ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เลขาในฝัน 1

เริ่มโดย err, พฤษภาคม 19, 2010, 05:04:34 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

err

การลาออกของเลขาคนเก่าทำให้ออฟฟิศเกิดความปั่นป่วนอยู่พักใหญ่..จนวันหนึ่ง มีน้องที่ทำงานแจ้งว่าวันนี้จะมีคนมาสมัครใหม่ แต่ผมบังเอิญต้องไปประชุมข้างนอกกับเจ้านาย
จึงคงไม่ทันได้เห็น..จนกระทั่งกลับจากประชุมตอนบ่ายเข้ามาที่ออฟฟิศอีกครั้ง ..ก็มีน้องมาเรียกบอกว่าคนที่มาสมัครเลขามารออยู่ที่ห้องรับแขกแล้ว เจ้านายจึงบอกให้ผมไปสัมภาษณ์เธอแทนตัวเขา เพราะมีงานต้องรีบติดต่อกับลูกค้าต่างประเทศ  ผมต้องรับแขกแทนเจ้านาย บ่อยอยู่แล้วจึงไม่รู้สึกผิดปกติอะไร..ผมถือแฟ้มตัวอย่างงานเดินเข้าไปใน ห้อง เห็นหญิงสาวแต่งชุดแซก รัดรูปสีดำ นั่งไขว้ขาโชว์ปลีน่องเรียวยาว  ขาวเนียนสะท้อนแสงไฟในห้องตัดกับสีของชุด ที่เธอสวมอยู่        แต่ที่ทำให้ผมแทบหยุดหายใจคือ ..ชุดแซกที่เธอสวมนั้นมันร่นขึ้นมาอวดลำขาอ่อนสูงพ้นเข่าขึ้นมาเกือบสองคืบ เผยให้เห็นนวลเนื้อขาวจั๊วะ เกือบถึงโคนขา และด้วยความตึงของชุดที่สั้นรัดรูปนี่เอง ย่อมหลีกไม่พ้นที่จะทำให้มองเห็นลึกเข้าไปในซอกหลืบลึกลับน่าค้นหานั้น ...เธอเงยหน้าขึ้นมาจากเอกสารที่กำลังกรอกอยู่สบตาผมเข้าพอดี ..โอ แม่เจ้าหน้าตาเธอสวยเซ็กซี่มากใบหน้าขาวรูปไข่    ผมยาวจมูกโด่งคมเป็นสันริมฝีปากบางเรียวทาลิปติกสีชมอ่อน .. เธอลุกขึ้นยืนพร้อมยกมือกล่าวสวัสดี แนะนำตัวเองอย่างเป็นทางการ..ผมถามชื่อเล่นเธอเพื่อให้การพูดคุยเป็นกันเอง ไม่เครียดเกินไป เธอตอบผมว่าเรียก ..แจง ก็ได้ค่ะ อายุเธอ 24 ปีเพิ่งเรียนจบจากรั้วมหาลัยชื่อดังที่เดียวกับผม เราจึงคุยกันอย่างออกรสชาติและทำให้รู้สึกสนิทกันได้อย่างรวดเร็ว ..ระหว่างการนั่งอธิบายหน้าที่ของเลขาและรูปแบบงานของที่ออฟฟิศให้เธอฟัง นั้น สายตาผมบางครั้งต้องก้มลงมองเอกสารและตัวอย่างงานบนโต๊ะ ซึ่งเป็นกระจกใสผืนใหญ่หนา ..แต่ตาเจ้ากรรมคู่เดิมดันเหลือบไปเห็นเรียวขาเธอที่ไขว้กันอยู่นั้น มองเห็นลายพรางตาข่ายกางเกงในสีดำของเธอชัดเจนเพราะเธอนั่งประจันหน้าตรง ข้ามผมนี่เอง กลิ่นน้ำหอมอ่อนๆจากแจงลอยเข้ามาแตะจมูกผมตลอดเวลา ..แว๊บ แรกที่เห็นกางเกงในเธอนั้น น้องชายตัวแสบของผมก็ตื่นจากหลับไหลทันที แจงมัวแต่พลิกดูเอกสารแผ่นนู้นแผ่นนี้ ปากก็พูดเจรจาอ่อนหวานคะขา ตลอดเวลา ไม่รู้เลยว่าผมแอบมองลำขาขาวอวบคู่นั้นอยู่ ใจผมสั่นจะบ้าตายเสียให้ได้  แจงสอบถามถึงรายละเอียดต่างๆจากผมอยู่นานพอ สมควร บางครั้งผมก็ตอบติดตลกบ้าง เธอยิ้มหวานตาเป็นประกายอย่างอารมณ์ดี และด้วยความเป็นกันเองแบบนี้นี่เอง..ทำให้เธอเผลอยกขา
ที่ไขว้กันอยู่นั้นลง เรียวขางามคู่นั้นจึงวางอยู่บนรองเท้าส้นสูงที่สวมอยู่ เวลาที่แจงเผลอ ขาคู่นั้นก็แยกออกจากกันชั่วขณะ ทำให้ผมมองเห็นลึกถึงกางเกงในเต็มสองตา ผม...
สาบานได้ ..ผมไม่เพียงแต่เห็นลายตาข่ายสีดำของกางเกงในเท่านั้น ความห่างของตาข่ายทำให้เห็นเส้นขนละเอียดสีดำและเนินเนื้อที่อัดแน่นเบียด เสียดกับโคนขาขาวชัดเจน.
นั่งคุยกันอยู่เกือบชั่วโมง ก็จบการสัมภาษณ์ ผมถามแจงว่าอยากทำงานที่นี่จริงหรือเปล่า.. เธอตอบว่าถ้าผมเห็นว่าเธอมีความสามารถและคุณสมบัติพอ เธอยินดีจะมาทำงานให้ไม่
เกี่ยงเรื่องเงินเดือน เพราะรู้สึกประทับใจที่ออฟฟิศผมดูเป็นกันเองสบายๆไม่ต้องเกร็ง  โดยเฉพาะผม ที่สัมภาษณ์เธอด้วยความสนุกสนานไม่เหมือนอีกสองที่ๆเธอเพิ่งไปสมัครมา..
..".แจงอยากร่วมงานกับพี่ค่ะ " เธอพูดพร้อมรอยยิ้ม และสบตากับผมตรงๆ จนผมต้องเป็นฝ่ายหลบสายตาคู่นั้น ...ผมแน่ใจตัวเองว่าได้เห็นอะไรบางอย่างในแววตาของแจงตอนที่
เธอจ้องตาผม.  ในตอนนั้นผมกลับรู้สึกใจหวิวๆสั่นสะท้านไม่สามารถต้านทานความ รู้สึกประหลาดนั้นได้เลย จึงตอบแจงว่า" โอเค เดี๋ยวพี่จะเรียนเจ้านายว่า แจงเหมาะกับงานที่นี่
และอยากร่วมงานกับเรา ขอพี่ปรึกษาเรื่องเงินเดือนที่แจงขอมาน้อยมาก ถ้าผ่านพี่จะขอปรับให้เท่ากับเลขาคนเก่าเลยก็แล้วกัน " ...สิ้นคำพูดผม แจงดีใจจนลืมตัวเอื้อมมือมาจับมือ
ผมเขย่าๆ พอตั้งสติได้เธอก็ดึงมือกลับ ..แต่แก้มขาวนวลนั้นกลับแดงระเรื่อเขินอาย ..น่ารักที่สุด ผมนึกขอบคุณสวรรค์ที่พานางฟ้าให้หลงทางมาจนถึงออฟฟิศผมวันนี้..และพร้อม
จะให้เธอเริ่มงานทันทีต้นอาทิตย์หน้า  เวลาที่เหลือต่อจากนี้ให้เธอพักผ่อน เสียให้เต็มที่ เพราะเมื่อเริ่มงาน เธอคงต้องเจองานหนักแน่นอน .."แจงไม่กลัวอยู่แล้ว ..มีรุ่นพี่มหาลัย
ช่วยสอนแบบนี้ ..สู้ตายค่ะ " เธอพูดพร้อมกับรอยยิ้ม แต่น้ำเสียงจริงจัง ..
อาทิตย์ถัดมาผมมาถึงที่ทำงานสายกว่าปกติก็พบว่าแจงมานั่งที่เคาน์เตอร์ของ เลขา กำลังจัดเอกสารอยู่ ..เธอเงยหน้ามองผมและยกมือไหว้ ผมจึงแซวว่าขยันวันแรกวันเดียว
หรือเปล่า แจงตอบพร้อมรอยยิ้มว่า " พี่คอยดูล่ะกัน ..แจงไฮเปอร์นะ ไม่ทำให้พี่ต้องผิดหวังค่ะ "..แล้วเธอก็เป็นอย่างที่ว่าจริงๆ ..แจงลุยงานทุกสถานะการณ์ ถ้าพวกผมอยู่กันดึกเธอ
ก็อยู่ช่วย ..เธอเข้ากับทุกคนได้ดีมาก และมีน้ำใจ ขนมของกินไม่เคยขาดมือ ..ทำให้ออฟฟิศผมมีชีวิตชีวาขึ้นมากกว่าแต่ก่อน ..แจงสนินกับผมมากขึ้นเรื่อยๆ จนกล้าหยอกล้อกับผม
และจะใช้มือหยิกแขนผมทุกทีเวลาผมพูดอะไรทะลึ่ง ตลกสองแง่สองง่าม