ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

สอบถามเรื่อง E book

เริ่มโดย ¸.·✩·.¸¸.·¯⍣✩𝓜𝓲𝓵𝓚𝔂𝓦𝓪𝔂✩⍣¯·.¸¸.·✩·.¸, กรกฎาคม 08, 2023, 01:38:33 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ถ้าต้องการ รวมเล่มทำ E book. ขาย  มีขั้นตอนแบบไหนบ้างครับ และอื่นๆ

อย่างเช่นคำนวณยอดรับ และ% หัก

เวปไหน แพลมฟอร์มไหน ที่แนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

#โทน   ::Orz:: ::Orz:: ::Orz::

joker socool

เรื่องจัดเล่มทำปกก็แล้วแต่คน  ของผมใช้ word  แรกๆก็เซ็ตมั่วซั่วเหมือนกัน  ก็หาวิธีเรียงเลขหน้าเอาจากในยูตูบ  ถ้าเซ็ตตามที่ชอบได้ก็ยึดไฟล์นั้นมาเป็นมาตรฐานเขียนเรื่องอื่นๆใส่ได้เลย  มันจะเหมือนเล่มแรก  ไม่ต้องเซ็ตบ่อยๆ   ส่วนปก  แล้วแต่คน  อยากจ้างหรือทำเองก็ได้  ปกติเท่าที่เห็นท่านนักเขียนในนี้ลงขายก็จะเน้นทำเอง  ถ้าแบบจ้างทำผมว่าน่านักฆ่าหมายเลข8คงจะมีจ้างแน่  บางเรื่องก็คงทำเอง  ดูจากปกหลายๆเรื่อง

ของท่านนีโอก็จ้าง  ซึ่งผมว่าจ้างก็ดีนะ  มันสวยสะดุดตาดี  ของผมทำช็อปเอาเองก็งูๆปลาๆแต่ถ้าทำเองจะดีตรงที่มันตรงใจเราในสิ่งที่อยากได้  แต่เรื่องสวยคงอีกเรื่อง

ส่วน %  ผมลงใน meb  pintoebook  fictionlog  ookbee  hytexts 

ถ้าถามว่ารายได้เข้าทางไหนดีสุดคง meb  แต่ % หักก็โหดอยู่นะสำหรับผม  30 กว่าๆ  ถ้าลงครั้งแรกตอนสรุปยอดกับเงินได้จริงๆจะเห็นแล้วรู้สึกเสียดายเลยว่ามันหักไปพอสมควร  ส่วน ebook ลงที่อื่นไม่ค่อยแน่ใจนะ  มี pinto นี่แหละที่เหมือนจะหัก % น้อย  มีการปรับลด%ด้วยมั้งตอนนี้  แต่นี่เป็นในส่วนของผมนะ  ของคนอื่นอาจมีความคิดแตกต่าง

ปล.ล่าสุดเหมือน hytexts จะยุ่งยากในการลงมากกว่าแต่ก่อน  ไม่รู้จะรอดมั้ย  ปกติอัพลงในเว็บได้เลยแต่ตอนนี้ให้ส่งเมลไป  สถานการณ์ดูไม่ค่อยสู้ดี  ผมอาจไม่แนะนำเท่าไหร่

nato87

ขออนุญาตมาตอบนะครับ ของผมลงงานสามที่ Fictionlog, Tunwalai และ MEB

สองเว็บแรกต้องสมัครเป็นสมาชิก สมัครเป็นนักเขียนก่อน แล้วถึงจะลงงาน แล้วพอถึงเวลาทางเว็บก็จะโอนเงินเข้ามาในบัญชีของเรา เช่นเดียวกับ MEB ที่จะมีการหักค่าเปอร์เซนต์ แล้วจะสรุปยอดทุก ๆ วันที่ 5-7 ในเดือนถัดไป แล้วก็โอนเงินเข้าบัญชีทุก ๆ วันที่ 25 ของเดือน ถ้าจะให้ผมตอบแบบฟันธงนะ

เขียนให้จบรวมเล่ม แล้วขายกับ MEB ดีกว่าครับ สองอันแรกไม่ใช่ไม่ดีนะ แต่ผมเนี่ย เขียนมาหลายเรื่อง  เขียนจบไปก็เยอะ เขียนค้างก็อีกเพียบ แถมดองก็หลายเรื่อง คนอ่านก็บ่น เลยคิดว่าหลังจากนี้ผมเขียนให้จบแล้วค่อยรวมเล่มขายทีเดียวดีกว่า แต่ MEB ก็หักส่วนแบ่งโหดเหมือนกัน แต่ก็พอรับได้

ส่วนรายได้ก็ ผมทำมาก็จะ 3 ปีละ รายได้ไม่เลวครับ ขึ้นอยู่กับความขยันแหละฐานแฟนคลับ แล้วก็ลงงานให้สม่ำเสมอ เนื้อหางานของเรามีความน่าสนใจ เดี๋ยวคนก็จะมาติดตามกันเอง ถือว่าเป็นอาชีพเสริมที่ดี แต่ถ้าจะทำเป็นอาชีพหลัก ผมบอกได้แค่ว่า 'เหนื่อย' แต่ก็ไม่แน่ครับ ผมเห็นบางคนหันมาเอาดีด้านนี้จนกลายเป็นอาชีพหลักเลี้ยงตัวได้เหมือนกัน

สำหรับการรวมเล่ม ผมพิมพ์ใน Word ง่าย ๆ เลยครับ จัดหน้า ทำสารบัญ แล้วส่งให้ MEB ปรู๊ฟอีกที ส่วนหน้าปก ผมก็ใช้ Photoshop แต่งภาพ

**แต่มีข้อควรระวัง ไม่ควรนำภาพบุคคลมาเป็นหน้าปกตรง ๆ (ยิ่งเป็นคนไทย ดารา นักแสดง คนดังของบ้านเรา เลี่ยงได้เลี่ยง) เพราะอาจมีปัญหาเรื่องการฟ้องร้อง หมิ่นประมาท พรบ.คอม ผมเลยใช้ภาพดารา AV ญี่ปุ่น แต่ตอนนี้ผมกำลังหัดทำภาพสาว ๆ จาก AI ด้วยโปรแกรม Stable Diffusion เพื่อใช้อ้างอิงในงานเขียนแล้วก็ทำหน้าปกในโอกาสต่อ ๆ ไป**
ฝากติดตามเพจเฟสบุ๊คของผมด้วยนะครับ

https://web.facebook.com/Nato87.The.Storyteller

phithan

ผมขอให้ความเห็นในฐานะนักอ่านนะครับ ที่ผมซื้ออ่านประจำคือmeb แต่อยากบอกนักเขียนว่าอย่าพยายามเรื่องยาวประเภท10เล่มยังไม่จบเลย เพราะส่วนใหญ่เริ่มออกทะเลกันแหละ  หลายคนก็เลิกตามอ่านไปเลยก็มี  แถมไรท์บางท่านยังเขียนทีละหลายเรื่องอีก  ทำให้การออกมาให้อ่านไม่ต่อเนื่อง

grayman

ส่วนตัวนักอ่าน(ผมนะครับ) ชอบTunwalai เพราะไม่สมัคร ยืนยันตัวตน ครับ