนเยอะกว่านี้บอกเลย

แต่สมัยนี้เนื่องจากมีการจัดระเบียบวินรถตู้แล้ว ภาพเหล่านี้อาจจะไม่ค่อยได้เห็นอีกแล้วก็ได้

ด้านใน

ร้านข้าวมันไก่ ก๋วยจั๊บที่ผมบอก

ซุ้มขายของต่างๆ

•••••••

Century คืออะไร

เซ็นจูรี่ เป็นห้างสรรพสินค้าขนาดกลางๆครับ อยู่ติดกับสถานีรถไฟฟ้า BTS อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

••••••

เปลี่ยนสายรถไฟฟ้า

อธิบายแบบเข้าใจง่ายๆครับ

รถไฟฟ้าในกทม มีหลายสาย สีม่วง สีแดง สีเขียว บลาๆ แต่ละสายก็จะวิ่งตามเส้นทางที่กำหนดเท่านั้น

ถ้าจุดหมายอยู่ในเส้นทางของอีกสาย เราก็ต้องเปลี่ยนสายครับ แต่ส่วนมากการเดินทางไปทำงานของผมจะใช้ สถานีสยามในการเปลี่ยนสายครับ

ซึ่งบอกเลยว่าโคตรวุ่นวาย ท่านสามารถเซิร์ทดู ใน youtubeได้ครับ ว่าสถานีสยาม วุ่นวายแค่ไหน ตอนชั่วโมงเร่งด่วน และตอนเลิกงาน

กระทู้นี้เขียนขึ้น เพื่อจะอธิบายให้รีดเดอร์หลายๆท่านเข้าใจเรื่องสถานที่ มิได้มีเจตนาใดๆแอบแฝง

อ่านตอนที่ 37 ให้สนุกครับ

#นายโทน

mercuryzx

ขอบคุณที่ลงภาพให้ดูนะครับ ผมก็คนต่างจังหวัด รุ้จักแต่ชื่อได้ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนเหมือนกัน  ::Thankyou::

sunnies

เซ็นจูรี่เมื่อก่อนเป็นโรงภาพยนตร์​มาก่อนครับเลยมาทางราชเทวีก็โรงหนัวเอเธนส์ไล่มาก็ฮอลีวูด​ แม็คแคนน่า​ 555​ แก่มั้ยครับแฟนคลับคุณโทน

DR.MAN

ใช้คำว่า"รถไฟฟ้า"จะถูกกว่าครับ  เพราะตอนนี้ bts มีแค่ รถไฟสายสีเขียว กับเขียวเข้ม เร็วๆนี้กำลังจะเปิดสายสีทอง

สีน้ำเงิน, สีม่วงเป็น mrt  ในอนาคตก็จะมีสายสีเหลือง, สีส้ม

ตอนนี่ใกล้เปิดก็เป็นรถไฟสายสีแดงที่วิ่งตลิ่งชัน บางซ่อน

ยังมีแอร์พอร์ตลิ้งอีก

แนะนำสำหรับความถูกต้องของข้อมูลครับ  หรือถ้าไม่ชัวร์ว่าสถานีไหนเป็นของอะไร ก็ใช้คำว่ารถไฟฟ้า ชัวร์สุดครับ

•••••

ขอบคุณครับผม

#โทน

puretank

ผมเคยมาเดินกับแฟน ผมมาครั้งแรก แบบโห้ววววววววววววววววว คนเยอะเป็นหนอนเลยโว้ย หันไปหามองพวกป้ายรถเมล์ รถตู้....โอ้โห โบกแท็กซี่กลับดีกว่า

a_lex

ตอนเด็กก็อยากเข้ามาบางกอก แสงสีเสียงช่างยั่วใจ
ตอนนี้กลับเบื่อความแออัด อยากใช้ชีวิตเงียบๆที่บ้านนอก

allapon

แถวบ้านผมเลยนะนี่ ปัจจุปัน Victory Point แคบลงเยอะครับ เพราะมีร้านตั้งขายอยู่เยอะ

แถวอนุสาวรีย์ด้านดินแดงมา ปัจจุปันมีห้างอยู่ 3 ห้าง คือ Center One ซึ่งใหญ่สุด และอยู่นานสุด ส่วนอีก 2 ห้างอยู่ตรงข้ามกัน เล็กกว่า แต่ก็เปลี่ยนเจ้าของหลายรอบละ

swbkk

ไม่ใช่แค่ได้อ่านเรื่องสนุกๆเท่านั้นนะ แต่ได้ความรู้เรื่องเก่าๆไปในตัวด้วย
....ขอบคุณครับ

น้องบี

ขอแนะนำอีกนิดเดินไปอีกหน่อยมุ่งหน้าไปวัดมะกอก..มีเตี๋ยวเรือเจ้าแรกย่านนั้นเลย..เตี๋ยวเรือหลังวัดมะกอกในตำนาน..รับรองโดย จนท.รพ.พระมงกุฏครับ

onzoul

chanky2007

ผมเข้ากรุงเทพไม่บ่อย ตอนเก็บตกช่วยให้นึกถึงวันเก่าๆ ได้ดีเลยครับ
เห็นภาพชัดขึ้น
ขอบคุณครับ
คิดว่าดี ก็ทำไป

Kingmar

ร้านกวยจั๊บคนเยอะมากแต่อยากกินแบบไหนสั่งไปเถอะไม่มีผิด คนทำเก่งจริงๆ อร่อยด้วย ตอนนี้ไม่ได้เดินแถวนั้นเลยไม่รู้ยังอยู่ไหม แล้วก็มีร้านที่เคยชอบไปนั่งฟังเพลงอีกร้านชื่อแซกโซโฟน 

guang_k

เมื่อก่อนนัดเจอกันกับญาติๆ ก็แถวๆ นั้นเพราะเป็นจุดที่เดินทางสะดวกกันทุกคน แต่ส่วนใหญ่ผมจะเดินอยู่บนสกายวอร์คมากกว่าลงข้างล่างก็มาต่อรถเมล์เลย บริเวณนั้นไม่ค่อยได้เดินเล่นเท่าไร เมื่อก่อนมันมีรถตู้ต่างจังหวัดด้วยเลยวุ่นวายกว่าสมัยนี้

็hunterzz

ทันที่ยุคสมัยชาไข่มุกแก้วยาวๆ เดกหยาม ถือมากันเต็มเลย

devilzoa

ฟ้ามืด วิกตอรี่พ้อย จะมีร้านเหล้าครับ เคยไปนั่งกินกับสาวๆ