ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ชาร์จค่ารถเมล์

เริ่มโดย dearhong, มีนาคม 30, 2010, 02:37:08 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

dearhong

าร์จค่ารถเมล์ เคยโดนกันบ้างไหม

เป็นเรื่องที่เกิดขึ้น เมื่อคืนที่ผ่านมา วันที่ 29 เวลาประมาณ 00.45 ผมออกไปข้างนอกย่านรามคำแหง จะกลับห้องก็มารอรถ รออยู่ได้ครู่ใหญ่กว่าจะมีรถเมล์มาสักคัน เนื่องจากเป็นเวลาที่ดึกแล้ว แล้วก็มีรถเมล์ สีส้ม(รถร่วม) สายหนี่งผ่านมา ข้างรถติดไว้ชัดเจนว่า 6.50 ตลอดสาย ก็ขึ้นไปพร้อมคนที่รอด้วยกันอีก 2 คน ผู้ชายคนแรกก็จ่ายเงินไปก็ไม่มีอะไร ผมก็จ่ายไป 20 บาท แต่ได้เงินทอนกลับมา 7 บาท เท่ากับเขาเก็บค่าโดยสาร 13 บาท 2 เท่าของราคา ผมก็งงเล็กน้อยแต่ไม่ได้โวยวายอะไร ไม่ได้คิดเลยด้วยว่าเขาทอนผิด(ถ้าทอนผิดอย่าน้อยๆก็ต้องมีเหรียญ 50 ตังติดมาด้วย) ผู้หญิงอีกคนที่ขึ้นพร้อมกัน ผู้หญิงคนนั้นก็ยื่นเงินไป 20 บาท ผมสังเกตุเห็นเงินทอนก็เห็นว่าทอนไปเท่ากันกับผม(ทอนไม่ผิดแน่นอน) ผู้หญิงคนนั้นมองมาที่ผมเล็กน้อยทำหน้างงๆ แต่ไม่มีใครพูดอะไร กลับมาถึงห้องเล่าให้พี่สาวฟัง พี่สาวก็บอกว่านั่งมาหลายทีหลายหน ไม่ว่าจะเป็น รถร่วม หรือ รถอื่น ก็ไม่เคยโดน ผมก็ได้แต่ งง

ผมได้แต่คิดในใจว่า มันเป็นอัตราที่เขาเก็บตอนกลางคืนเหรอ หรือเป็นรถคันสุดท้าย หรื่อว่าเขาเห็นว่าคนต้องการกลับบ้านก็เลย จะคิดค่าโดยสารเท่าไรก็คงไม่มีใครว่า หรือว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา ใครมีคำตอบ บอกผมที