ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

รบกวนขอคำแนะนำ แอร์ กับมเครื่องกรองอากาศ

เริ่มโดย ¸.·✩·.¸¸.·¯⍣✩𝓜𝓲𝓵𝓚𝔂𝓦𝓪𝔂✩⍣¯·.¸¸.·✩·.¸, กันยายน 02, 2021, 12:51:43 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

พอดีว่าได้รับสายจากแม่ครับ ว่าผมควรต้องติดแอร์ไว้ในห้อง และ ควรหาที่กรองอากาศไว้ด้วย

แม่บอกว่า พอออกมาอยู่บ้านแล้วเจออากาศร้อนๆ แล้วหายใจลำบาก แล้วผมอยู่ชั้นบนอากาศ จะร้อนกว่ากว่าปกติ ที่สำคญควรหาที่กรองฝุ่นไว้ด้วย

ท่านใด พอจะมีความรู้ด้านแอร์ ผมขอปรึกษาครับ ว่าแอร์รุ่นไหน มีฟังชั่นฆ่าเชื้อบ้าง ขอคำแนะนำครับ 12000 btu

กับ เครื่องกรองอากาศ กรองฝุ่น รุ่นไหนดีๆบ้าง ขอรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

แม่บอกว่าจะทำเลย เพราะถ้าผมกลับบ้านจะได้ พยุงอาการปอด ให้เหมือนกับที่ฟื้นฟูไว้ครับ

แอร์ 12000 btu งบไม่เกิน 14,000
กรองอากาศ งบไม่เกิน 3000 - 4000

schareon

แนะนำแอร์แบบ Inverter เพราะดูแล้วน่าจะต้องอยู่ในห้องทั้งวัน จะช่วยให้ประหยัดค่าไฟฟ้าได้มาก ของ Daikin หรือ  Mitsu ปัญหาจะน้อย ส่วนจะใช้กี่ BTU ดูจากตารางแนบนะครับ

ส่วนเครื่องกรองอากาศใช้ของแอมเวย์จะกรอง Covid ได้และเปิดได้ 24 ชม. ครับ ลองหาคนรู้จักที่ขาย Amway สอบถามดูครับ

DR.MAN

ไม่แน่ใจว่าในปัจจุบัน มีแอร์ที่มีระบบฆ่าไวรัส covid หรือเปล่านะครับ  เพราะทุกวันนี้ในคลินิกทำฟัน ใช้วิธีฉายแสง uv ในการฆ่าเชื้อในห้องนะครับ

พอดีมิถุนาผมเพิ่งซื้อแอร์ใหม่ให้สาว ของ carrier รุ่น inverter  มีระบบฟอกอากาศ กรองฝุ่น pm ในตัวเลยครับ ทำงานเงียบ เย็นเฉียบ ประหยัดไฟมาก ค่าไฟลดลงไป 50% เลย  แต่ราคาประมาณ 20000 ครับ  ลองดูเช็คราคาช่วง 9/9 อาจจะมีลดราคาครับ

งบไม่เกิน 14000 นี่ 12000btu น่าจะมีแค่ของ beko นะครับ   ของ daikin น่าจะเกินงบมานิดหน่อยครับ

พวกเครื่องฟอกอากาศ ถ้าเน้นแค่ดูดฝุ่นคงอยู่ในงบที่ท่านตั้งได้ครับ ของ xiaomi ผมซื้อมาสามเครื่องละ  2-3 พันบาทเองครับต่อเครื่อง   ไส้กรองหาซื้อง่าย เปลี่ยนง่ายครับ  วันนี้มีลดราคาของแบรนด์ xiaomi ด้วย ลองดูในเพจ sale here ครับ

1819

ถ้าในโจทย์ ที่ให้มา แอร์ขนาดราวๆ 12000btu ที่มีระบบฟอกอากาศนิดๆ กรอกฝุ่นได้พอควรบ้าง    ในราคา ไม่เกิน 14000บาท ยังไม่มีแอร์รุ่นไหนที่การันตีฆ่าเชื้อไวรัส หรือ กรอกไวรัสได้  ส่วนใหญ่จะกรอกแต่ผุ่นpm 2. 5
ไม่ทราบว่าราคาที่ให้มา ร่วมค่าติดตั้งด้วยหรือ ยัง    ถ้าร่วม ด้วย มีสเปค ที่ต้อง การ  เทพโทน ลองหาข้อมูล แอร์ยี่ห้อ กลางๆ อย่าง seijo denki  inverter sure  12850btu  ครับกินไฟไม่มาก เดินเงียบ ระบบอินเวนเตอร์ แต่ ถ้าแถวๆบ้าน  ระบบไฟตกบ่อยๆ
ไม่แนะนำ  ระบบอินเวนเตอร์ ครับ  พังที่เสียทั้งเมนบอร์ด แทบชื้อใหม่ได้เลยถ้าซ่อม     ราคา กลาง ๆประมาณ 12000 -13000บาท   ยัง ไม่ร่วมค่าติดตั้ง   ขึ้นอยู่กับร้านที่ไปชื้อ แนะนำ ชื้อร้านข้างนอกห้างดีกว่า อาจต่อลองราคาได้อีก เผลอๆ ถ้าไม่ไกลจากร้านมาก อาจติดตั้งฟรี ได้  ครับ

ส่วนเครื่องฟอกอากาศ  แนะนำยาก  งบประมาณ ราคามันขึ้นอยู่ กับยี่ห้อ  และ ขนาด ตร.ม ในห้อง ด้วยครับ     

ส่วนตัวผม  ถ้า สมมุติเป็นเทพโทน คง แค่ติดแอร์ระบบ กรอกฝุ่นไว้ใช้เวลาร้อนต้อนกลางวันก็พอครับ  เจาะผนังติดตั้ง พัดลมดูดอากาศอีกตัว (เผื่อเวลาเจ้เต้ยมาบ้านมาจะได้ไม่บ่นร้อน555  จะได้ไม่ต่อยพื้นอีก เดี๋ยวงานงอกเหมือนในเกะอีก ต่อยที่เดี่ยว ดราม่าดิ่งเหวเลย 555หยอกๆ ) 
เพราะบ้านเทพโทนสภาพแวดล้อมดีต้นไม้เยอะ กรอกอากาศได้ส่วนหนึ่งแล้ว  เน้นเปิดให้อากาศในห้อง ให้อาการถ่ายเทสะดวก  ครับ แต่ ถ้า ต้องการเครื่องฟอกอาการ ก็คงต้องดูที่มันกรอกหลายขั้นต้อนหน่อย และ  อะไหล่ หาสั่งง่ายหน่อย ครับ  คงแนะนำได้เท่านี้ ไม่รู้จะพอช่วยได้ไหม

เผื่อมี ท่านให้ให้ข้อมูล ที่ ดีกว่า ครับ
ขอ ให้หายไวๆปอดแข็งแร็งเร็วๆครับ
กรุงเทพเป็นเมืองที่มีคนเหงา มากกว่าเสาไฟฟ้า

thanee

ส่วนรายละเอียดจะส่งไปอีกทะนะ เทพโทน

คุณสมบัติของสินค้า
ขจัดฝุ่นอนุภาคเล็ก PM1.0 ได้มากถึง 99.9%
ฟอกอากาศให้บริสุทธิ์และปลอดภัยด้วยแผ่นกรองอากาศ 3 ชั้น โดยจะดักจับฝุ่นขนาดใหญ่ด้วยแผ่นกรอง Pre-filter ที่สามารถถอดล้างได้ จากนั้นกรองอากาศให้บริสุทธิ์ยิ่งขึ้นด้วยแผ่นกรอง Activated Carbon ช่วยดูดซับแก๊สอันตรายต่างๆ* และกลิ่นไม่พึงประสงค์ กรองอากาศให้บริสุทธิ์ขั้นสุดด้วยแผ่นกรอง HEPA กรองฝุ่นอนุภาคเล็กถึงขนาด PM1.0 ได้มากถึง 99.9%** รวมถึงยับยั้งเชื้อแบคทีเรียได้อีกด้วย

Tritratex

ของผมที่ใช้อยู่เป็นแอร์ Haier แบบ Inverter ครับราคา BTU ละประมาณ 1 บาทรวมค่าติดตั้ง

ที่ผ่านมาใช้มาประมาณ 1 ปีก็มีปัญหาคอยรั่วครั้งนึง แต่ทางศูนย์ก็มีประกันให้ทั้งตัวแอร์และคอมเพรสเซอร์เป็นเวลา 5 ปี มีช่างมาเซอร์วิสให้ถึงที่บ้านตลอดเวลาประกันครับ แต่อาจต้องรอช่างเบิกอะไหล่ 2-3 วันครับ

Phoowadol

ตามงบที่ท่านตั้งไว้  ราคาแอร์  14000
ไม่น่าจะมี ใน แอร์ รุ่นที่มีประสิทธิภาพ กรองเชื้อโรค กรองฝุ่น กรองไวรัส .แอร์กลุ่มนี้ ราคาจะค่อนข้างสูง ครับ...แต่ถ้าหากเราเลือกกนี้แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ เครื่องกรองอากาศอีกแล้ว  เพราะเขามีคุณสมบัติ อยู่ในตัวอยู่แล้ว.......
      ผมแนะนำ 2ยี่ห้อละกันครับ
1.  Daikin  zetas. ตัวนี้ กรองไวรัสได้ด้วยเทคโนโลยี สตรีมเมอร์  มีกรองอากาศในตัว

2  sijo denki.  Untrafine. ตัวนี้ ใช้ โอโซน เป็นตัวซ่าเชื้อโรค...มีเครื่องกรองอากาศในตัว.....

หากสามารถตั้งงบที่สูงได้ แนะนำ 2ตัวนี้เลยครับ.....

ส่วน หาก เอางบ 12000-14000
แอร์ที่ได้ จะอยู่ ในกลุ่ม ธรรมดา + อินเวอร์เตอร์...  ซึ่งมีหลายยี่ห้อ ที่อยู่ในเลทราคานี้  เช่น  แอลจี ดับเบิ้ลอินเวอร์เตอร์    York inverter.  และกลุ่มล่างลงมาก็พวก  ไฮเออร์...... TLC.  กลุ่มล่างนี้.ราคาจะถูกกว่า.....

หากจำเป็นต้องจ่ายราคาที่ตั้งไว้จริงๆ  แนะนำ York inverter ครับ ตัวนี้ ราคาไม่แพง ทนทาน ดีครับ (แอร์แบรนด์ อเมริกา)  แล้วค่อยไปเลือกหาซื้อเครื่องกรองอากาศ มาเสริมอีกสัก1 เครื่อง...ใช้ร่วมกัน ครับ

truck_san

ที่ใช้อยู่เป็นมิตซูอินเวิสเตอร์ เบอร์5 3ดาว เซลก็บอกว่ามันกรองpm2.5ได้นะครับแต่ไม่รู้จริงไหม เปิดเกือบจะทั้งวันกินไฟอยู่11หน่วยต่อวัน ก็ไม่รู้อีกแหละว่ามันถูกหรือแพงแต่แค่มันถูกกว่าแอร์ธรรมดาลงเยอะมากๆ ที่ไม่รู้ก็เพราะเปลี่ยนจากแอร์ธรรมดามาเป็นเบอร์5 3ดาวเลย เลยบอกไม่ได้ครับว่า อินเวิสเตอร์ เบอร์5ปรกติ ต่างกับ 3ดาว เยอะไหม อาจจะไม่ค่อยเกี่ยวกับเรื่องที่ถามเท่าไรนะครับ แต่เพื่อจะเป็นข้อมูลช่วยตัดสินใจเพิ่มเติม