ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ความเห็นเรื่องการ "เม้นเพื่อดูเนื้อหา" ของหัวข้อ เรื่องเสียว

เริ่มโดย Monte Cristo, กรกฎาคม 14, 2021, 12:34:55 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Monte Cristo

ผมเข้าใจอย่างดีครับ ว่า feedback จากผู้อ่าน มีผลกับผู้เขียนมาก ในการเดินเรื่องไปข้างหน้าต่อ
แต่หลัง ๆ เห็นหลายเรื่อง "เม้นเพื่อเปิดเนื้อหา" ตั้งแต่ซีรี่ย์เริ่มลงใหม่ ๆ

ส่วนตัว ช่วง 1-3 ตอนแรก ด้วยความที่เหตุการณ์ต่าง ๆ ยังไม่ค่อยจะเกิดขึ้น บางเรื่องจะแค่แนะนำตัวละครหลัก ๆ เสียด้วยซ้ำ แนวทางของเรื่องยังไม่ชัดเจน
ผมเห็นว่าช่วงแรก ๆ ที่เนื้อเรื่องยังไม่ไปไหน ควรให้คนอ่านได้อ่านเต็มเพื่อเห็นแนวทางของเรื่องที่ชัดเจนกว่านี้ก่อน แล้วตอนต่อ ๆ มาหลังจากนั้น เมื่อแนวทาง เนื้อเรื่อง มันชัดเจนแล้ว จะใช้ feature นี้ก็ไม่เป็นเรื่องแปลกอะไร

ยังไม่รู้เรื่องอะไรมากพอ แต่ต้องเม้น ส่วนใหญ่ก็จะได้เม้นทำนอง เม้นเพื่อเปิดเนื้อหาเสียมากกว่า (ในเมื่อยังไม่มีเนื้อหาอะไรให้ผู้อ่านได้ออกความเห็น) ประโยชน์ค่อนข้างน้อยอยู่นะครับ ดูเหมือนบังคับคนอ่านมากไปหน่อย

ไม่ทราบว่าจะรับข้อนี้ไว้พิจารณาหรือไม่นะครับ
ถ้าไม่ ผมก็เคารพการตัดสินใจครับ ก็แค่ทำแบบเดิมต่อไป ไม่ใช่เรื่องเสียหาย