ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

หัวใจสาวสอง ตอนที่ 1

เริ่มโดย Khawnkaow, พฤศจิกายน 10, 2021, 08:36:00 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Khawnkaow

อันนี้เรื่องแต่งแนวสาวสอง.....ถ้าไม่ชอบเลื่อนผ่านได้เลยค่ะ มี 3 ตอนจบ

หัวใจสาวสอง ตอนที่ 1

ส้ม  แก้เพลงนี้ให้พี่ด้วยนะ  พี่ว่าเสียงเบส น้องมันเบาไป เพิ่มลูกเล่นอีกนี้ อาจคิดสดในบางช่วงดีไหม  แต่ภาพรวมก็โอ นะ ธัญหัวหน้าวง และมือกีต้าร์ บอกส้ม ในห้องซ้อมดนตรีสำหรับเพลงเปิดวงที่จะเตรียมเล่นในผับ หลังจากที่ห่างหายไป 2 ปี จากมาตรการที่เปิดๆ ปิดๆ ของภาครัฐทำให้ ผับของ พี่โอ ซึ่งเป็นมืดคีย์บอร์ดของวง เป็นผู้ก่อตั้งขึ้นมาเพื่อให้นักดนตรีและเพื่อนๆ ได้มารวมตัวกัน

ส้ม แต่เดิมส้ม เป็นชายหนุ่มแต่ด้วยการเปลี่ยนแปลงผ่านระยะเวลาไป ตอนนี้ ส้มเป็นสาวประเภทสอง แม้ว่าร่างกายเธอจะเป็นชายแต่หัวใจของเธอก็เป็นหญิงสาวเช่นกัน  ตำแหน่งกี้ตาร์เบสที่เธอเล่น ก็มาจากเธอไปออดิชั่นให้กับพี่โอ  สมัยเรียนในรั้วมหาวิทยาลัย และได้เล่นดนตรีมาด้วยกันตลอด

มิ้ว กิ๊บ เพลงนี้ อยากให้ช่วยร้องประสาน ส้มด้วยละ คีย์มันค่อนข้างสูงนิดนึงนะ ได้ค่ะ มิ้วกับกิ๊บเป็นนักร้องใหม่ล่าสุด ทีเข้ามาก่อนยุคโรคระบาดที่มาเล่นในผับไม่นานนัก ช่วงที่หยุดผับ  มิ้ว กิีบ ส้ม ก็มาช่วยทางร้านด้วยการเปิดขายอาหารตามสั่ง แม้ว่าจะทุกลักทุเลบ้าง แต่ก็มีความสุขด้วยกัน อย่างน้อยก็ยังมีรายได้ช่วงหนึ่่ง และช่วยพี่โอประคองร้านด้วย พี่โอ ซึ่งช่วงโรคระบาด มิ้ว กิ๊บ ส้ม ย้ายมานอนที่ร้าน เพราะว่างานไม่เดินเงินไม่มี จะกลับบ้านนอกก็ยังไม่รู้จะไปหาทางทำกินอะไร ส่วนพี่ๆ นักดนตรีคนอื่น ยังมีบ้านอยู่ ดังนั้นกลางวันจรดคืน สามสาวนี้ จะทำงานอาหารช่วยกันเสริฟ ที่ร้านจนพอมีรายได้แบ่งปันซึ่งกันและกัน

คืนนี้พวกเราเตรียมตัวกันอย่างเต็มที่เพราะมีงานให้เราได้เล่นกัน ความสนุกสนาม กับอารมณ์เพลงได้มาอย่างเต็มที่ นักดนตรี เด็กเสริฟ และทุกผู้คนสังคมกลางคืนได้เริ่มกลับมาแล้วละ หลังจากเล่นดนตรีบนเวทียาวนานเกือบสองชั่วโมง ได้วงส้มได้ลงมาพัก  เพื่อเปลี่ยนให้อีกวงหนึ่งได้เข้าไปเล่นแทน

ส้มเป็นไง มิ้วทักขึ้น เออ เหนื่อยอะ ปวดไหล่ไปหมด ไม่ได้สะพายเบสมานานแล้ว มัวแต่แบกถาด กับแบกจาน  เออใช่ เนอะ กิ๊บก็แบกน้ำเข็ง น้ำอัดลมเพลิน  อ้าวๆ เดวมาประชุมวงกันหน่อยนะ พี่โอพูด  นักดนตรีทั้ง 6 คนเข้ามาที่ห้องประชุมวง  เออ ตกลงว่ารอบแรกวันนี้เราเล่นได้ดีนะ มีบางช่วงต้องปรับปรุง พักไปหาอะไรกินก่อน อย่ากินให้เมาละ พี่ธัญหัวหน้าวงบอก งั้นเดี๋ยวส้ม มิ้ว กับกิ๊บ ไปเล่นอีกร้านก่อนนะค่ะ เดวกลับมา ทันค่ะ ว่าแล้วสามสาวก็ซ้อน 3 มอเตอร์ไซค์ ไป โดยมีมิ้วขึ่ กิ๊บ นั่งกลาง ส้มนั่งหลังพร้อมสะพายกีต้าร์โปร่ง ที่จะไปเล่นอีกร้าน ระแวกใกล้เคียงกัน  อีส้ม มึงเขยิบเข้ามาอีกหน่อยดิ เดี๋ยวก็ตกเบาะหรอก  กูนั่งสบายแล้วไม่เป็นไร กิ๊บ เอามืออ้อมไปจับก้น ส้ม เพราะกลัวเพื่อนตก แล้วพูดต่อว่าเขยิบเข้ามา มึงจะกลัวอะไร  คือกูกลัว เออ ส้มไม่ตอบ นั่งนิ่ง จนถึงร้าน

ส้ม ก้าวลงจากรถ กิ๊บ ลงตามมา ส่วนมิ้ว เอามอไซค์ไปจอด ว่ามาส้ม มึงกลัวอะไรไม่นั่งชิดกูนะ  กิ๊บ มึงตึงๆ เดี๋ยวค่อยคุยกันไปเตรียมตัวก่อนนี่เหลืออีก 15 นาทีเองนะ 
ตอนนี้ ทั้งสามคนพร้อมที่จะขึ้นเวที สามสาวจับมือกันแน่นแล้วเดินขึ้นเวทีประจำที่ เพลงแนวโฟคซอง บรรเลงไปอย่างต่อเนื่อง ช่วงนี้เป็นช่วงที่พักวงใหญ่ก่อนที่จะขึ้นเวทีอีกครั้ง 1 ชั่วโมงผ่านไปกับเสียงเพลง กิ๊บ กับมิ้ว เริ่มตึงๆ หนัก ไปอีก ด้วยชุดและสัดส่วนของสองสาวที่ทำให้ผู้ชมส่งเครื่องดื่มมาอย่างต่อเนื่อง

มิ้ว มึงขับไหวไหม  ถ้าไม่ไหวกูขับเอง กูไม่ได้กินเท่าไร ส้มกล่าว  เออ ดีนะส้ม มึงขับเลยเดี๋ยวกูสะพายกีต้าร์ไว้เอง ส้มเอารถออกมา กิ๊บนั่งกลาง มิ้วปิดท้าย กิ๊บมีอาการเมา เอามือกอดเอวส้มอย่างแน่น พร้อมกับกระซิบข้างหูว่า คราวหลังนั่งปิดท้ายนะกอดเราแบบนี้นะ  แต่นิ้วที่กอด ดันมาตกที่เป้าของส้ม แถมขยับมือไปมา งูน้อยเริ่มที่จะคึกคักเพราะไม่ได้ใช้งานมานาน  พอมาถึงที่หมาย เอารถไปจอม มิ้วเอากี้ต้าร์ไปเก็บเพราะหิวข้าวเลย เดินไปก่อน ส้ม กูถามมึงจริงๆ นะ มึงเคยโดนยังวะ.....เบาๆ ดิ มึงนะเมาแล้วกิ๊บ  พักก่อนไหม ส้มมาประคอง กิ๊บจูบปากส้มทันที  แม่งรสเหมือนจูบผู้ชายเลยว่ะ กิ๊บพูด ขออีกหน่อย เห้ย มึง ส้มปัดพัลวันและกิ๊บก็จูบส้ม ได้ จนเนินนาน และได้แลกลิ้นกัน พร้อมกับมือที่จับเป้าของส้มไว้ อึมๆ ของมึงแข็งได้ด้วยหรือ กูนึกว่า มันจะไม่แข็ง  อีบ้าของกูก็แข็งได้ กูมีงูนะไม่ได้เหมือนมึงอีบ้า  ส้มยิ่มแล้วพูดว่าฝากไว้ก่อนนะ ไปมึงกูหิวข้าวไปกินข้าวก่อนเดวเล่นดนตรีเสร็จได้นั่งดื่มกัน เอออ ส้มพูดแบบตัดบท

พวกเรา เดี๋ยว Script เพลงช่วงนี้เป็นแบบนี้นะ แล้วเสร็จแล้วก็จบงานเรา ไปพักผ่อนกันได้ละ แล้วพรุ่งนี้ตอน เที่ยงเรามาเจอกันที่นี่ละกันจะได้ซ้อมกันอีกรอบ แล้วจะได้เอาเพลงใหม่ๆ มาแกะเพิ่มอีก  แล้วทั้งหมดก็ขึ้นเวทีจนเสร็จสิ้น  แขกยิ่งสนุกเพราะรอบนิ้ว มิ้วกับ กิ๊บ ได้แสดงพลังเสียงกันอย่างเต็มที พร้อมกับรับดื่มและทิปกันอย่างเต็มที หลังจากเสร็จสิ้นการเล่นบนเวที นักดนตรี ก็เก็บข้าวของกัน ส่วนสองสาวก็ลงไปนั่งคุยตามโต๊ะ

Hamakuka

โธ่ จบเร็ว ว่าแต่กิ๊บอย่าเล่นกับไฟนะ ระวังนะ

NaNNz

สวัสดีคุณขวัญข้าวครับ สบายดีไหม มีเวลาว่างจากงานประจำวันมา ประพันธ์ เรื่องด้วยหรือนี่ 555 พักผ่อนบ้างนะครับ
" "

biggiggog

งานนี้สาวสองจะกลับใจซะละม้าง
ขอบคุณครับ

1819

ถึงส้มจะใจเป็นหญิง แต่ หญิงมีงูพร้อมฉกและพ่นพิษนะ เพื่อนกิ๊บ  รู้จักไหมสาวดุ้น สาวเสียบอะ   ดีๆแปลกดี แนวนี้ อ่านเอาสนุกครับ
กรุงเทพเป็นเมืองที่มีคนเหงา มากกว่าเสาไฟฟ้า

Khawnkaow

อ้างจาก: biggiggog เมื่อ พฤศจิกายน 10, 2021, 10:07:09 หลังเที่ยง
ขอบคุณครับ
ตอนแรกว่าจะเขียนสักสามตอนจบ ตอนนี้คงน่าจะหาจุดจบของเรื่องให้ได้ก่อนค่ะ

Khawnkaow

อ้างจาก: 1819 เมื่อ พฤศจิกายน 11, 2021, 02:30:08 ก่อนเที่ยง
ถึงส้มจะใจเป็นหญิง แต่ หญิงมีงูพร้อมฉกและพ่นพิษนะ เพื่อนกิ๊บ  รู้จักไหมสาวดุ้น สาวเสียบอะ   ดีๆแปลกดี แนวนี้ อ่านเอาสนุกครับ
ลองดูค่ะ จินตนาการที่ต้องแลกมาจากประสบการณ์

Khawnkaow

อ้างจาก: biggiggog เมื่อ พฤศจิกายน 10, 2021, 10:07:09 หลังเที่ยง
ขอบคุณครับ
นั่นซิคะ ขอบคุณที่ติดตามคะ

Khawnkaow

อ้างจาก: NaNNz เมื่อ พฤศจิกายน 10, 2021, 06:34:13 หลังเที่ยง
สวัสดีคุณขวัญข้าวครับ สบายดีไหม มีเวลาว่างจากงานประจำวันมา ประพันธ์ เรื่องด้วยหรือนี่ 555 พักผ่อนบ้างนะครับ
สบายดีคะ ตัวเล็กไม่กวนเท่าไรแล้ว ก็เลยมีเวลาเขียนค่ะ

Khawnkaow

อ้างจาก: Hamakuka เมื่อ พฤศจิกายน 10, 2021, 03:24:50 หลังเที่ยง
โธ่ จบเร็ว ว่าแต่กิ๊บอย่าเล่นกับไฟนะ ระวังนะ
ต้องติดตามต่อไปค่ะ ขอบคุณที่อ่านค่ะ

NaNNz

อ้างจาก: Khawnkaow เมื่อ พฤศจิกายน 11, 2021, 08:17:29 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: NaNNz เมื่อ พฤศจิกายน 10, 2021, 06:34:13 หลังเที่ยง
สบายดีคะ ตัวเล็กไม่กวนเท่าไรแล้ว ก็เลยมีเวลาเขียนค่ะ

น่าเกลียดน่าชังแน่ๆ  ขอให้เลี้ยงง่ายแข็งแรงๆ เป็นเด็กร่าเริง นะครับ  รักษาสุขภาพด้วย
" "