ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

มันเป็นแค่ความบังเอิญ....???

เริ่มโดย Red_Dragon, ธันวาคม 18, 2009, 02:01:36 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Red_Dragon

แก้ไขล่าสุด Red_Dragon เมื่อ 2009-12-18 02:04

มันเป็นแค่ความบังเอิญจริงนะ...แต่บางภาพดูแล้วคนถ่ายสุดยอดเลย...

ด้านล่างลองอ่านดูนะค่ะ...เราว่ามันใช้คำได้แปลกดี...แต่บางคนอาจเคยอ่านกันบ้างแล้ว ^____^

อ่านให้จบนะ .... ฮามาก ไม่รู้ประเทศชาติ อยู่ได้ยังไง

สัปดาห์ที่ผ่านมาผมถูกรุ่นน้องขอร้องให้ไปบรรยายกะทันหันในวันรุ่งขึ้นเรื่อง

หัวข้อคือ "การใช้คอมพิวเตอร์เบื้องต้น" ที่ศูนย์ฝึกอบรมของหน่วยราชการ

เพราะวิทยากรซึ่งก็คือ สามีของเธอป่วยกะทันหัน เธอให้ข้อมูลว่าผู้เข้ารับการอบรมชุดนี้เป็นข้าราชการ

ที่ถูกบังคับให้มาอบรมเพราะไม่ผ่านการประเมิน ความรู้ด้านสารสนเทศ

เธอบอกว่า ให้จบตามหัวข้อ อย่าโต้ตอบ .... ผมรับปาก

เมื่อไปถึงห้องบรรยาย

ผมก็เริ่มเข้าใจคำพูดของรุ่นน้องแต่ละคนคุยกันอื้ออึงขณะผมแนะนำตัว

ชายคนหนึ่งพูดเสียงดังให้ผมสอนวิธีแชตหาคู่ การดูคลิปวิดิโอและเว็บไซต์โป๊

หลายคนหัวเราะสนับสนุน ผมต้องตะล่อมให้เข้าสู่บทเรียนว่า

' ได้ครับ แต่ต้องหัดเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จึงจะเข้าไปดูได้ '

ได้ผล ทุกคนเริ่มหาปุ่มเปิดเครื่อง และความโกลาหลก็เริ่ม

เพราะวิธีเปิดปิดของเครื่องแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน

และที่น่าเวียนหัวที่สุดคือ ทำทุกอย่างแต่เครื่องไม่ทำงาน

หาอยู่นานจึงพบว่าปลั๊กไม่ได้เสียบแค่เปิดครบทุกเครื่อง ก็ถึงเวลาพักทานกาแฟแล้ว

หลังหมดเวลาพัก ผู้เข้าอบรมก็ยังยืนสูบบุหรี่หรือจับกลุ่มคุยกัน

ผมต้องประกาศผ่านไมค์เชิญเข้าห้อง บางคนมองด้วยความไม่พอใจ

ผมชี้แจงว่าต้องรีบสอน

' เพราะยังมีอุปกรณ์ต่อพ่วงอีกมากมายที่ต้องเรียนรู้

เช่น มอนิเตอร์ คีย์บอร์ด เมาส์ โมเด็ม ยูพีเอส... '

คุณพี่ผู้หญิงคนหนึ่งพูดแทรกขึ้นมาว่า

' ขอโทษนะคะ ตามระเบียบสำนักนายกฯ เวลาพิมพ์เอกสารราชการต้องใช้ภาษาไทย

ช่วยแปลไอ้เตอร์ๆ เด็มๆ อะไรของคุณให้เป็นคำไทยหน่อยได้ไหมคะ

จะได้ก่อประโยชน์กับการทำงานบ้าง... '

มีเสียงลอยมาตามลมให้ได้ยินจากท้ายห้องว่า ,,,,, เด็กสมัยนี้ ติดไทยคำฝรั่งคำอยากให้รู้ว่าจบนอก

ผมฉุนกึก สูดหายใจยาว

' ได้ครับ งั้นเอาใหม่ เรารู้วิธีเปิดเครื่องคณิตกรณ์แล้ว บางเครื่องอาจเป็นคณิตกรณ์ส่วนบุคคล

บางเครื่องเป็นคณิตกรณ์วางตัก แต่ไม่ว่าอย่างไรมันจะทำงานไม่ได้ ถ้าขาดชุดคำสั่งระบบปฏิบัติการและ

ชุดคำสั่งประยุกต์อื่นๆ ประการต่อมา คณิตกรณ์จะต้องมีครุภัณฑ์ต่อพ่วง ซึ่งทำหน้าที่หลักสองรูปแบบ คือ

นำเข้าข้อมูลไปส่งหน่วยประมวลผลกลาง กับนำข้อมูลที่ประมวลแล้วมาแสดงให้เราดู

' ผมชี้ไปที่จอภาพ ' นี่คือเครื่องเฝ้าสังเกตซึ่งอาจหนาเทอะทะแบบจอโทรทัศน์

หรือเป็นจอภาพผลึกเหลวที่ให้ความคมชัดกว่า

ส่วนครุภัณฑ์ต่อพ่วงที่นำเข้าข้อมูลไปให้หน่วยประมวลผลกลาง

อาจอยู่ในรูปหน่วยขับ ก และหน่วยขับ ข ซึ่งสามารถอ่านและบันทึก

ข้อมูลเก็บไว้ในแผ่นบันทึกชนิดอ่อนปวกเปียก( floopy) หรือในจานบันทึกแบบแข็งที่หน่วยขับ

อุปกรณ์นำเข้าและส่งออกข้อมูล ยังมีในรูปแบบอืนๆอีก เช่น

เครื่องกราดภาพ ตัวกล้ำและแยกสัญญาณ โทรภาพ

แต่ที่ขาดไม่ได้เลย คือสิ่งนี้

' ผมยกคีย์บอร์ดขึ้นมา ' แผงแป้นอักขระซึ่งเป็นอุปกรณ์สำคัญที่สุดที่เราจะป้อนชุด

คำสั่งเข้าสู่เครื่องคณิตกรณ์ จะเห็นว่าบนแผงแป้นอักขระจะมีกระดุมหรือ

ปุ่มอักขระมากมายมีทั้งที่คุ้นเคยกันดี เช่น มหัพภาค อัฒภาค ทวิภาค วิภัชภาค

ยัติภังค์ ปรัศนี อัศเจรีย์ เสมอภาค สัญประกาศ ทีฆสัญญา กับที่ยังไม่ได้บัญญัติศัพท์ เช่น

กระดุมสอดแทรก กระดุมเข้าไป กระดุมหลบหนี กระดุมอวกาศถอยหลัง หรือ backspace...'

วันนั้นไม่มีใครได้ดูคลิปวิดีโอ ต่อมาผมได้รับผลการประเมินการสอนว่า

' ไม่น่าพอใจ และพูดภาษาไทย แต่ไม่รู้เรื่อง '

คาดว่าคงมีคนเคยอ่านกันบ้างแล้ว...เอาให้อ่านกันหนุกๆนะค่ะ ไม่ได้ตั้งใจจะละเมิดกฎ

ห้องนี้ไว้โพสรูป แต่เราแค่เห็นว่ามันน่าหนุกดีค่ะ ^___^ ถ้าทำผิดไปก็ขออภัยนะเจ้าค่ะ ^/\^