ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เรื่องจริง ของโบว์เองค่ะ ตอนที่ 5 ไปดูงานต่างสาขาค่ะ

เริ่มโดย Bow_ka, ธันวาคม 26, 2023, 11:43:54 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Bow_ka

อย่างทีเคยบอกไว้ในตอนก่อนๆว่า โรงงานที่โบวืทำอยู่ จะตั้งอยู่ต่างอำเภอค่ะ
สาขาใหญ่ จะตั้งอยู่ที่ จ.ลพบุรี
และมีอีกสาขาตั้งอยู่ที่ อ.เมือง ของจังหวัดที่โบว์อยู่  สาขาที่โบว์ทำงานจะตั้งหลังสุด เป็นน้องใหม่ในเครือค่ะ
ตอนแรกที่โบว์สมัครงาน โบว์ก้มาสมัครที่สาขานี้ เพราะอยู่ อำเภอเดียวกันกับพี่วุธแฟนโบว์
แต่สาขาใหม่เขายังขาดคน  เขาเลยถามว่าถ้าได้ลงสาขานี้ จะไปไหม ? ซึ่งก็ต้องเอาแหละค่ะ เพราะงานหายาก

การเป้นสาขาน้องใหม่ พนักงานก็จะเป้นคนใหม่ๆ ซะส่วนใหญ่   จะมีระดับหัวหน้างานบางคนที่เขาส่งมาอยู่ประจำสาขานี้ค่ะ
ที่ทำงานก้จะค่อนข้างห่างไกลจากตัวเมืองพอสมควร

และจะมีการให้ส่งพนักงานไปดูระบบงาน หรือพูดง่ายๆ ไปฝึกงานที่สาขาในตัวเมือง เป้นระยะๆ
ทุกไตรมาส จะมีการหมุนเวียนประชุมหัวหน้างาน และรอบนี้ มาประชุมกันที่สาขาโบว์
โบว์ไม่ได้ประชุมกับเขาหรอกค่ะ เพราะเป็นแค่พนักงาน

มีผู้จัดการสาขา อ.เมืองคนนึ่ง ชื่อพี่ตู่  พี่แกเข้ามาดูแลสาขาโบว์บ่อยๆ เพราะหัวหน้างานที่เป้นลูกน้องเก่าแก  ได้ย้ายมาประจำที่นี่ 2-3 คน   รวมทั้งพี่ปองด้วย
พี่ตู่ เป็นคนสมาร์ทมาก   อายุน่าจะ 40 กว่าๆ
หุ่นดี เพราะน่าจะเล่นกีฬาค่ะ  ผมหงอกแซมนิดๆ  มาดนิ่ง  ดูดีมากๆ  สาวๆกรี๊ดกันหลายคน รวมทั้งโบว์ด้วย อิอิ

พี่ตู่แจ้งหัวหน้าโบว์ ให้ส่งพนังานไปดูงานเรื่อง QC ที่สาขา อ.เมือง  2 คน
ตอนแรกหัวหน้า แกไม่เลือกโบว์ค่ะ 

แต่เพราะอยากไปหาพี่วุธ ด้วยแหละค่ะ  โบว์เลยไปบอกเพื่อนที่ถูกเลือกให้ไปว่า ขอเปลี่ยนตัวได้ไหม ให้เพื่อนบอกว่าติดธุระอะไรก็ได้
เพื่อนมันไม่อยากไปอยุ่แล้ว  มันเลยรีบไปบอกหัวหน้าว่ามันติดธุระอะไรสักอย่าง เลยจะให้โบว์ไปแทน
เลยต้องเปลี่ยนให้โบว์ไปแทนกับเพื่อนอีกคนค่ะ

พี่ปองว่าเป็นเสือแล้ว  พี่ตู่ยิ่งกว่าค่ะ   แถมดูดีกว่า  เงินเยอะกว่า ตำแหน่งใหญ่กว่า
แถมตอนพี่ตู่มาคุยงานที่แผนก  และเจอโบว์  สายตาที่แกมองโบว์นี่ไม่ธรรมดาค่ะ

.
.
เด๋วมาต่อที่คอมเม้นต์นะค่ะ   

Bow_ka

มาต่อกันเลยค่ะ
....................................
พวกโบว์ไปดูงานวันพฤหัสแต่เช้าค่ะ  ตามกำหนดคือ ดูงาน พฤหัส ศุกร์  เสาร์  และกลับวันเสาร์ช่วงบ่ายๆ
ดดยจะมีที่พักที่ทางนั้นเขาจัดไว้ให้  โบว์กับเพื่อนพักด้วยกันค่ะ  นอนกัน 2 คืน
การดูงานก็เป็นไปตามปกติค่ะ  มีหัวหน้าแผนกของที่นี่เขาสอนระบบ เทคนิคต่างๆ
วันเสาร์  พี่ตู่จะเรียกโบว์และเพื่อนเข้าไปสอบถามว่าได้อะไรจากการมาดุงานบ้าง  และจะเอาอะไรไปปรับใช้ที่นั่น
มันเป็นการถามทั่วไปแหละค่ะ  เพราะเอาเข้าจริงๆ หัวหน้างานพวกโบว์ เขามาดูงานอะไรที่นี่บ่อยๆ อยุ่แล้ว
จริงๆก็คือ อยากให้พนักงานทั่วไป เข้ามาเปิดหูเปิดตา ดูระบบแค่นั้นค่ะ
พี่ตู่จะเรียกสอบถามทีละคนค่ะ  ทำไมไม่เรียกไปพร้อมกันเนอะ จะได้เสร็จไวๆ
สอบถามเพื่อนโบว์ก่อน  ก็ใช้เวลาไม่นานนะค่ะ เพื่อนมันบอก ก็ถามทั่วไป ไม่มีอะไร
แต่พอถึงคิวโบว์  การถามจะเป็นแนวเข้มๆเลยค่ะ ไม่เห้นจะทั่วไปเหมือนที่เพื่อนบอกเลยค่ะ
สายตาที่พี่ตู่ จ้องมาที่โบว์ เหมือนจะกินเลือดกินเนื้อยังไงยังงั้นเลย
คือพี่ตู่ ไม่ได้ดุ นะคะ แต่การถาม พร้อมกับการจ้องที่หน้าเรา  มันทำให้เราตื่นเต้นมากค่ะ
ตอบไป ผิดๆถูกๆ 
จนพี่ตู่พูดขึ้นมาว่า  สงสัยจะได้มาดูงานคนเดียวอีกรอบแล้วมั๊ง  ถามอะไรก็ไม่รู้นี่ คงต้องโดนติวเข้มแล้ว
โบว์เลยบอกว่า เดี๋ยวหนูไปถามเพื่อนก็ได้ค่ะ  หนูตื่นเต้น เลยตอบไปผิดๆถูกๆ
พี่ตู่ถามย้ำ แน่ใจนะว่าแค่ตื่นเต้นก็ตอบผิดๆถูกๆ ไม่ใช่ไม่ได้สนใจดูงานเหรอ
หนูบอก สนใจค่ะ  หนูตื่นเต้นจริงๆ
พี่ตู่บอก โอเคๆ  งั้นเดี๋ยวจะหาวันให้มาดุงานคนเดียว  ( พูดแล้วก็ขำในลำคอ )
หนูบอก ไม่เอาค่ะ  หนูไม่กล้ามาคนเดียว
พี่ตู่ ยื่นนามบัตร  เอาปากาไฮไล้ต์ มาขีดที่เบอร์โทรแก  แล้วก็บอกว่า  งั้นกลับไปถามเพื่อน 1 สัปดาห์  วันศุกร์หน้าโทรมาเล่าให้ผมฟังว่าได้อะไรมั่งจากการดูงานครั้งนี้
โบว์รับนามบัตรมาดูแว่บนึง พี่ตู่ก็บอกว่า กดเบอร์ผมแล้วยิงเบอร์มาซิ  ถ้าไม่โทมารายงาน  ผมจะโทรไปจัดการ

ค่ะค่ะ  โบว์รีบกดเบอร์ แล้วยิงเบอร์เข้าเบอร์มือถือพี่ตู่
พี่ตู่เห็นเบอร์โบว์ ก็ยิ้มเล็กๆ   
หลังจากนั้น พวกโบว์กับเพื่อน ก็เก้บข้าวของ แล้วนั่งรถกลับบริษัท

กับเพื่อน เราไ่มไ่ด้คุยอะไรเรื่องงานมากค่ะ  ตามประสาพนักงานตัวเล็กๆ  คุยโน่นนี่ไปเรื่อย
แต่ในใจลึกๆ โบว์แอบกังวลนะค่ะ
ถ้าโทรคุยกับพี่ตู่ไม่ดีเนี่ย โบว์อาจโดนทำโทษให้ไปดูงานคนเดียวก็ได้ค่ะ
แต่ก็ช่างไม่รู้เลยว่า นั่นเป้นจุดเริ่มต้นของการโดนทำโทษแบบอื่น ที่ไม่ใช่การให้ไปดูงานค่ะ

Bow_ka

มาต่อค่ะ  พิมพ์ยาวๆกลัวเวปจะค้าง เลยพิมพ์เป็นช่วงๆค่ะ
---------------------------------------------------------
ความตั้งใจของโบว์คือ ก็ต้องโทรไปรายงานพี่ตู่  ไม่อยากโทรเลย  ไม่กล้า  แต่ก็ไม่โทรก็ไม่ได้  เข้าใจใช่มัียค่ะ
ระหว่างนี้ ตั้งแต่วันจันทร์เลย โบว์เตรียมตัวกับเพื่อนค่อนข้างเยอะค่ะ  เอาจริงๆที่พี่ตู่ถามวันนั้น โบว์ค่อนข้างจะตื่นเต้นค่ะ เลยตอบไปผิดๆถูกๆ
เลยต้องเรียกความมั่นใจให้ตัวเอง

วันพฤหัส ค่ะ  พวกโบว์ก็ทำงานตามปกติ เดินไปคิวซีงาน จุดนั้นจุดนี้
กำลังหันหลังคิวงาน พนักงานคนอื่นก็ยกมือไหว้
โบว์เลยหันไปดู 
พี่ตู่ค่ะ !!! พี่ตู่มาสาขาโบว์    คือแกมาคุยกับลูกค้าที่สาขาโบว์  พอลูกค้ากลับ  เลยยังเดินดูงานต่อค่ะ
โบว์ตกใจ ไม่คิดว่าจะเจอ
ยกมือไหว้ สวัสดีตามคนอื่น
แกรับไหว้  แล้วบอกว่าทำงานไปเถอะเดี่ยวผมเดินไปกินกาแฟก่อน

สักพัก ไม่ถึง 10 นาที  มีดทรศัพท์เข้าที่มือถือโบว์ค่ะ
โบว์ไม่ได้เม็มเบอร์พี่ตู่ไว้นะค่ะ  ตั้งใจว่าตอนโทรถึงจะเอานามบัตรมากดเบอร์อีกรอบ

คณโบว์  ขึ้นมาหาผมที่ห้องรับรองชั้น 2 หน่อย   หยิบงานเสียในกอง มาด้วย ชิ้นนึง

โบว์ก็งง จะให้หยิบงานเสียไปทำไม

สรุปพอเข้าไปที่ห้องรับรอง มีแค่พี่ตู่อยุ่คนเดียวค่ะ
ไหนไปติวกับเพื่อนมา ได้อะไรมาบ้าง 
โบว์ก็เล่าไป......

ระหว่างที่โบว์เล่านี่ พี่ตู่จ้องโบว์เขม็งเลยค่ะ   ครั้งนี้ไม่ได้ตื่นเต้นเหมือนเก่านะค่ะ  แต่แอบเขินเล็กๆ   สายตาพี่ตู่ มันมีอะไรลึกๆบอกไม่ถูก

"โอเค ดีขึ้น "  พี่ตู่ชม
โบวืงี้โล่งงงง เลยค่ะ
" ผมนึกว่าจะต้องทำโทษให้คุณไปดูงานซ่อม คนเดียวซะแล้ว "
อย่าทำโทษโบว์เลยค่ะ โบว์ไม่กล้าไปคนเดียว  ( จริงๆก็ไม่อยากไปคนเดียวด้วยค่ะ )
ไม่หรอก  เปลืองงบ  55555  พี่ตู่พูดขำๆ

"งั้นให้รางวัลเอามั๊ยล่ะ"  พี่ตู่เริ่มแหย่ๆมา ซึ่งมันชักจะยังไงยังไงแล้ว ว่ามั๊ยค่ะ
โบว์บอก  ไม่เอาค่ะ หนูเกรงใจ  แค่นี้ก็โล่งใจแล้วค่ะ

ผมพูดเล่น เดี่ยวผมจะกลับแล้ว วันเสาร์ มีโอทีมั๊ย
โบว์บอก "ไม่มีค่ะ"
"ที่นี่ ร้านไหนอร่อย แนะนำหน่อย วันเสาร์ผมว่าจะมาลองชิม"
อ้าว วันเสาร์พี่ตู่จะมาโรงงานอีกเหรอค่ะ โบว์สงสัย นึกว่าพี่ตู่จะเข้าสาขาวันเสาร์อีก
ไม่ครับ ผมจะมากินข้าวที่นี่ดู

โบว์ก็บอกว่า ร้านนี้เห้นมีคนว่าอร่อย  ก็ว่าไปเพราะโบว์ไม่เคยไปกินหรอกค่ะ
พี่ตู่เลยบอกว่า  งั้นพาผมไปหน่อยสิ
โบว์เลยบอกว่า วันเสาร์ โบว์เลิกงานจะกลับบ้าน ค่ะ  ( จริงๆโบว์จะกลับไปหาพี่วุธค่ะ )
พี่ตู่ถามว่า บ้านอยู่ไหน  โบว์ก็บอกว่า บ้านโบว์อยู่ อำเภอเมือง  ซึ่งมันก็อยู่ใกล้สาขาพี่ตู่ ค่ะ
พี่ตู่บอกแค่ว่า "โอเค"

หลังจากนั้นโบว์ก็ขอตัวกลับไปทำงาน  แล้วพี่ตู่ ก็กลับสาขา

โอ๊ยยย  เรื่องพี่ตู่นี่น่าจะยาวค่ะ  ไว้จะมาต่อเรื่อยๆนะค่ะ
แต่บอกเลยค่ะ  เรื่องพี่ตู่นี่ โบว์จำได้ดีมากค่ะ 

sunnies

therasak

พี่ตู่นี่เสือจริงๆ รอเหยื่ออย่างใจเย็น  ถึงเวลาตะปบ  เหยื่อคงเหนื่อยหลายยก !!!!

chanky2007

น้องโบว์น่าจะประสบการณ์เยอะ

ส่วนตัวคิดว่า อ่านในคอมเม้นต์อาจไม่ค่อยต่อเนื่องเท่าไร ใช้ edit post แล้วใส่เพิ่มเรื่อยๆ แบบบอกว่า เพิ่มตรงตำแหน่งไหนดีกว่านะครับ

เผื่อคนมาไล่อ่านทีหลัง จะได้อ่านรวดเดียวจบได้เลย อารมณ์ต่อเนื่อง ไม่ต้องไล่คอมเม้นต์

ขอบคุณครับ
คิดว่าดี ก็ทำไป

Bow_ka

อ้างจาก: chanky2007 เมื่อ ธันวาคม 27, 2023, 08:47:35 ก่อนเที่ยง
น้องโบว์น่าจะประสบการณ์เยอะ

ส่วนตัวคิดว่า อ่านในคอมเม้นต์อาจไม่ค่อยต่อเนื่องเท่าไร ใช้ edit post แล้วใส่เพิ่มเรื่อยๆ แบบบอกว่า เพิ่มตรงตำแหน่งไหนดีกว่านะครับ

เผื่อคนมาไล่อ่านทีหลัง จะได้อ่านรวดเดียวจบได้เลย อารมณ์ต่อเนื่อง ไม่ต้องไล่คอมเม้นต์

ขอบคุณครับ
จริงๆด้วยค่ะ  เด๋วโบว์โพสต์ใหม่เลยละกันค่ะ

Raymond

แล้วคุณโบว์หลบพี่วุธมาหาพี่ตู่ยังไงน้อออ รออ่านตอนต่อไปครับ

Bow_ka

อ้างจาก: Raymond เมื่อ ธันวาคม 27, 2023, 12:23:03 หลังเที่ยง
แล้วคุณโบว์หลบพี่วุธมาหาพี่ตู่ยังไงน้อออ รออ่านตอนต่อไปครับ
โพสแล้วค่ะ  ไปอ่านได้น๊าาา
ชอบไม่ชอบ บอกด้วยนะค๊