ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

บ้านใครแช่เบียร์ กับ น้ำหอม ในตู้เย็นบ้าง ระวังตู้เย็นระเบิด

เริ่มโดย cherrysriubon, มกราคม 12, 2010, 07:00:34 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

cherrysriubon

แก้ไขล่าสุด cherrysriubon เมื่อ 2010-1-12 19:02

แช่ของในตู้เย็นระวังตู้เย็นระเบิด

ขอร้องน่ะครับ ข้อความจะยาวไป แต่อ่านให้จบน่ะครับ สำคัญต่อชีวิตทุกคนมาก

กระผมมีตู้เย็นยี่ห้อToshiba
อยู่ที่บ้านซึ่งกระผมได้ซื้อตู้เย็นเครื่องนี้มาเป็นระยะเวลาประมาณ 5
ปีโดยตู้เย็นเครื่องนี้ทำงานโดยไม่เคยเสียหรือขัดข้องแต่ประการใดนับตั้งแต่
วันที่กระผมได้ซื้อมา
ทำความเย็นได้ปกติอย่างไรก็ตามเรื่องไม่คาดฝันก็เกิดขึ้นในวันที่ 14
ธันวาคม 2552 เวลา 20.00
น.กระผมได้ยินเสียงระเบิดคล้ายหม้อแปลงระเบิดและรู้สึกถึงแรงระเบิดซึ่งทำ
ให้บ้านทั้งหลังสั่นสะเทือนมาถึงชั้นล่างอีกทั้งเพื่อนข้างบ้านสามารถได้ยิน
อย่างชัดเจนเมื่อขึ้นไปตรวจสอบก็ถึงกับตกตะลึงเมื่อพบว่าตู้เย็นนั้นระเบิด
ประตูตู้เย็นกระเด็นออกมาและมีไฟลุกอยู่ด้วยโดยแรงระเบิดทำให้กระจกที่อยู่
ในบริเวณนั้นแตกเสียหายเกือบทั้งหมดรวมทั้งกระจกที่อยู่ในห้องน้ำก็แตกเช่น
กันเคราะห์ยังดีที่ไม่มีผู้ใดได้รับบาดเจ็บเพราะช่วงเวลานั้นทุกคนในบ้าน
นั่งอยู่ข้างล่างส่วนกระผมถูกเศษกระจกบาดอันเนื่องมาจากไม่ได้สวมรองเท้า
ขึ้นไปในตอนแรกด้วยอารามตกใจจึงรีบร้อนเข้าไปดึงปลั๊กตู้เย็นออกจึงต้องไปทำ
แผลที่โรงพยาบาลใกล้บ้านก่อน
จากนั้นจึงได้โทรเรียกเจ้าหน้าที่ประกันภัยและขอให้เจ้าหน้าที่ตำรวจมาลง
บันทึกประจำวันและโทรหาบริษัทผู้ผลิตตู้เย็นเครื่องนี้ด้วยแต่ทว่าไม่มีใคร
รับสายเนื่องจากไม่ใช่เวลาทำการรวมถึงถ่ายภาพสถานที่เกิดเหตุไว้เพื่อเป็น
หลักฐาน(ตามที่ได้แนบมากับจดหมายฉบับนี้)ในวันต่อมา (วันที่ 15 ธันวาคม
2552) กระผมได้โทรศัพท์หาบริษัท ซึ่งทางOperator
ได้ทำการโอนสายของกระผมไปยังเจ้าหน้าที่ฝ่ายการตลาดของบริษัทในขั้นแรกทาง
เจ้าหน้าที่การตลาดได้ทำการรับเรื่องอีกทั้งบอกทางกระผมว่า�ไม่น่าจะเกิดจาก
ตู้เย็นเพราะตู้เย็นไม่น่าจะมีแรงดันมากจนสามารถที่จะทำให้เกิดการะเบิดได้�
พร้อมทั้งจัดส่งวิศวกรและเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคเข้ามาตรวจสอบที่บ้าน
ของกระผม2 ชั่วโมงผ่านไปหลังจากได้มีการโทรไปร้องเรียน ทางวิศวกร
และเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคของบริษัทก็มาถึงทางเจ้าหน้าที่ได้ทำการสำรวจสถาน
ที่เกิดเหตุพร้อมทั้งเสียบปลั๊กตู้เย็นโดยไม่กลัวว่าตู้เย็นจะระเบิดแต่
อย่างใดหลังจากสำรวจสถานที่เกิดเหตุเสร็จแล้ว
เจ้าหน้าขออนุญาตนำตู้เย็นและเศษขวดเบียร์ที่แตกอยู่บริเวณรอบๆกลับบริษัท
เพื่อทำการตรวจสอบในขั้นต่อไปส่วนทางกระผมได้ขอให้ทางบริษัทช่วยทำผลการตรวจ
สอบในรูปแบบเอกสารซึ่งทางเจ้าหน้าที่ก็รับปากและบอกว่าการตรวจสอบจะใช้เวลา
ทั้งสิ้นประมาณ 7 วันทำการ1 อาทิตย์ผ่านไป(วันที่ 23 ธันวาคม
2552)เจ้าหน้าที่ของบริษัท Toshiba
ได้ติดต่อมายังลูกสาวของกระผมโดยบอกว่าจะเข้ามาพบกระผมที่บ้านในช่วงเวลา
ประมาณบ่ายสองโมงพร้อมทั้งจะนำตู้เย็นและผลการตรวจสอบมาให้ในเวลาประมาณบ่าย
2 โมง เจ้าหน้าที่บริษัท 4 คนนำทีมโดยคุณ วสันต์ เตียวตระกูล
ผู้ช่วยผู้จัดการฝ่ายตู้เย็นมาถึงยังบ้านของกระผมพร้อมกับสรุปผลให้ฟัง
ซึ่งผลตรวจชี้ว่าสาเหตุที่ตู้เย็นระเบิดไม่ได้เกิดจากตู้เย็น
แต่เป็นวัตถุไวไฟที่กระผมเก็บไว้ในตู้เย็นโดยสันนิตฐานว่าถ้าไม่เกิดจากน้ำ
หอม หรือไม่ก็เกิดจากขวดเบียร์ซึ่งถ้ารวมๆกันแล้วกระผมได้แช่เบียร์ไว้ 1
ขวด และน้ำหอม
2-3ขวดเจ้าหน้าที่ได้กล่าวเพิ่มเติมอีกว่าขวดเบียร์ที่เพื่อนของลูกสาวกระผม
ได้ซื้อมาฝากจากเยอรมันซึ่งมีขนาดเท่ากับขวดเบียร์ขวดเล็กเท่านั้นเมื่อ 2
ปีที่แล้วเกิดระเบิดขึ้นมากไปกว่านั้นการที่กระผมเปิดปิดตู้เย็นบ่อยๆก็
เหมือนกับเป็นการเขย่าขวดทางอ้อมจนเมื่อถึงจุดจุดหนึ่งขวดเบียร์ก็จะระเบิด
แรงระเบิดทำให้ฝาตู้เย็นกระเด็นไปกระแทกกับตู้เก็บของที่วางอยู่ตรงข้ามซึ่ง
ทำจากอลูมิเนียมจนทำให้เกิดประกายไฟ
และจุดระเบิดขึ้นในที่สุดนอกจากนั้นทางเจ้าหน้าที่ได้สนับสนุนเหตุผลของเค้า
ยื่นคู่มือการใช้ของตู้เย็นพร้อมทั้งชี้ให้กระผมดูที่คำเตือนที่เขียนไว้ใน
คู่มือว่า �ห้ามนำวัสดุที่ติดไฟง่ายวัสดุอันตราย
สารเคมีหรือก๊าซไวไฟไว้ใกล้เครื่องหรือในเครื่อง�
(ตามที่ได้แนบมา)และก็ถูกของเจ้าหน้าที่ที่จะบอกว่าเบียร์นั้นมีส่วนผสมของ
แอลกอฮออยู่ถ้าว่าตามคำจำกัดความของคำว่า �วัสดุที่ติดไฟง่าย� ก็คงหมายถึง
แอลกอฮอล แน่นอน อย่างน้อยที่สุดก็มีมากถึง 4
เปอร์เซนต์ด้วยกันซึ่งก็อาจจะมากพอทำให้เกิดการะเบิดที่ราวกับอาวุธที่อาจจะ
สามารถฆ่าคนได้ฟังแล้วดูเป็นเหตุเป็นผลมากกระผมถึงกับพูดอะไรไม่ออกและไม่
ทราบว่าจะเถียงเจ้าหน้าที่อย่างไร
เพราะเจ้าหน้าที่ไม่ได้ใช้วาจาที่หยาบคายแต่ทว่าใช้เหตุผลที่ฟังแล้วดูดี
โดยกล่าวอ้อมๆว่าเหตุเกิดทั้งหมดมันไม่ได้เกิดจากสินค้าของเค้า
แต่เป็นความผิดของคุณเองที่นำเบียร์และน้ำหอมมาแช่ไว้ในตู้เย็นกระผมยังนั่ง
ฟังคำชี้แจงของพนักงานไปเรื่อยๆโดยการสนทนาดังกล่าวกินเวลาประมาณ 2
ชั่วโมงและก่อนกลับทางเจ้าหน้าที่ได้ยกตู้เย็นที่ระเบิดนั้นไว้ให้กระผมไว้
ดูเป็นของต่างหน้าอีกทั้งไม่ได้กล่าวคำขอโทษใดๆแม้แต่คำเดียวซึ่งก็ถูกของ
เค้าที่ความผิดมันเป็นของกระผมเอง พร้อมกับพูดทิ้งท้ายว่า
�เฮียจะกล้าใช้ตู้เย็นเครื่องนี้อีกไหมครับ?�
แล้วก็นั่งรถจากไปแต่ด้วยความสงสัยกระผมได้ให้ลูกสาวของกระผมไปค้นหาข้อมูล
จากInternet
และก็พบเหตุการณ์ที่คล้ายๆกับกระผมนั้นเกิดขึ้นเช่นกันอย่างเช่นที่ประเทศ
อังกฤษ หรือประเทศอินเดีย ณ เมืองMumbai
ซึ่งแรงระเบิดคร่าชีวิตคนในครอบครัวไป 4
คนและถึงตอนนี้ยังไม่สามารถหาสาเหตุว่าทำไมตู้เย็นถึงระเบิดได้แต่ด้วย
วิศวกรของบริษัทToshiba
ประเทศไทยมีความสามารถอยู่แล้วจึงสามารถหาข้อสรุปได้ว่าเหตุที่เกิดขึ้นนั้น
เกิดจากขวดเบียร์เพียงขวดเดียวจากเหตุการณ์ดังกล่าวกระผมสามารถสรุปได้ว่า
ตู้เย็นยี่ห้อดังกล่าวไม่สามารถแช่เบียร์หรือน้ำหอมได้
และผมเชื่อว่ามีประชากรไทยมากกว่า 90 เปอร์เซ็นต์ ที่แช่เบียร์
และน้ำหอมไว้ในตู้เย็น
โดยปราศจากการแจ้งเตือนจากผู้ผลิตจึงขอแนะนำให้สอบถามพนักงานขายทุกครั้ง
ก่อนการซื้อตู้เย็นว่าตู้เย็นยี่ห้อนี้สามารถแช่เบียร์หรือน้ำหอมได้หรือไม่
เพราะหากเกิดเหตุการณ์เช่นกิดการกล่าวโทษผู้บริโภคเหมือนกรณีของกระผมนี้
ขึ้นอีกจะได้ไม่เกิดการกล่าวโทษผู้บริโภคเหมือนกรณีของกระผม

ดูภาพด้านล่าง

http://www.fwdder.com/data/mail/2010/01/12/1263265063740/image/__fwdDer.com__-095743848-Attachment3.gif" onerror="javascript:this.src='http://www.fwdder.com/static/images/fwdder_noimage.png';">

http://www.fwdder.com/data/mail/2010/01/12/1263265063740/image/__fwdDer.com__-095743858-Attachment4.gif" onerror="javascript:this.src='http://www.fwdder.com/static/images/fwdder_noimage.png';">

http://www.fwdder.com/data/mail/2010/01/12/1263265063740/image/__fwdDer.com__-095743870-Attachment5.gif" onerror="javascript:this.src='http://www.fwdder.com/static/images/fwdder_noimage.png';">