ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

ความอัดอั้น ในการทำงาน ระบายจะได้หายเครียด

เริ่มโดย tum040, พฤษภาคม 25, 2010, 12:13:25 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tum040

เบื่อไม่ ที่เสนอขออะไรไปแล้วไม่ได้
เบื่อไม่ ที่ของที่ใช้ในแผนก มีไม่ครบ ไม่ทันสมัย
เบื่อไม่ ที่สั่งงานมา แล้วเลือกทำ แยกทำให้ไม่ทัน
เบื่อไม่ ที่งานนี้ไม่เสร็จงานอื่นก้อเข้ามาอีก
เบื่อไม่ ที่เงินเดือนไม่ปรับให้สักที

ผมว่าผมเองเริ่มเซงกับจุดนี้ แต่ยังไงก็ต้องทำไปนั้นละ เพราะในความเป็นจิงแล้ว กว่าจะได้งานทำอีก
ผมทำเพราะว่างานนี้ เป็นงานที่ชอบ แม้ว่าเงินเดือนจะน้อย งานที่ผมทำคือ เจ้าหน้าที่คอมพิวเตอร์ ของท่าเรือแห่งหนึ่ง
ไม่ขอบอกว่าที่ไหนนะ หน้าที่คือ ส่วนมากจะเป็นไปในทาง พัฒนาระบบเว็บไซต์ และ กราฟฟิคดีไซต์ คืองานหลักเลย
แต่งานเสริมที่โดนเป็นประจำคือ การซ่อมบำรุง เห้อ! วันหยุดก็ไม่แน่นอนนะ ในแผนกคือ มีเจ้าหน้าที่อยู่ 4 คนด้วยกัน
แต่ถ้ารวมกันกับอีกที่ จะมีด้วยกัน 5 คน และที่ ๆ แผนกของเราเป็นพี่เลี้ยงอีก 2 เป็น 7 คน คือว่า สำหรับที่ สนง. ที่ผมทำ
คือหยุดไม่ตรงกัน เพราะว่าบริษัทนี้คือ บริษัทให้บริการเรือข้ามฝั่ง หากพนักงานหยุดพร้อมกัน เดะจะไม่มีคนดูแลระบบอีก
เลยต้องหยุดสลับกัน หากวันไหนที่เพื่อนร่วมงาน เก็บยอดหยุดได้ 4 วันเต็ม วันนั้นคือวันซวยละคับ เพราะว่า งานที่มันทำ
เราต้องทำแทนมันหมด

งานก็แตกต่างกันไปนะ ไม่นานนี้กะต้องไปเดินสายเคเบิล และสายกล้องวงจรปิดมา และกะไปสลับเปลี่ยนอยู่แทน
กับพี่อีกคนมา บอกตรงๆว่าเหนื่อยละคับ

และที่สำคัญงานหลักๆ คืองานกราฟฟิค ผมเองโดนมาเต็มๆเลย ที่ปรึกษาที่นี้เค้าบอกเลยว่าเรามีเรื่องต้องคุยกันมาก
แหม่ๆ อะไรจะขนาดนั้น แกเล่นให้ผมตัดต่อวีดีโอ พอสั่งซื้อกล้องไปกะโดนปัดบอกว่าไม่ได้ ให้เอาของมือสองของเค้ามาแทน
ไอ้ผมละมึนเลย ยิ่งหัวหน้านะ วันๆ ทำงานตัวเป็นเกลี้ยวละ เดะประชุม เดะไปตรวจ ISO เดะทำนั้นทำนี้ แล้วงานที่มีจะตกมา
ที่ลูกน้องนั้นเสะ

อีกเรื่องเรื่อง อินเตอร์เน็ต คือผมต้องใช้เน็ตในการอัพโหลด ดาวน์โหลดเป็นส่วนใหญ่ แต่เน็ตเสือกเน่าครับ
ยอมรับว่า เน็ตที่นี้ไม่มีวันหลุด แต่ช้ามากมาย โหลดทีนึงนั่งรอกัน 2-5 วัน กะอย่างว่านะ

แต่ไงกะต้องทำไป เพราะชอบงานแบบนี้ มันตื่นเต้นทุกทีที่ทำ 5555+ แม้จะเหนื่อยไปมั้ง