ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เธอ ฉัน และ เขา 97

เริ่มโดย ✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰, มกราคม 13, 2023, 12:20:51 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰

ต่อจากตอนที่แล้ว มีลูกน้องพ่อทศมาหาอีกคน เอ๊ะ !  เดี๋ยวนะ พี่ชายเสี่ยเจ้าของตลาดเรียกว่าไอ้เจ๊กเหรอ ใช่เสี่ยคนที่4 รึเปล่าอ่ะที่บอกว่าชอบเที่ยวคาราโอเกะ น่าจะใช่แหละมั้ง เสี่ยคนนั้นก็ยืนยิ้มอย่างเดียวเลย พอปู่เทียนกับพ่อทศเดินเข้ามาหาอ่ะ เสี่ยคนนั้นก็ยกมือไหว้พ่อทศแล้วบอกสวัสดีเฮีย พ่อทศบอกเอ้อไม่คิดว่าจะมา แล้วเสี่ยเจ๊กก็นั่งคุกเข่าลงกับพื้นแล้วก็ยกมือไหว้ปู่เทียนแล้วบอก สวัสดีครับเตี่ย

เอ๊ะ! เรียกปู่เทียนว่าเตี่ยเหรอ ไม่เรียกว่าพ่อปู่เหรอ เราก็สงสัยนะแต่ก็ไม่ได้อะไรมากมาย เพราะหน้าของเสี่ยคนนี้คือจีนเลยอ่ะ ปู่เทียนก็บอกอื้มไม่ได้เจอกันนานนะ แล้วลมอะไรหอบมาได้ล่ะ แล้วแปปนึงพ่อทศบอกเห้ยๆลุกๆ เสี่ย - ชื่อเสี่ย - มานั่งคุกเข่าแบบนี้ได้ไง ลุกๆๆ

พ่อทศก็ยื่นมือไปจับแล้วดึงขึ้นมา เสี่ยก็บอกว่าพูดอะไรเฮีย ไหว้เฮีย กับไหว้เตี่ย มันไม่ดีตรงไหน ไม่ได้เฮียกับเตี่ยชุบเลี้ยง อั๊วะจะมีวันนี้เหรอ พ่อทศบอกเห้ยๆเอ็งโตด้วยตัวของเอ็งเอง ข้ากับพ่อแทบไม่ได้ช่วยอะไรเลย แต่เสี่ยก็ยังบอกว่าใครจะมองยังไงก็ช่างมันซิ่ แล้วก็หันไปมองลูกน้องที่ตอนนี้ยืนก้มมือก้มหน้าอยู่

ปู่เทียนก็ถามว่าแล้วยังไม่ได้ตอบเลยนะว่ามาได้ยังไง เสี่ยก็บอกว่าก็ไอ้ - ชื่อเสี่ยเจ้าของขุนแผน -  มันโทนไปหาอั๊วะว่าเตี่ยตอนนี้อยู่บ้านเฮีย อั๊วะก็เลยมานี่แหละ แล้วเสี่ยก็หันไปหาพี่ชายเสี่ยแล้วบอกว่าลื๊อกับไอ้ – ชื่อน้องชายเสี่ย - สบายดีไหมล่ะ เสี่ยคนนี้ดูพูดไทยชัดมากเลยนะ พี่ชายเสี่ยก็บอกเออก็ตามวัยนั่นแหละ มึงล่ะไอ้เจ๊กสบายดีเปล่า อยู่ไม่ไกลแต่ไม่ได้เจอกันเลย

ตอนนั้นแม่ทิพย์ก็หอบใบตองมาแล้วพุดว่า อ้าว - ชื่อเสี่ยจีน – นี่ลมอะไรหอบมาเนี่ย เสี่ยคนนั้นเห็นแม่ทิพย์ที่ถือมีดตัดใบตองก็ผวานิดนึงถอยหลังเลย อันนี้เราไม่ได้พูดเว่อร์เกินเลยนะ เสี่ยคือถอยหลังเลย แล้วบอกซ้อเก็บมีดก่อนไหมอั๊วะเสียวสันหลัง

แม่ทิพย์ก็บอกแหม เรื่องเก่าเรื่องแก่ อย่าเก็บมาใส่ใจเลย แล้วแม่ทิพย์ก็บอกว่างั้นตามสบายนะ ปู่เทียนก็ถามว่าอีกว่าแล้วนี่ คงไม่ได้เอาอะไรมาหรอกใช่ไหม เสี่ยก็บอกแล้วบอกว่าให้อั๊วะช่วยหน่อยเถอะเตี่ย แล้วก็หันไปมองพ่อทศแล้วบอกว่าเฮียก็อย่าห้ามอั๊วะเลยนา หลานมันจะรับขวัญทั้งที ให้อั๊วะเอาของมาช่วยงานหน่อยก็ยังดี

พ่อทศถามว่าอ้าวแล้ว วันรับไอ้ลูกหมาขวัญเอ็งจะไม่มาเรอะไง เสี่ยก็เงียบเลยนะ หันไปมองพี่ชายเสี่ย แล้วพูดว่า เฮียก็รู้ว่าอั๊วะกับพิธีพวกนี้ไม่ค่อยถูกกันเท่าไร แล้วอีกอย่างม๊าก็เป็นคนสั่งว่าไม่ให้อั๊วะมาเจอหลาน ม๊าบอกแล้วห้ามบอกว่าเป็นใคร จะบอกก็ต่อเมื่อเฮียอนุญาต โหทุกคนตอนนี้เราหูผึ่งเลยอ่ะ คือไม่ต้องเดาเลยว่า ' ม๊า ' ที่พูดถึงอ่ะ คือย่าหอมแน่ๆ

แล้วทำไมย่าหอมถึงสั่งแบบนั้นล่ะ พ่อทศก็บอกเดี๋ยวนะแม่ข้าสั่งเหรอ สั่งตอนไหนวะ เสี่ยก็ทำหน้าอึกๆอักๆ แล้วตอนนั้นปู่เทียนก็บอกว่า ถ้าหอมเป็นคนสั่งก็ตามนั้นแหละ แล้วเอ็งลำบากใจไหมล่ะ เสี่ยส่ายหัวแล้วบอกว่าไม่เลยเตี่ย ม๊าสั่งอะไรม๊าจะมีเหตุผลเสมอถึงจะไม่รู้เหตุผลก็เถอะ 

แปปนึงปู่เทียนก็บอกเอามือเอ็งมานี่หน่อย เสี่ยก็ยื่นมือให้เลยนะ ปู่เทียนจับที่มือลูบๆที่ฝ่ามือแล้วมอง มอง มอง ก่อนจะพูดว่า อื้มก็ทำตามที่หอมเขาสั่งนั่นแหละ ไอ้ลูกหมาน้อยในอนาคตต้องให้เอ็งช่วยสั่งสอนจริงๆ ถึงเวลาก็สั่งสอนมันให้ดีล่ะ ปู่เทียนพูดแล้วก็มองหน้า เสี่ยก็ยกมือไหว้แล้วบอกครับเตี่ย พี่ชายเสี่ยก็บอกไอ้นี่เว้ย มาแปปเดียวพ่อปู่ก็ดูดวงให้แล้ว

แล้วแปปนึงเสี่ยก็ถามนะว่า เอ่อเตี่ย ไอ้หลานคนนี้ถึงอั๊วะจะไม่เคยได้เจอกันต่อหน้าตรงๆ แต่ทรงมันเหมือนเฮียทศตอนหนุ่มยังกับแกะออกมาเลย ถ้ามันดื้อเกินไป แล้วอั๊วะเผลอตีมันขึ้นมาล่ะ เสี่ยพูดแล้วก็ทำหน้าอึกๆอักๆนะ แล้วก็มองปู่เทียนมองพ่อทศด้วย แล้วพ่อทศก็บอกว่า ถ้าผิดก็ต้องตี ถ้าไม่ฟังก็ต้องตี ถ้าตีแล้วทำให้คิดได้ ถ้าตีเพราะหวังดีก็ตีไป ถ้าแม่ข้าสั่งเอ็งมาแบบนั้น ก็คงต้องมีเหตุผลแหละ

แปปนึงแม่ทิพย์ก็เดินมาแล้วบอกว่า จะกินน้ำไหม เสี่ยที่เพิ่งมาก็บอกมีน้ำฝนเย็นๆให้บ้างไหมซ๊อ แม่ทิพย์ก็ยกขันขึ้นมา มีผ้ารองมือเอาไว้ แล้วบอกเอาไปแช่เอาไว้ให้แล้ว เราก็ขยับถอย ๆ ๆ เสี่ยคนนั้นก็เดินมาหาเลยนะ แล้วบอกขอบคุณซ๊อ แล้วก็รับไปดื่มเหมือนมันอร่อยมากๆเลย

แม่ทิพย์ก็บอกว่าหนูหมิวไปช่วยป้าดีกว่าให้พวกนั้นคุยกันเถอะ แล้วที่เราหันไปมองนะคือ พี่ชายเสี่ยก็ยกแคร่ไม้ไผ่มาให้ปู่เทียนนั่งแล้ว พ่อทศก็นั่งข้างๆปู่เทียนนั่นแหละ เราก็เข้ามาใจนึงก็อยากออกไปฟังนะ แต่ว่าอีกใจก็กลัวจะเสียมารยาท และคงทำตัวไม่ถูกถ้ายังอยู่ตรงนั้น เราก็ช่วยแม่ทิพย์ทำเหมือนเดิมอ่ะแหละ

ทำไปพักนึงเราก็ถามแม่ทิพย์ว่า แม่ทิพย์ค่ะ เอ่อทำไมคนนั้นเขาเรียกปู่เทียนว่าเตี่ยเหรอคะ คือเราเข้าใจแหละว่าเฮียก็คือพี่ชาย การเรียกพ่อทศว่าพี่ชายก็ไม่ได้แปลกอะไรเพราะว่าลูกน้องคนอื่นๆก็เรียกกัน แม่ทิพย์เขาก็เช็ดๆใบตองแล้วพูดว่า -ชื่อเสี่ยจีน -  ไม่มีพ่อไม่มีแม่น่ะ พ่อแม่เสียไปตั้งแต่เด็กๆตอนทำงานอยู่แถวๆ . . . .

พอไม่มีที่พึ่ง พอไม่มีคนคอยสอน ก็เลยโตมาแบบผิดๆ ยิ่งเป็นคนต่างบ้านต่างเมืองที่ไม่มีฐานะอะไร คนสมัยนั้นก็พากันดูถูก พากันกลั่นแกล้งกันไปหมด จนต้องตั้งตัวเป็นอันธพาลที่ทำแต่เรื่องแย่ๆ โดนพวกใหญ่ๆไล่กระทืบ กว่าพ่อเขาจะไปช่วยก็โดนไปเละเทะเหมือนกัน เราก็ถามแล้วเป็นไงต่อเหรอคะแม่ทิพย์

พ่อเขาสงสารก็เลยไปขอกับพวกที่ตามมากระทืบไว้ เด็กมันยังอายุน้อยทำอะไรไม่ยั้งคิดถือว่าทำบุญให้มันสักครั้งได้ไหม พ่อทศก็ขอไปแบบนั้น แต่พวกนั้นก็จะไม่ยอมเหมือนกัน แต่ปู่เขาก็มาช่วยพูด เราก็ถามโห ปู่พูดอะไรเหรอคะแม่พวกนั้นถึงยอมกัน แม่ทิพย์ยิ้มๆแล้วก็บอกว่าป้าเองก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นะ แต่ที่พวก - ชื่อพี่ชายเสี่ย - เล่าให้ฟัง ปู่เขาบอกว่า

ไอ้เด็กคนนี้มันไม่มีพ่อ ไม่มีแม่ มันจะเกเรจนไปข้ามหัวแบบนั้น มันก็ไม่แปลกไม่ใช่เหรอ ขอชีวิตให้มันสักครั้งได้ไหม ถ้ามันยังไปข้ามหน้าข้ามตาแบบนั้นอีก จะจับตัวมันมาให้เองกับมือ แม่บอกว่าจริงๆพวกนั้นก็เกรงใจพ่อทศอยู่แล้ว แต่ก็ต้องมีฟอร์มไว้หน่อย ให้เด็กต่างบ้านต่างเมืองมาห้าวในถิ่นแบบนั้น ใครมันจะเกรงกลัว

แต่พอปู่ไปขออีกคนพวกนั้นก็มีข้ออ้างว่า อยากทำบุญ เสี่ยก็เลยไม่โดนเก็บไป พอรักษาตัวหายดี เสี่ยก็เลยจะขอกราบปู่เขาเป็นพ่อ ปู่เองก็ไม่ได้ขัดอะไร ถ้าแค่การถูกเรียกว่าเตี่ย มันจะทำให้เด็กคนนึงเหมือนมีที่พึ่งพิงมันก็เป็นเรื่องดีไม่ใช่เหรอ เราก็บอกโห ! ไม่คิดว่าจะซับซ้อนแบบนี้ แม่ทิพย์ก็ยิ้มแล้วบอกว่า

จากนั้น - ชื่อเสี่ย – ก็ติดตามพ่อเขามาตลอดนั่นแหละ พ่อเขาเองก็สั่งสอนมารยาท เรื่องที่ควรทำไม่ควรทำ ถึงจะเป็นนักเลง มันก็มีเรื่องที่ต้องจำให้ขึ้นใจ ส่วนปู่เขาเองก็กลับไปต่างจังหวัดนั่นแหละ ไม่รู้ว่าโชคดีหรืออะไรที่ปู่เขาลงมาเยี่ยมพ่อน่ะ ไม่งั้นก็ไม่อยากคิดเหมือนกันว่ามันจะช่วยเหลือยากแค่ไหน อาจจะต้องให้พ่อถึงขึ้นลงไม้ลงมือก็ได้

เราก็จับใบตองเรียงๆแล้วคิดในใจว่า พ่อทศช่วยเสี่ยอีกแล้วเหรอ . . นิสัยชอบช่วยคนอื่นนี่ส่งผ่าน DNA มาจริงๆด้วย เราก็เลยนึกได้เมื่อกี้แล้วบอกว่า แม่ทิพย์ค่ะเมื่อกี้หมิวได้ยิน งืม งืมม เรามองไปรอบๆแล้วก็พูดว่า เมื่อกี้ได้ยินว่าย่าหอม สั่งไม่ให้เสี่ยคนนั้นมาเจอโทนน่ะค่ะ

แม่ทิพย์มองเรานะแล้วพูดว่า ถ้าย่าเขาพูดแบบนั้นก็ตามนั้นแหละ ย่า. . . . เหรอ ตอนนั้นเราเลยตัดสินใจถามเลย เราก็ถามไปตรงๆว่า แม่ทิพย์คะ โทนดูกลัวย่าหอมมากๆเลยค่ะ แค่เอ่ยชื่อก็ตัวสั่นหมดแล้ว ทำไมเป็นแบบนั้นเหรอค่ะ งืมม หมิวถามได้ไหมคะ

อ๋อยย เรียบเรียงคำพูดไม่ถูกเลยตอนนั้น แม่เขามองแล้วก็ยิ้มๆ แล้วบอกเราว่า ตอนเด็กๆน่ะโทนดื้อมากกกก  ปู่เขาก็รักก็ตามใจ แต่ย่าเขาไม่ได้มองแบบนั้น แม่ทิพย์เช็ดๆใบตองแล้วพูดต่อว่า ย่าเขาเคยบอกป้านะว่า จะปล่อยตามใจโทนไม่ได้เด็ดขาด การที่เกิดมาสภาพแวดล้อม ในครอบครัวที่มีคนนับหน้าถือตา มันจะทำให้โทนเสียคนตั้งแต่เล็กแต่น้อย

งืมมมเราเข้าใจข้อนี้เลยล่ะ ลูกน้องพ่อทศแต่ละคนนั้นอันตรายทั้งนั้นเลย แม่ทิพย์เล่าอีกว่า เพราะงั้นนั่นแหละตั้งแต่โทนจำความได้ ย่าเขาก็จะดุจะทำโทษตลอด แต่ย่าเขาก็เป็นคนดุ อยู่แล้วด้วยนั่นแหละ  เราก็งืมม แม่คะเจมส์เล่าให้ฟังว่า พ่อของเจมส์เล่ามาอีกทีว่าโทนเคยโดนจับไปนั่งสมาธิในห้องพระของย่าหอมเหรอคะ แม่ทิพย์มองหน้าแล้วหืม - ชื่อพ่อเจมส์ - เล่าเหรอ

เราก็บอกค่ะ ๆ แต่เจมส์เล่าให้ฟังอีกที เราก็เลยเล่าเรื่องเมื่อวานตอนถามเจมส์ให้แม่ทิพย์ฟัง แม่เขาก็อ๋อ คงเป็นตอนที่โทนไปซนจนกุมารทองต้องไปฟ้องย่าเขานั่นแหละ  เราก็ห๊ะ ! กุมารทองเหรอคะ

แม่ทิพย์ก็มองหน้าเราแล้วบอก อ้อ ป้าขอโทษนะหนูหมิว พูดเรื่องแบบนี้กับวัยรุ่นมันก็แปลกๆ เรารีบส่ายหัวแล้วบอกไม่ค่ะๆ ๆ ๆ ไม่แปลกเลยค่ะแม่ทิพย์ก็หมิวเห็นมากับตา ได้ยินมากับหูเลยง่ะ เราก็ถามกุมารทองเหรอคะ แม่ทิพย์มองหน้าเราแล้วบอกอื้มจ้ะ  ย่าเขาเป็นร่างทรงหนูหมิวรู้แล้วใช่ไหม เราพยักหน้างึ้กๆๆ   แม่ทิพย์ก็บอกเพราะงั้นแหละ ของที่ใช้ประกอบพิธีเลยสำคัญมากๆ

โทนก็ซนจะไปหยิบเอามาเล่น จนกุมารทองก็พยายามบอก พยายามแกล้งให้กลัว แต่ทำยังไงก็ไม่กลัวจนต้องไปฟ้องย่าเขาน่ะ สุดท้ายย่าก็ตีไปชุดใหญ่เลย เราก็เหวอเลยนะ บอกอะไรนะคะแม่โดนหลอกแบบนั้นยังไม่กลัวเหรอ แม่หัวเราะเบาๆแล้วบอกว่า คงจะคุ้นเคยกันน่ะ โทนเลยไม่กลัวกุมารทองของย่าเขา

แต่กับย่าแล้วโทนจะกลัวมาก เราก็งืมม พูดอะไรไม่ออกเลยนะ นั่งนิ่งไปแปปนึง เราก็ถามว่าย่าหอมเขาเป็นร่างทรงของอะไรเหรอคะ แม่ทิพย์มองหน้าเรา เราก็ตกใจคงใช้คำพูดไม่ถูก เราก็บอกว่าก็เดี๋ยวนี้เห็นมีร่างทรงนู่น นั่นนี่ให้คนมากราบไหว้กันน่ะคะแม่ทิพย์ ถ้าใช้คำพูดไม่ถูกหมิวขอโทษนะคะ

แม่ทิพย์บอกว่าสมัยนี้ก็คงจะแบบนี้กันแหละนะ แต่กับย่าไม่ใช่แบบนั้นไม่ใช่มาทรงเจ้าให้หวย ใบ้หวยอะไร ย่าเขาเป็นคนที่ค่อยผ่อนทุกข์ให้คนอื่น เราก็ถามผ่อนทุกข์คืออะไรคะ แม่ทิพย์บอกว่า ญาติผู้ใหญ่ที่ยังไม่หมดห่วง ยังห่วงลูกห่วงหลาน เขาก็จะมาให้ช่วยพูด ช่วยถ่ายทอดคำพูดบางคำพูดให้ ย่าเขาจะเป็นสื่อกลางให้น่ะ บางครั้งก็ช่วยให้หมู่บ้านผ่านอะไรแย่ๆไปได้หลายครั้งเหมือนกัน

เพราะงั้นคนในระแวกหมู่บ้านก็นับถือย่าเขามากๆ แต่ย่าเขาก็จะพิจารณาว่าสิ่งไหนพูดไปแล้วจะไม่กระทบกับตัวครอบครัวนั้นๆมาก และไม่กระทบแต่ตัวย่าหอมด้วย เพราะการไปรับฟังเรื่องพวกนี้ มันก็เหมือนการรับเอาเรื่องทุกข์ เรื่องบาปเรื่องกรรมของคนอื่น มันก็อาจจะส่งผลต่อตัวเอง เพราะการไปฝืนหรือเปลี่ยนชะตากรรมของคนอื่นมันเป็นบาป

เราถามว่าโห ย่าหอมปฏิเสธได้ด้วยเหรอคะ แม่ทิพย์หัวเราะแล้วบอกว่าได้ซิ่ทำไมจะไม่ได้ จะช่วยหรือไม่ช่วยก็อยู่ที่ตัวย่าเขาเอง ใครก็ไปบังคับย่าเขาไม่ได้ เราก็เลยถาม เง้ออ แล้วแบบนี้เคยมีแบบที่ . . . ย่าหอมไม่ช่วยแล้วเขา ออกมาในรูปแบบแย่ๆ หรือทำให้กลัวอะไรพวกนี้มีไหมคะ แม่ทิพย์ก็บอกว่าถ้าเป็นสามสิบ สี่สิบปีก่อนน่ะมีเยอะแยะแหละที่ออกมาหลอกน่ะ เราก็เหวอเลยแล้วถามว่า เง้ออ แล้วย่าหอมทำไงคะ แม่ทิพย์เช็ดใบตองต่อแล้วพูดด้วยเสียงเรียบๆว่า ก็แค่.... จับถ่วงน้ำ

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

natt4556

มีทรงทั้งบ้าน ตั้งแต่รุ่นปู่ย่า ยันหลาน

only1A

ตอนนี้มาเร็วมาก
ทรงสืบทอดกันมาเลย

Roam/Z/l3

ตอนนี้มาไวมาก ขอบคุณครับ

okai

ครอบครัวนี้.. มีอะไรให้แปลกใจได้ตลอดเลยนะครับ.. ถึงขนาดจับถ่วงน้ำนี่.. ภาพละครลอยเข้าหัวมาเลย..
สตั้นเลย.. เจอประโยคคำถามของย่าไปแบบนั้นนะครับ..

zeebraa

มาไวมาก งานนี้น่าจะมากันครอบครัวใหญ่เลยถ้ามากันครบทีม

bossbellbest

au2000

amtorff73

ยิ่งได้ยินเรื่องย่าหอมจากปากแม่ทิพย์เองด้วยแล้ว ยิ่งอยากเจอตัวละครนี้ไวไวจังเลยครับ

Leo the rott

ย่าหอมน่ากลัวสุดแล้วบ้านนี้

aum691

ย่าหอมนี่สุดยอดจริงๆ รอตอนเจ๊เจอกับย่าหอมแล้วว่าจะโดนทักอะไรมั้ย...คำแรกของย่าหอมเจ๊ไม่ช็อคคนเดียวตอนนี้คนอ่านก็ช็อคตามด้วยแล้ว

jarbmong

ย่าหอมน่าจะดุที่สุดในบ้านแล้ว

sunnies

เปิดตัวเสี่ยร้านเก่ะแล้วจริงไปด้วย  ถึงว่าตอนโทนมีเรื่องกับแฟนเก่าดาว แกถึงได้ออกหน้าช่วยขนาดนั้น

ย่าหอมถามแล้สเจ้หมิวจ่ะกล้าฟ้องมั้ยล่ะ

pddy2545

ตอนแรกว่าปู่เทียนเป็นตัวบอสแล้วนะ พอฟังประวัติย่าหอม นี่ก็บอสอีกคนนึง
::Horror::

chapter11

อูยย ท่าทางย่าหอมจะเข้มงวดมากเลยนะครับเนี่ยกับหลานสุดที่รักคนนี้