ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

แรกเรียนไม่เข้าใจ พอเรียนต่อๆ.. ตอนที่1

เริ่มโดย Thannon, เมษายน 19, 2024, 08:00:59 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

โหวต

ใช่
17 (100%)
ไม่ใช่
0 (0%)

จำนวนสมาชิกโหวดทั้งหมด: 17

Thannon

เรื่องนี้ จะเป็นลักษณะเรื่องเล่าจากจิตนาการนะครับ ดังนั้นประโยคคำพูดสื่ออารมณ์ ประเภทซีดดดๆๆๆๆ ซ๊าาาดดๆๆๆ อ้าร์ๆๆๆ ผมจะตัดทิ้งออกไปเยอะพอสมควร
เนื้อเรื่องไม่เน้นโบ๊ะบ๊ะสักเท่าไหร่ พยายามจะให้แนววางแผนstep by stepนะครับ
------------

ตอนที่1 ดรีมทีม

ผมชื่อครูด้วง
เป็นผู้ช่วยครูใหญ่ในโรงเรียนชั้นประถมแห่งหนึ่งในชนบทภาคหนึ่ง ในชุมชนแห่งหนึ่งติดชายแดนเพื่อนบ้าน
เป็นโรงเรียนที่พ่อผมเคยเป็นครูใหญ่ดูแลจนเกษียณ และทำเรื่องฝากผมมาดูแลต่อตอนนี้ผมอยู่ในฐานะครูผู้ช่วยครูใหญ่ ซึ่งปัจจุบันครูใหญ่โรงเรียนนี้เป็นญาติกันกับผมเช่นกัน และเราคุ้นเคยกันดี แกไม่ค่อยมาบ่อยๆ ชอบให้ผมดูแลแทน บางทีแกจะมาแปบๆก็กลับ ก็เป็นโรงเรียนเล็กๆอะเน๊าะ ที่นี่ผมได้มาอยู่สอนได้ประมาณปีกว่าๆแล้ว ผมได้สอนหลักๆอยู่3วิชา มีวิชาสังคม ศิลปะ และเกษตร

ย้อนก่อนหน้านี้ผมสอนอยู่หลายที่พบเจอเรื่องแปลกๆคาวๆมามาก โดยมี4-5เคส/คน ที่ผมเคยตามสังเกตุพฤติกรรม หนึ่งในนั้นก็จะมีภารโรงคนหนึ่ง และครูผู้หญิงอีกคนหนึ่งเป็นต้น เรื่องราวต่างๆที่พวกเขาได้ทำ มันทำให้ผมคิดตามและซึมซับมาโดยไม่รู้ตัว จนบางครั้งเผลอทำตามบ้าง แต่ก็แค่เกือบๆ พอเริ่มจะมีเสียงซุบซิบขึ้นมา ผมก็ทำเรื่องย้ายไปสอนในที่อื่นๆ ในระหว่างที่ผมสอนในที่ต่างๆหลายจังหวัด ผมได้เก็บเกี่ยวประสบการณ์เรื่อยๆพอประมาณไม่ถึงกับสอดใส่ รู้จังหวะที่ปลอดภัยหรือจังหวะไหนอันตรายควรออกห่าง เป็นอย่างดี
จนในที่สุดเมื่อผมได้ย้ายมาสอน และเป็นผู้ช่วยครูใหญ่ในโรงเรียนแห่งนี้ ผมไม่ลืมที่จะสืบค้นตามหาผู้มีประสบการณ์ชักชวนมาอยู่ร่วมกัน ซึ่งการจัดเตรียมคนมาช่วยแบบนี้ไม่มีปัญหาเลย เพราะครูใหญ่เอออ่อใว้ใจผมตลอด และด้วยความที่เราเป็นญาติกันด้วยจึงคุยกันง่าย

ลุงต่อ ตอนนี้แกอายุ52 ผอมๆสูง168 ผิวกร้านแดด หน้าตาเหมือนกรรมมาชีพทั่วไปแต่แววหน้ามีหลักเหลี่ยม คล่องงาน เป็นลุงภารโรงคนหนึ่งที่เคยเจอกันในโรงเรียนแห่งหนึ่งที่ผมเคยสอนเมื่อ4-5ปีที่แล้ว เมื่อตอนผมสอนอยู่โรงเรียนเดิม แกมีพฤติกรรมชอบซวยโอกาศกับเด็กๆ ชอบป้วนเปี่ยนแถวๆห้องน้ำเด็ก จนแกโดนให้ออกแต่ไม่เป็นเรื่องโด่งดังเพราะโรงเรียนกลัวเสียชื่อเสียง หลังจากนั้นแกจึงรับจ้างทั่วไป จนผมได้มาเป็นผู้ช่วยครูใหญ่ที่กล่าวมานี้ ผมนึกถึงแกได้ดี จึงเดินทางไปหาและชวนแกมาเป็นนักการในโรงเรียนแห่งนี้ ตอนนี้ได้แกมาช่วยงานหลายเดือนแล้ว

ครูแนน อายุ28ปี หน้าตาบ้านๆแต่รวมๆดูแล้วมีเสน่ห์ และหุ่นดี ครูท่านนี้เคยสอนอยู่โรงเรียนเดียวกันกับผมมาก่อน แนนมักมีข่าวคาวเจ้าชู้กับครูในโรงเรียนบ่อยๆ เรียกได้ว่าใครเต๊าะก็ได้เอา ทั้งยังมีข่าวว่าเคยนอนกับนักเรียนชายด้วย และมีข่าวว่ารับจ๊อปพิเศษไซร้ไลน์นอกเวลาสอนด้วย จริงๆแล้วแต่ก่อน แนนเป็นคนเรียบร้อย จนมาระยะหนึ่งแกมีผัว และผัวปลูกฝัง พาทำเรื่องคาวๆบ่อยๆ จนติดนิสัยสวิง ในที่สุดผัวทิ้งไปกับคู่ของผัวเมียคนอื่น แนนยิ่งปล่อยตัวมั่วกาม จนเป็นคนที่ขาดดุ้นไม่ได้ เป็นที่ซุบซิบหนักขึ้น จนแนนทำเรื่องย้าย เมื่อผมได้ยินข่าวก็ไม่ลืมที่ชักชวนแนนมาสอนที่โรงเรียนผมให้มาอยู่ในเวลาไล่เรี่ยกับผมมา

ครูคงเดช ครูพละ,ลูกเสือ นิสัยสอนไปวันๆ ไม่ใส่ใจอะไรมาก เป็นครูที่อยู่โรงเรียนนี้แต่เดิมอยู่แล้ว วางตัวเป็นมิตรกับผมเป็นอย่างดี และได้ข่าวว่าแกเคยมีเมียเด็กและเป็นเด็กนักเรียนม.2ที่ครูคงเคยสอนที่โรงเรียนเดิมก่อนจะย้ายมาสอนโรงเรียนชั้นปฐมแห่งนี้และเป็นโรงเรียนบ้านเกิดตัวเอง คงเดชมาที่นี่ก่อนผม1ปี และในปัจจุบันจากที่ผมสังเกตุคงเดชมักจะหาเศษหาเลยกับนักเรียนในเวลาพละบ่อยๆเมื่อปลอดคน

ตาควร หรือตาสมควร เป็นคนที่มีบ้านอยู่หลังโรงเรียน ตาคนนี้วีรกรรมพอตัว แล้วผมจะค่อยเล่าเรื่องของแกให้ฟังกลางๆซีซั่นนี้

และยังมีอีก3-4คน แต่จะขอแนะนำในซีซั่น2
ในโรงเรียนนี้มีครูเดิมอยู่แล้ว5คนรวมครูคงเดช เมื่อผมผมและครูแนนมาเพิ่ม เป็นทั้งหมด7คน บวกลุงต่อนักการพาลโรงอีก1คน รวมบุคคลากร8คน นักเรียนประมาณ150-180คน ครู1คนต่อนักเรียน30กว่าคน หากครูคนไหนว่างก็ทำเอกสารหรือสอนแทนกันหรือลาพักได้อยู่กับแบบง่ายๆ สอนเด็กประถมในชนบทสมัยนั้นไม่เคร่งเครียดจริงจังอะไร เราจะเสริมเวลาเรียน สลับกับกิจกรรมบ่อยๆ วิชาไหนเราอยากพักก็หากิจกรรมแทนได้ สบายมาก

บรรยากาศโรงเรียน เมื่อหันหน้าออกจากตัวอาคาร สนามหญ้าอยู่หน้าอาคาร เยื้องทางขวาเป็นอาคารเก็บอุปกรณ์กี่ฬามีพื้นที่แบ่งเป็นห้องยิมไปในตัวและลานขนาดเล็กสำหรับวิชาพละ
ด้านหลังโรงยิมจะเป็นโรงอาหาร และห่างออกไปจะเป็นบ้านพักครูฝั่งหญิงมี3หลัง ครูแนนพักที่นี่ อีก2หลังว่าง

อาคารเรียน2ชั้น ชั้นล่างเป็นปูน ชั้นบนเป็นไม้ มี2หลัง อยู่ตรงกลางพื้นที่
ด้านซ้ายอาคารเรียนจะเป็นแปลงผัก ด้านหลังแปลงผักจะเป็นโรงเก็บอุปกรณ์เกษตร มีพุ่มไม้รกทึบบังตาและให้ความร่มเย็น
ด้านหลังอาคารเรียนติดกับฝั่งโรงเก็บอุปกรณ์เกษตรจะเป็นห้องพักของนักการ ถัดออกมาสักหน่อยจะมีบ้านพักครูชาย2หลัง เป็นบ้านพักของผมหนึ่งหลัง และว่างหนึ่งหลัง
ห้องน้ำรวมจะมีทั้ง2ฝั่ง ติดกับแปลงเกษตรฝั่งนึง ติดกับโรงอาหารอีกฝั่งนึง
ครูคนอื่นๆ พักอาศัยบ้านตัวเองในระแวะชุมชนไม่ไกลโรงเรียนมากนัก
ห้องพยาบาล อยู่หลังระหว่างอาคารเรียนทั้ง2

ป้อมยาม ทางเข้าหน้าโรงเรียน ยังไม่ทำ รอประกาศชื่อยามและมีกำหนดสร้างในซีซั่น2
ห้องคอมพิวเตอร์ จะมีในซีซั่น2

ไทม์ไลน์เรื่องนี้ อยู่ในยุค ที่มีคอมพิวเตอร์ใช้ มีสัญญาณอินเตอร์เน็ตครอบคุมแล้ว อุปกรณ์มือถือในช่วงนั้นเป็นช่วงยุคปลายของโทรศัพท์โนเกียจอขาวดำ และโทรศัพท์จอแสดงสีเริ่มมีคนนำมาใช้เยอะแล้วแต่ยังเป็นช่วงเริ่มได้ไม่นาน ดังนั้นฟิกเซลล์กล้องจึงแสดงผลน้อยมาก

bergkamp10

ชอบแนวโนงเรียนกับครูสาวๆมากครับ

1819

พอบอกยุค มือถือท้ายข้าวดำเริ่มสี นี่  สัญญาน อินเตอร์เน็ต54kbps ดังครืดๆๆๆๆๆ  ติ๊ดดด ดังขึ้นมาเลย 
กรุงเทพเป็นเมืองที่มีคนเหงา มากกว่าเสาไฟฟ้า

Bounce

อินโทรมาก็ชวนติดตามเลยฮะ ตัวละครมากมาย เราคงได้เรียนรู้อะไรที่โรงเรียนกันเยอะแน่ๆ อิอิ

swss2511

dodam

ชอบครับที่ไม่ต้องมีเสียงครวญครางให้เยอะไป เน้นเนื้อหาของเรื่องอ่านแล้วได้อารมณ์หลากหลายครับ

dwarf

ขอบคุณครับ...รอติดตามครับ..เกริ่นมาเสียน่าลุ้นเลย