ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เกาะ ปาล์ม ของ ดูไบ กับความพินาศ

เริ่มโดย Lordmashal, ธันวาคม 04, 2009, 03:57:31 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Lordmashal

แก้ไขล่าสุด Lordmashal เมื่อ 2009-12-4 23:25

ต้นฉบับ : http://www.oknation.net/blog/sigree/2009/11/30/entry-1
เห็นว่าน่าสนใจมากๆ เลยนำมาฝากทุกท่านครับ

ตอนผมอยู่ที่ดูไบนั้น  เกาะปาล์มถือเป็นหนึ่งในสถานที่ที่อยากไปเยือน
ที่สุด  จะว่าไปผมทำงานใกล้เกาะ 2 ใน 3 เกาะ  
แต่กว่าจะได้ไปเยือนจริงๆก็ตอนใกล้จะกลับไทย

และผมได้ไปเยือนเกาะปาล์มเพียงแห่งเดียวคือ

ปาล์ม จูไมร่า  และถือเป็นปาล์มต้นเดียวที่เสร็จสมบูรณ์จริงๆ

จะว่าไปผมไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่นัก  
มีเพียงอ่างเลี้ยงปลาวาฬเท่านั้นที่ทำผมตะลึง

ที่เหลือมันไม่ประทับใจเท่าไหร่เลย  จะว่าไปบ้านบนนั้นมันเรียงจนเหมือนบ้านจัดสรรราคาถูกทั้งๆที่เป็นร้อยล้าน  ดูสิครับ

ในขณะที่ปาล์มต้นที่ 2 เจเบอาลี

เคยเห็นแต่ไม่เคยเข้าไปเพราะยังไม่สมบูรณืครับ  และปาล์มต้นนี้คือ

จุดเริ่มความพินาศ

หลายคนอาจสงสัยว่าทำไม  เกาะแห่งนี้คือจุดเริ่มของความพินาศ  ต้องย้อนกลับไปต้นแรกก่อนครับ  ปาล์ม จูไมร่า นั้นขายหมดในเวลาไม่นานนัก  หากจำไม่ผิดจะขายหมดใน 1หรือ 2 วันนี้แหละครับ  ทำให้เจ้าผู้ครองนครดูไบตัดสินใจสร้างปาล์มต้นที่ 2 คือเจเบลอาลีแห่งนี้

แต่........เจเบลอาลีเป็นเกาะที่ต่างจาก จูไมร่า เกาะแรกอย่างสิ้นเชิง

จู ไมร่า นั้นตั้งบนหาดทรายสีขาว จูไมร่าบีซที่มีซื่อไปทั่วโลก  น้ำทะเลที่ใสราวกระจกเพราะเป็นเขตที่มีหอยมุก(อันดามันเราก็มีหอยมุกและน้้ำ ใส)  นอกจากนี้บริเวญโดยรอบ  ยังเป็นที่พักอาศัยและสำนักงานชั้นดี  เมืองมหาวิทยาลัย  หากจำไม่ผิด เอมิเรต ฮิล ที่ตั้งบ้านทักษิณก็อยู่ใกล้ๆเกาะนี้

แต่

เจเบลอาลีไม่
ความหยิ่งผยองในโครงการแรกทำให้ เจเบลอาลีใหญ่กว่าเกาะแรก  ทำให้หรูกว่า  แพงกว่า
แต่
ที่ตั้งงี้เง่าที่สุดเท่าที่จะนึกถึง

เจเบลอาลีอยู่ในเขตอุตสาหกรรมและท่าเรือ  มีทั้งไอพิษ  น้ำเน่าปนเปื้อนเคมี คราบน้ำมันและอิ่นๆ
โครงการนี้จึงล้มไม่เป็นท่า

แต่

แทนที่เชคแกจะยอมรับ  แกมองไปว่าต้องสร้างความน่าดึงดูดใจกว่านี้คนถึงเข้ามา

แกจึงสร้างเกาะรุปเสี้ยวจันทร์ล้มไปให้ใหญ่ขึ้น

เห็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า ที่เป็นรูปตัว U ตรงทางขวามือไหมครับ  นั้นแหละนิคมอุตสาหกรรมและท่าเรือ  คิดเองใกล้ไหม?แล้วใครอยากอยู่ใกล้ที่แบบนั้น

และอย่างที่รู้  เกาะหลักขายไม่ได้  เกาะที่สร้างใหม่ก็..................เหลวครับ  แกเลยขุดคลองเชื่มเข้าแผ่นดินไปยังเกาะปาล์มตัวแรกอีก.....

และหลังประกาศสร้างเกาะปาล์มแห่งนี้ไม่นาน  ก็มีการประกาศสร้างเกาะที่ 3 คือ ปาล์ม เดียร์ร่า

สร้างขึ้นในเขตชายหาดของเมืองเก่า

โดยเกาะนี้จะเป็นเขตที่พักอาศัยและศูนย์ราชการของเมือง  และอย่างที่รู้เกาะ 2 ยังแทบไม่รอด  เกาะนี้ซึ่งใหญ่กว่าทั้ง 2 เกาะก็.......

แต่นั้นแหละครับ  แทนที่แกจะคิดว่าโครงการใหญ่ๆนั้น  สร้างปัญหา

เชคดูไบกลับเชื่อว่าคนเบื่อปาล์มแล้ว  จึงสร้าง  เดอะเวิรด์

เอาละสิ  หนนี้เหมือนดีครับ  คนสนใจเยอะมาก

เชคแกก็เลยสั่งให้ทำแผ่นที่ให้คนทั้งหลายเห็นว่าดูไบในอีก 20 ปีจะหน้าตาอย่างไรออกมา

แต่นะครับ  โครงการมันใหญ่และแพงมากคนจึงซื้อไม่มากอย่างที่คาด

และหนี้ที่กู้มาก็เริ่มพอกขึ้นเรื่อยๆๆ

เขคแกมีความเชื่อว่า  ต้องน่าสนใจกว่านี้คนถึงจะเข้ามา

หากเดอะ เวริด์ โกลมันไม่น่าสน  

บางที
เราควรเสนอทั้งจักรวาล

คือที่มาของ The Universe

จากรูปท่านจะได้เห็น พระอาทิตย์  พระจันทร์ ดาวเคราะห์ต่างๆ เห็นดาวเสาร์ที่มีวงแหวนไหม?

เส้นลากรูปตัว s แทนทางช้างเผืกครับ  ส่วนที่เป็นวงๆแทน อันโดรเมด้า.........................

แล้ว.......................

ท่านรู้หรือยังว่า  เขาลงทุนเกินตัวแค่ไหน
และใช้เงินมากแค่ไหนกับเรื่องเหลวไหลนี้จนล้มละลาย
http://www.xonly.org/forums/?u=31034 ----->ช่วย click กันเยอะๆ นะครับ