ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

การรับน้อง

เริ่มโดย navic123, พฤษภาคม 09, 2010, 12:52:34 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

navic123

คือผม ไม่เคยเข้ารับน้องไม่เคย รับรู้ถึงเหตุผลต่างๆ

เคยว่าด่า พวกคนที่รับอะไรรุนแรง หรือพวกที่ เอ๊ะเอาะ ก็ทำโทษว่า แมร่ง ซาดิส เฮี้ย มาระบายกับน้อง

มาวันนี้ผมจึงเข้าใจ

การลงโทษไม่ใช้ว่า ทะ หมั่นไส้ ซ่อมๆ มองหน้า มรึงหมอบ ไอนี้กวนตีน ไปวิดพื้น

อาจมีหลายที่ ที่เค้าใช้การรับน้องเป็นการระบาย อาจมีหลายคนที่ เข้าใจผิดๆ

เมื่อคุณรับรู้ เมื่อคุณก้าวเข้ามาเป็นผู้รับ คุณจึงรู้

การรับน้องไม่ใช้สิ่งเลวร้าย ถึงมันจะเหนื่อย การ ใจสุดๆ ท้อ ทำไมกุต้องมาโดนพวกมรึง แกล้งด้วย ไอพวกพี่ๆ

รับรุ้ไว้เถอะครับ พี่ๆ เค้าไม่ได้อยากซ่อมคุณ แต่บางครั้ง เค้าเห็นข้อบกพ้อง จึงทำโทษ ผมเคยแค้น และ สงสัย มาตลอด จึงถามพวกเค้าไป
ว่าทำไม ต้องซ่อมน้องๆ พี่ๆ มีเหตุผลอะไร ผมเลยไล่ถาม

ทำไม เวลาบูม ผมอยู่หลังสุด และต้องคอยมองคนหน้า ผมว่าพร้อมแล้ว ทำไม พวกพี่ว่าไม่พร้อม อะไรๆ ก็ ให้ ลุกนั่ง ให้กางมุ่ง หมอบมั้งละ ดันพื้นมั้งละ

เค้าเลยให้ผมไปดูตอนเพื่อนๆ ทำกัน และ ให้เพื่อนๆทุกคน มาสลับทีละคนดูจนครบ แล้วถามทุกคนว่าเป็นยังไง

ทุกคนตอบไม่เหมือนกันเลย บางคนว่า ลงไม่พร้อมจริงๆ บางคนว่าเป็นคลื่น บางคนว่า เสียงไม่พร้อมต่างๆ นาๆ ของผม ห่วย

พี่จึงบอกมา ผมให้โอกาศพวกคุณ 30 ครึ่ง พวกคุณทำได้ดีแค่ 2 ครั้ง แล้วจะให้ทำให้น้องๆ เข้าใหม่ดูได้ยังไง อายไหม แล้วถ้าน้องมันทำได้ดีกว่า

คิดว่าน้องมันจะ เชื่อฟังไหม ที่พวกพี่ๆ ซ่อมนี้ไม่ได้อยากทำ เลย แต่พวกน้องผิดจริงๆ ที่ให้ลุกน้องพร้อมกันนั้น เพราะจะได้จับจังหวะ การบูมถูก

ที่ให้กางมุ้ง กับดันพื้น พวกน้องๆ จะมีแรงแขน เวลากอดคอ (จริงครับ ตอนนี้ เวลาบูมไม่ปวดเลย ขนาด ทำ กัน บูมอย่างเดียวไม่ได้พัก 11.00-15.00ไม่เมื่อยแขนเลย จากที่แค่ 1 ชม ยกแขนกันไม่ไหว) การลงโทษทุกอย่างล้วนแล้วที่ช่วยเสริมในสิ่งที่ขาด หายกันไป

แล้วผมถามทำไมต้องว๊าก ทำไม ต้อง ทำอะไรรุนแรง เพราะ พวกผม จะไม่ว๊าก ไม่บีบน้อง จะรับกับแนน สบายๆ สไตรืลุกคุณหนู

พี่เค้าจึงถามมา แล้วพวกคุณจะคุมน้องอยุ่ไหม ไอพูดดีดี น้องมันจะ กลัวไหม เวลาสั่ง (เสียงเบาๆน่ารักๆ) น้องครับ ลงนึ่งครับ อะ ทำนะ 1 2 3 น้องมันคงทำหลอก

ร้องพ่อพันแม่ นิสัย แต่ละคน ล้วนไม่เหมือนกันถ้าน้อง เกิดโวยวายไม่ทำมัน ดื้อๆ แล้วเราคุมไม่ได้ เราจะทำยังไง

ผมมานั่งคิด จริงนะ ถ้าเราไม่เค้ม เราไม่แข็ง น้องมันแข็งขึ้นมา น้องไม่ฟังแน่นอน  แล้วถ้าคนนึง เดินออกไปโดนที่เราทำอะไรไม่ได้ คนที่ไม่ชอบก็ เดินตามไปแน่นอน

แล้วเมื่อถึงตอนนั้น เราก็คุมอะไรไม่ได้แล้ว

สุดท้ายแล้วพวกผม ถามว่า แล้วทำไม  เวลาน้องๆ เหนื่อย พวกพี่ต้องบี๊บ ทำไมต้องด่าแรงๆ ทำไมไม่ปลอบ หรือให้กำลังใจ พลาดอะไรหน่อย ว่ากัน แบบ

กุไปค่าใครเค้ามาอะ เค้าก็บอกมาว่า

ถ้าเวลาเราไปทำงาน เจอเจ้านาย ที่เอาแต่ใจ ถึงแม่เราจะ มีเหตุผล เราไม่ผิด แต่ถ้าเค้าจะให้เราผิดละ เราก็ต้องผิด ถ้าเค้าสั่งเราไปชกกาแฟ เกิด

อยากกินชา ขึ้นมา แล้วเราไปให้กาแฟเค้า เค้าก็วีนเราได้ เพราะเค้าเป็นเจ้านาย (จริงนะ - - ) คือ

อยากจะบอกกับใครหลายคนว่า การรับน้องไม่ใช้สิ่งเลวร้าย แม้มันจะเหนื่อย แทบลากเลือด ท้อสุดหัวใจ แต่เมื่อคุณผ่านมันไปได้ คุณจะได้รับอะไรมา

มากมาย นัก 1 ครั้ง ในชีวิต อยากพลาดเหมือนผม T^T

ระบายยาวหน่อยโทดฮับ
ประธานสมาคมคนรักครอบครัว