ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

คนสูบบุหรี่

เริ่มโดย ~นักย.ในตำนาน~, พฤษภาคม 10, 2010, 09:03:32 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

~นักย.ในตำนาน~

แก้ไขล่าสุด noves2582 เมื่อ 2010-5-11 22:45

ผมว่าหลายคนในบอร์ดนี้ก็คงจะสูบบุหรี่เหมือนกัน

ผมเป็นคนนึงที่ไม่สูบบุหรี่ และไม่ชอบบุหรี่ ผมมเกลียดมากเลยเวลาได้กลิ่นบุหรี่

แต่มันก็เลี่ยงไม่ได้ เวลาเดินไปไหนมาไหน ก็จะได้แต่กลิ่นบุหรี่ทั่งนั้น

เซงมากๆครับ กฏหมายก็มีว่าอย่าสูบในที่สาธารณะ ไม่รู้ว่าอ่านหนังสือไม่ออกกันหรือยังไง

สวนสาธารณะ มันยังสูบกันเลยครับ ห้องน้ำก็มี แล้วไอพวกนี้แปลกมาก ชอบอัดบุหรี่ แล้วไมเวลาขับรถยนต์ ไม่อัดคนเดียวละวะ เปิดกะจกออกมาทำไม

บางคนนี้ จอดรถเพื่อลงมาสูบ อยากสูบมากก็อัดในรถสิวะ ไม่รบกวนคนอื่น ผมเห็นเยอะมากไอที่ไม่ก้าอัดในรุ ต้องเปิดกระจก ไม่ก็ลงมานอกรถสูบ

และไอพวกนี้แปลกมากครับ ชอบสูบบุหรี่แต่พอคนอื่นมาสูบรดหน้ามันมั่ง ทำเป็นรับไม่ได้

คนรู้จักผมคนหนึ่ง ตอนนั้นเค้าจะไป ตปท. แล้วอยากบุหรี่เลยไปสูบที่ห้องสูบบุหรี่ในสนามบิน

เขาบอกว่าเข้าไป ยังไม่ทันนั่ง วิ่งออกมาแทบไม่ทัน เพราะข้างในคนสูบเยอะมาก [แล้วจะกลัวทำไมวะ อยากอัดนัก เอ้าให้เต็มๆไปเลย]

แปลกคนนะครับ แล้วตอนนั้นไปเมืองจีน รู้ๆอยู่ว่าเมืองจีนเป็นประเทศที่คนสูบบุหรี่เยอะมากๆ เวลาเดินบนถนนนี่ เจอตลอดครับ

ขนาดร้านอาหารบางร้านนี้ ติดป้ายห้ามสูบ มันยังสูบเลย แล้วเจ้าของร้านไม่กล้าว่าด้วยนะ ผมละไม่เข้าเลย

แต่มีอยู่ร้านนึง ในวังต้องห้าม เขาติดป้ายห้ามสูบอยุ มีไอแก่คนนึงเข้าไปกินข้าว กำลังเอาบุหรี่ขึ้นมาจุด เจ้าของร้านตะโกนด่าเป็นภาษาจีนเลย

มันรีบเก็บแทบไม่ทัน ผมละสะใจ [อ่านหนังสือไม่ออกเหรอวะ]

***แนะนำ ถ้าใครที่ไม่ชอบบุหรี่แล้วจะไปเมืองจีน 2ที่ ที่คุณจะไม่เจอบุหรี่คือ

1.สถานีรถไฟใต้ดิน ไม่มีเลย ชอบมาก

2.ในสถานที่ท่องเทียวต่างๆ

ผมก็รู้นะว่าบุหรี่มันติดแล้วเลิกยาก แต่อยากให้คุณรู้ว่า คนที่เขาไม่สูบต้องมารับกรรมกับคุณด้วย

ต้องเป็นโรค โดยที่เขาไม่ได้อยากเป็น ถ้าคิดจะสูบ ก็สูบที่ บริเวณที่จัดไว้ให้สิครับ  บ้านคุณก็มี หรือในที่มิดชิด อัดเข้าไป

ไม่ต้องเพื่อแผ่คนอื่น ที่มาระบายนี้เพราะทุกวันนี้เยอะมาก และเป็นพวกที่สังคมรังเกียจด้วย

น่าจะมีกฏหมายให้เข้มงวดกว่านี้นะครับ ใครสูบในที่สาธารณะ จับ ปรับ ให้เข็ด

พวกสูบบุหรี่ ลองอ่านดูสิครับ ว่าบุหรี่มีโทษ อันตรายแค่ไหน บางคนอ่านแล้วก็พยายามเลิกก็มีครับ

แต่พวกไม่ใส่ใจก้มี

อยากให้ผู้สูบบุหรี่ทุกคน สูบบุหรี่ในที่ที่เขาจัดไว้ให้ หรือ ในบ้านตัวเอง ที่มิดชิด

หยุดทำร้ายผู้อื่นเถอะครับ

ปล.ถ้าคำไหนที่หยาบ หรือ แรงไป ก็ขออภัยด้วยครับ